Kính nhờ Cao Nhân Luận Giúp 1 Bài Thơ Cổ

Be Grace

Xe điện
Cành Liễu gặp sương e là héo
Xuân lạnh hoa nở chỉ tiếc là đêm mưa
Liệu bóng cây Tùng, cây Trúc có là tốt
Có ai hay qua ngàn dặm lại ngược về
Nhân Duyên bất ngại duyên hồi lại
Niềm vui được đưa đến từ lão nhân
Lại chẳng ngờ dưới hoa uyên ương vui

Kính nhờ cao nhân .luận giúp em ý nghĩa của bài thơ cổ này ah .em xin hậu tạ bằng vodka ah .Bài Thơ này có ý nghĩa thế nào .em đọc đi đọc lại cũng hiểu lơ mơ quá .hic hic

Rolland

Xe điện
Cành Liễu gặp sương e là héo
Xuân lạnh hoa nở chỉ tiếc là đêm mưa
Liệu bóng cây Tùng, cây Trúc có là tốt
Có ai hay qua ngàn dặm lại ngược về
Nhân Duyên bất ngại duyên hồi lại
Niềm vui được đưa đến từ lão nhân
Lại chẳng ngờ dưới hoa uyên ương vui

Kính nhờ cao nhân .luận giúp em ý nghĩa của bài thơ cổ này ah .em xin hậu tạ bằng vodka ah .Bài Thơ này có ý nghĩa thế nào .em đọc đi đọc lại cũng hiểu lơ mơ quá .hic hic
yEm chả thấy nó "giống" Thơ mấy! Có chăng là được dịch lại từ Thơ Đường. Khả năng là một Quẻ Bói Chữ. yEm chả biết yEm đủ "Cao" chưa cơ mà thấy Mợ giật cái "tai tồ" kinh thiên động địa nên cụng vơ váo vài câu, mong Mợ bỏ quá cho ợ! ;))

Xuân sang muôn vật ắt tốt tươi
Hồng nhan tri kỉ thật rạng ngời!
Có hẹn Cố Nhân về lối cũ
Lộc non vừa nhú tựa nụ cười! :D

Rolland

Be Grace

Xe điện
yEm chả thấy nó "giống" Thơ mấy! Có chăng là được dịch lại từ Thơ Đường. Khả năng là một Quẻ Bói Chữ. yEm chả biết yEm đủ "Cao" chưa cơ mà thấy Mợ giật cái "tai tồ" kinh thiên động địa nên cụng vơ váo vài câu, mong Mợ bỏ quá cho ợ! ;))

Xuân sang muôn vật ắt tốt tươi
Hồng nhan tri kỉ thật rạng ngời!
Có hẹn Cố Nhân về lối cũ
Lộc non vừa nhú tựa nụ cười! :D

Rolland
hihihih thật ra ko phải thơ .mà chính xác hơn là Phú Cổ .đó đúng là 1 quẻ tử vi đường tình duyên của em .Em đọc cũng lơ mơ .ko hiểu cho lắm .nên mới mạo muội post lên đây nhờ ai học cao hiểu rộng chỉ giáo cho em ah .em cám ơn cụ về 4 câu thơ của cụ .hay lắm ah .

vuahe77

Xe điện
Ôi giời ơi...Thơ của anh đồ nghèo trù ẻo em hồng nhan đây mà ;))

Rolland

Xe điện
hihihih thật ra ko phải thơ .mà chính xác hơn là Phú Cổ .đó đúng là 1 quẻ tử vi đường tình duyên của em .Em đọc cũng lơ mơ .ko hiểu cho lắm .nên mới mạo muội post lên đây nhờ ai học cao hiểu rộng chỉ giáo cho em ah .em cám ơn cụ về 4 câu thơ của cụ .hay lắm ah .
Ý yEm là Mợ nên đọc kỹ hơn nữa đi ợ! Ngoài hay ra, Mợ có thấy cáy gì "đặc biệt" không ợ? ;))

Rolland

Be Grace

Xe điện
Ý yEm là Mợ nên đọc kỹ hơn nữa đi ợ! Ngoài hay ra, Mợ có thấy cáy gì "đặc biệt" không ợ? ;))

Rolland
dạ ko .em dốt lém cụ .có gì thì cứ mong cụ nói thẳng cho em hiểu ah .

Be Grace

Xe điện
Thì Mợ cứ "cắt" riêng bốn chữ đầu của mỗi câu Thơ ra là biết ngay ý mà! ;)

Rolland
hic hic .4 chữ đầu của 4 câu thơ là Xuân Hồng Có Lộc ??? ý nghĩa cụ muốn gửi gắm đến em là gì vậy ???

Rolland

Xe điện
hic hic .4 chữ đầu của 4 câu thơ là Xuân Hồng Có Lộc ??? ý nghĩa cụ muốn gửi gắm đến em là gì vậy ???
Ý của Quẻ nói rằng: Người xin được Quẻ này tưởng đã nhận được dăm cái hứa hon, tròn bảy tám cái hẹn hò, một lô hy vọng gì đấy... đại loại thế. Khiến trong lòng phân vân tần ngần chả biết lối nao là nẻo quang, chỗ nào là đường sáng... ai thật tình với mình còn ai trêu đùa gian díu... ấy nhầm... gian dối!? Vậy nên hai câu kết của Quẻ lại chỉ ra việc tin vào "nẻo xưa chốn cũ" sẽ có điềm mừng, chớ khinh xuất mà vui với Ảo Ảnh phù du thì việc "Chịu Đông Chờ Xuân" sẽ mất đi ý nghĩa ;)). Do vậy nhà Râu muốn dựa vào Quẻ Bói muốn nhắc Chủ Nhân hãy kiên tâm bền chí chờ cho đến một ngày lành (ý chỉ mùa Xuân) ắt có tin tốt lành bấy lâu mong đợi.

