Ký sự Bắc Triều Tiên : Có những điều có thể bạn chưa biết đến ! ( Nhiều kỳ )

kienbinh

Xe điện
Ảnh dc chọn lọc để tuyên truyền nhồi sọ dấu đi sự đói khổ cùng cực nhưng nếu tinh ý một chút thấy ngay sự bất hợp lý và lộ rõ bản chất của xh thối tha độc tài vào bậc nhất của thế giới
Đưa những bức ảnh này lên cũng là tiếp tay cho thèng vua không ngai, kẻ thù của nhân loại
Chủ thớt muốn mọi người nhìn nhận tìm hiểu cuộc sống của người dân Bắc Hàn,muốn chúng ta tìm hiểu cuộc sống của những người đang chịu sự kìm kẹp của độc tài để từ đó thấy chúng ta vẫn sung sướng hơn họ nhiều.Người dân BTT là bạn bè của chúng ta chỉ có anh em con cháu nhà KIM mới là kẻ thù thôi cụ ạ.Ảnh về bố con nhà KIM mang tính chất chế diễu phản bác là chính

a_cheng

Xe điện
em lót dép ợ,có gì cụ cho em bê qua 4rum khác nhé,em sẽ ghi rõ nguồn :D

giaophuong

Xe điện
Bác lại bị bọn Pháp hợi nó nhồi sọ rồi. Chính em cách đây 2 năm lúc còn đang ở Pháp cũng xem chương trình này mà...Pháp no chỉ là đàn em chuyên nhai lại những gì Mỹ đã nhai thôi. Nói chung la em ghet cả hai thằng BTT lẫn HQ và những bọn nhai lại bao gồm Pháp Mỹ (hì hì em đang làm tay sai cho giặc Pháp hợi đây)
Em mạo phạm khuyên các bác chịu khó làm ăn cho VN giầu lên chứ toàn vào ném đá loạn xạ chán vãi
Chú này diễn đạt lủng củng,nhăng nhít,chẳng hiểu nói cái gì,nhiều lời mà chẳng có cái thông tin gì tử tế.

Luotgio

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt
Cho em biết thêm về BTT
Trước đây em nghĩ BTT rất tệ
Bi h nghĩ lại: cũng không đến nỗi.
Có chăng là BTT bị o ép của tàu và của Mỹ nên dân khổ.
(Nhận thức của em có hạn, mong các cụ ném đá nhẹ tay để em còn sống xem BTT nó thế nào về sau)

hajinbk

Xe tăng
Một cái ảnh ngoài lề : Ảnh cụ Kim và cụ Hồ nhà ta không rõ cụ Kim đang giơ 3 ngón tay ra hiệu gì với cụ Hồ nhà ta các cụ nhỉ ?

"Cảm ơn bác hỏi thăm, nhà em được 3 cháu đều có mấu cả. Hỏi khí không phải, bác được mấy ạ?"

Hơ hơ, thằng béo này thâm nhể=))

bau67

Xe container
Xin cảm ơn Cụ CuongCali đã chia sẻ !
Qua 1 bức ảnh Ta sẽ có rất nhiều câu hỏi cần phải giải đáp. Người chụp ảnh sẽ có cảm nhận chính xác hơn về những gì Họ chụp.
Giặc ngoài mới quan trọng, Nồi Da Nấu Thịt làm gì !
Mong không phải đeo bám những Hệ Tư Tưởng sai lầm để Dân Tộc Cường Thịnh thật sự.

chuotnhimsoc

Xe tải
Cụ chủ có cách bình luận rất hay, có cụ cứ hỏi thông tin lề trái, nhưng bản thân các bức ảnh đã nói rất nhiều.
Lạm bàn về chuyện ính ị một téo, giặc ngoài giặc trong rồi động cơ mục đích to nhớn hay hệ tư tưởng các đại quốc, không dám bàn, chỉ nghĩ đến cuộc sống của người dân thì người BTT vẫn còn bị đói ăn do không đủ lương thực (thậm chí chết đói hàng loạt, mới những năm 2000 thôi ạ), đói thông tin (không được liên lạc với thế giới).

Còn cái sự đường xá rộng rãi, các công trình công cộng hoành tráng, biểu diễn nghệ thuật......., em cho rằng chỉ là cái mặt nạ.
Cứ nghĩ cả tuần chả được miếng thịt nào, cuối tuần đi xem ARyang hoành tráng vui vui lắm nhưng bụng xôi lục bục lục bục......

vihali

Xe container
Cụ chủ bảo nhân dân Bắc TT đủ ăn đủ mặc rồi, không thiết những thứ khác nữa. Không hiểu là Nhà nước đã mang Iphone, Ipad, internet, facebook hỏi họ chưa mà biết họ không thích dùng?

cuongcali3

Xe máy
Cụ chủ bảo nhân dân Bắc TT đủ ăn đủ mặc rồi, không thiết những thứ khác nữa. Không hiểu là Nhà nước đã mang Iphone, Ipad, internet, facebook hỏi họ chưa mà biết họ không thích dùng?
Ý e ko bảo họ không thích dùng mà e đang nói đến cái chính quyền BTT họ che đậy thông tin và tạo ra một cơ chế nhà nước bao cấp . Cung cấp tất cả các nhu cầu thiết yếu cho họ và giáo dục công dân phải nghe và tuân lệnh chính phủ . Nên họ rất trung thành với chính phủ và suy tôn có mức thái quá đối với lãnh đạo . Theo e biết thì ở BTT đã từng 3 lần xảy ra các cuộc đảo chính lật đổ chính quyền nhưng đều thất bại và sau đó đều bị xử tử hết ( cái này từ WikiLeaks ) thì chứng tỏ cũng có rất nhiều người đứng lên cực lực phản đối vì đời sống và quyền tự do của họ bị kèm kẹp đến mức cùng cực . Mỗi người 1 lý tưởng ai theo chính quyền thì ca ngợi hết mức ai ko theo thì ra sức bôi nhọ , lên án....chả đâu xa VN chắc các cụ cũng biết

Equus

Xe buýt
Thớt hay, hôm nào em cũng vào hóng
Chờ xem phần 7 của cụ, voted

tom9343

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt
Thông tin rất hay,chờ phần tiếp theo của cụ

Trong phần 2 này e xin đề cập tới vụ ngày 23 tháng 11 năm 2010 khi mà quân đội Triều Tiên đã nã hàng loạt phát đại bác vào đảo Yeonpyeong trong vùng biển tranh chấp Hoàng Hải giữa hai nước . Vụ nã pháo này làm chết 4 người trong đó có 2 thường dân và phá huỷ hàng chục ngôi nhà và có nguy cơ dẫn đến xảy ra chiến tranh . Trước đó vụ việc đã rất căng thẳng khi Hàn Quốc ra cáo buộc Triều Tiên có liên quan đến việc chìm tàu Cheonan trọng tải 1.200 tấn và làm thiệt mạng nhiều thuỷ thủ nhưng đã bị Triều Tiên khước bỏ hoàn toàn . E xin bắt đầu luôn ạ :D

Những đợt nã pháo đầu tiên được 1 số người dân du lịch Hàn Quốc gần đó ghi lại sự việc xảy ra vào sáng ngày 23/11/2010

Sau đó là một loạt đại bác và pháo được ném trên diện rộng

Một vạt rừng nhanh chóng bị cháy và thiệu rụi

Ngay lập tức những đội phản ứng nhanh và lính cứu hoả được điều động đến để chữa cháy

Cuộc không kích bằng pháo cao xạ khiến rất nhiều nhà cửa bị phá huỷ

1 phần đảo
Yeonpyeong nhìn từ trực thăng cứu hộ

Và nhìn từ trên vệ tinh

Để đảm bảo cho sự an toàn cho nhân dân và lo ngại cuộc tấn công sẽ châm ngoài cho cuộc chiến tranh chính phủ Hàn Quốc đã phải sơ tán khẩn cấp dân cư ở trên đảo

Đúng là khi chiến sự xảy ra người chịu khổ nhất bao giờ cũng là những dân thường vô tội

Những ánh mắt lo âu và hốt hoảng

Mệt mỏi và buồn chán

Những con người cuối cùng dời đảo
Yeonpyeong lên tàu lánh lạnh sang đảo Incheon đêm cùng ngày

Vụ việc này nhận được rất nhiều sự quan tâm của nhân dân Hàn Quốc đặc biệt là giới trẻ

Và phản ứng quyết liệt đối với hành động của Bắc Triều Tiên

Khiến căng thẳng giữa hai miền Triều Tiên càng ngày càng gia tăng

Khi những sinh mạng vô tội đã ra đi trong niềm uất hận và đau xót của người thân

Cây cầu này mang tên cầu "Không tên" trên sông Áp Lục ( Yale ) nó giống cầu Hiền Lương ngày xưa của VN . Ở 2 bờ chí tuyến hàng đêm đèn vẫn sáng và soi rọi xuống lòng hồ nhưng cây cầu này chỉ nối 1 nửa bờ sông 2 miền liên Triều như một nỗi buồn còn dang dở

Khi những quả đạn pháo này vẫn in hằn lên từng mảng đất của Hàn Quốc và in sâu trong khối óc của những người cùng dùng máu ở bờ Nam chí tuyến

Và khi những dòng chữ này vẫn còn tồn tại ở trên một ngọn núi đối diện với đảo Yeonpyeong dòng chữ này có ý nghĩa là " Tư tưởng cách mạng của nhà lãnh đạo Kim Nhật Thành sống mãi" như một khẩu ngữ bất diệt với dân tộc

Thì những con người này mơ đến một tương lai tiến tới thống nhất hai miền Triều Tiên vẫn còn xa vời vợi.....