Chúc Mợ sớm thấy cảnh "Xuân Hồng"! À mà nếu nó xảy ra thì nhớ đến Box Thơ đấy nhá! :))

Rolland

Chỉnh sửa cuối:

Nhạc

Xe container
Ý của Quẻ nói rằng: Người xin được Quẻ này tưởng đã nhận được dăm cái hứa hon, tròn bảy tám cái hẹn hò, một lô hy vọng gì đấy... đại loại thế. Khiến trong lòng phân vân tần ngần chả biết lối nao là nẻo quang, chỗ nào là đường sáng... ai thật tình với mình còn ai trêu đùa gian díu... ấy nhầm... gian dối!? Vậy nên hai câu kết của Quẻ lại chỉ ra việc tin vào "nẻo xưa chốn cũ" sẽ có điềm mừng, chớ khinh xuất mà vui với Ảo Ảnh phù du thì việc "Chịu Đông Chờ Xuân" sẽ mất đi ý nghĩa ;)). Do vậy nhà Râu muốn dựa vào Quẻ Bói muốn nhắc Chủ Nhân hãy kiên tâm bền chí chờ cho đến một ngày lành (ý chỉ mùa Xuân) ắt có tin tốt lành bấy lâu mong đợi.

Chúc Mợ sớm thấy cảnh "Xuân Hồng"! À mà nếu nó xảy ra thì nhớ đến Box Thơ đấy nhá! :))

Rolland
Chờ mãi đến xuân hồng thì lại vẫn quay về cái máng à thầy, thế thì .. lắm :) =))

lewin

Xe điện
Luôn luôn lắng nghe , lâu lâu mới hiểu !!! Quả là lâu lâu iem mới thấy thầy khuyên xuôi xuôi... cơ mà là iem , iem sẽ lại làm ngược lại ạ ...đời có mấy tí mà chờ với đợi... Vả lại đời con gái người ta như hoa có thì ...Chờ đợi mục mựa nóa cả hoa ra thì Xuân mới về...:P

Âu là cái niễn...chủ thớt cứ mần ngược lại nhời thầy đảm bẩu hiệu quả tức thì =))=))=))

Rolland

Xe điện
Vị chi là có ba phiếu chống trên tổng số một phiếu thuận! Kinh quá sức mạnh OF :-|
Hôm qua nhà Râu mới làm một Thớt về sự "bất lực" thì vô số Cụ, Mợ mã lực trên cả tỉ cứ tương cho nhà yEm đỏ hết cả mồm :">... nhưng mà sướng vì có tí Vang nó làm mình lấy lại được "phong độ", hí hí! Tội cái là Mod dọn nhanh quá nên giờ yEm lại "vũ như cẫn" :))
Giờ vào Thớt này muốn bình Thơ Phú nghiêm túc lại bị tuyền đá tảng với gạch phồng! =))
Chúc các Cụ, Mợ có tuần mới thật sung mãn! >:D<

Rolland

Be Grace

Xe điện
hihih kệ cụ ơi .ai nói gì là việc của họ mà .đã chấp nhận lên diễn đàn chơi thì ko phải nghĩ nặng về vấn đề đó cụ ah .Em rất cám ơn về những gì cụ nói với em .Chúc cụ 1 tuần vui vẻ và thành công

Be Grace

Xe điện
Nhìn lại mã lực của cụ sau khi đã bị vang đỏ ầm ầm mà vưỡn còn nhiêu đó . em choáng ..:)

Rolland

Xe điện
hihih kệ cụ ơi .ai nói gì là việc của họ mà .đã chấp nhận lên diễn đàn chơi thì ko phải nghĩ nặng về vấn đề đó cụ ah .Em rất cám ơn về những gì cụ nói với em .Chúc cụ 1 tuần vui vẻ và thành công
Mợ ời! Tụi yEm là thế mà :-| Trên Diễn Đàn bắt nạt nhau chí chóe là thế dưng đi họp hành thì nghiêm túc cực! Sức mạnh OF chính là ở chỗ ấy. Sau một ngày làm việc căng thẳng mờ được "chí chóe" nhau một tí cụng hay chứ ợ! :)) Bởi vậy yEm tin Mợ sẽ nhớ cái Quán Thơ của bọn yEm (thực tế nó là của tất cả chúng mềnh) @};-
Cảm ơn lời chúc của Mợ! Chúc tâm nguyện của Mợ sớm thỏa mãn!

Rolland

Nhạc

Xe container
Mợ ời! Tụi yEm là thế mà :-| Trên Diễn Đàn bắt nạt nhau chí chóe là thế dưng đi họp hành thì nghiêm túc cực! Sức mạnh OF chính là ở chỗ ấy. Sau một ngày làm việc căng thẳng mờ được "chí chóe" nhau một tí cụng hay chứ ợ! :)) Bởi vậy yEm tin Mợ sẽ nhớ cái Quán Thơ của bọn yEm (thực tế nó là của tất cả chúng mềnh) @};-

Rolland
Thầy ơi, thầy! Iêm nhớ thầy quá :P

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thảo nào mấy hôm nay tâm trạng thế!
Tối thứ tư off ta bàn nhé:)

flower_lucky

Xe buýt

Rolland
Hix, cụ mà xem cho em chắc em phải đi ngược lại lời khuyên.