Em xin hết loạt phần 2 ở đây các cụ nhé ! cám ơn các cụ đã quan tâm và chi sẻ

Sông Áp Lục là biên giới giữa BTT và Tung của, cụ ợ, ứ phải "Hiền Lương" với Hàn Quốc đâu.

Takeshi

Xe tải
Sông Áp Lục là biên giới giữa BTT và Tung của, cụ ợ, ứ phải "Hiền Lương" với Hàn Quốc đâu.
Rất dị ứng với những cụ reply được 1 dòng mà trích cả 1 đống ảnh dài ngoằng của người ta.... Cực kỳ dị ứng !!!

bmw1226

Xe tải
Rất ấn tượng với những bức ảnh chủ thớt chụp được tại Triều Tiên! :-bd

cerato08

Xe điện
nhiều cụ bình luận ảnh cụ Hồ và lãnh đạo Triều Tiên bậy quá, theo em nghĩ là không nên

cuongcali3

Xe máy
Mấy hôm nhà mất mạng ko úp ảnh được nay e xin típ phần 7 ạ e xin hầu các cụ tiếp ạ . Phần này e xin đề cập đến chân dung và cuộc sống của những con người đang phải loay hoay và vất vả với cuộc sống rất khó khăn ở một đất nước kinh tế bị cấm vận , chúng ta hãy họ đang phải sống những cuộc sống ra sao cả ở thành thị lẫn nông thôn

Ngoài những con đường quốc lộ thẳng tắp , những toà nhà to hoành tráng thì 1 đại bộ phân đang phải sống ở những khu nhà cũ kĩ với chất lượng cuộc sống rất thấp

Điều kiện sinh hoạt của họ hết sức khó khăn

Để mưu sinh cuộc sống họ phải làm đủ các việc nặng nhọc không phân biên trẻ già hay nam nữ

Chị công nhân này đang làm một việc hơi khác thường đó là dùng tay nhổ từng sợi cỏ nhô lên giữa các khe hở trên quảng trường một công việc hoàn toàn thủ công

Điều kiện chăm sóc sức khoẻ với trang thiết bị cũng khá là lạc hậu

Những nghề hao hao giống ở VN : Bơm vá xe đạp

Đến những nghề mà giờ ở VN chắc ít người sử dụng đó là hàn xô chậu thủng

Vì bị hạn chế trong việc buôn bán nên những kiểu buôn bán nhỏ lẻ tự phát mọc lên rất nhiều như một phần thu nhập ít ỏi thêm cho người dân ở BTT

Những Kios hàng kiểu này rất nhiều ở BTT

Một Kios bán báo

Một "cửa hàng" bán kem ở quên

Chợ cóc ( Giống VN mình quá )

Tương lai nào đang đón chờ những con người này ????

Còn tiếp.....

Chỉnh sửa cuối:

cuongcali3

Xe máy
Những ngôi nhà mà người dân đang sinh sống hầu hết rất lụp xụp và tồi tàn có nhiều nơi còn thiếu điện và nước sạch

1 Quán Cafe trông như kho gạo =((

Điều kiện sinh hoạt nước sạch đang trở nên cực kỳ nghiêm trọng đó là tình thiếu và khan hiếm nguồn nước cho người dân sử dụng

Họ phải sinh hoạt ở những nguồn nước rất không đảm bảo cho sức khoẻ ( VN mình cũng đang ở tình trạng này )

Không những thế họ còn phải tham gia những buổi lao động công ích rất nặng nhọc dạng như một kiểu chấm công điểm ngày xưa của mình

Tư tưởng của BTT vẫn còn quá nặng nề đơn cử như trong 1 trò chơi này thôi ( Các cụ tự hiểu nhé )

Và khi toà nhà này vẫn còn tồi tại thì e nghĩ đời sống họ chưa thể hết khó khăn được ( Toà nhà này hàng năm là nơi gặp gỡ của nhân dân 2 miền TT bị chia cắt trong cuộc chiến tranh liên Triều )

Equus

Xe buýt
Nhiều ảnh mới và lạ đấy, cụ cường cali biên tập rất hay