Ký sự Bắc Triều Tiên : Có những điều có thể bạn chưa biết đến ! ( Nhiều kỳ )

hmpstudio

Xe điện
"Cảm ơn bác hỏi thăm, nhà em được 3 cháu đều có mấu cả. Hỏi khí không phải, bác được mấy ạ?"

Hơ hơ, thằng béo này thâm nhể=))
ơ sao chú lại hỏi a thế, thôi uống nốt bia đia
e thích nhất cái ảnh này, cụ chủ có thể send cho e ảnh gốc e in ra treo ở cty đc ko/ đúng là 2 lớp không gian hình ảnh về cuộc sống ở BTT trong cùng 1 thời gian, cũ chả ra cũ mới ko ra mới, XHCN, lý tưởng, tất cả lộn xộn.... cụ chủ có cái ảnh đoan tàu của riêng chú béo và mấy khu villa và bộ suu tập xe của a béo ko cụ. e nghe nói lại còn đầu bếp ng Nhật phải không cụ....ko hiểu có bị xét về tội phạm chiến tranh ko các cụ nhể

kinhlupden

Xe hơi
nhà cháu nghe kể cái gì to đẹp hoành tráng ở BTT là do Nga và TQ xây có đúng không ợ.? vd: đường xá, điện ngầm

Cái to duy nhất BTT xây thì dở dang là cái Khách sạn kim tự tháp (bọn Ả rập đầu tư bỏ dở )

cuongcali3

Xe máy
ơ sao chú lại hỏi a thế, thôi uống nốt bia đia

e thích nhất cái ảnh này, cụ chủ có thể send cho e ảnh gốc e in ra treo ở cty đc ko/ đúng là 2 lớp không gian hình ảnh về cuộc sống ở BTT trong cùng 1 thời gian, cũ chả ra cũ mới ko ra mới, XHCN, lý tưởng, tất cả lộn xộn.... cụ chủ có cái ảnh đoan tàu của riêng chú béo và mấy khu villa và bộ suu tập xe của a béo ko cụ. e nghe nói lại còn đầu bếp ng Nhật phải không cụ....ko hiểu có bị xét về tội phạm chiến tranh ko các cụ nhể
E chỉ có ảnh độ phân giải cỡ 1000 pixels thôi còn mấy cái ảnh kia thì e ko có rùi ạ :D bác cần thì add nick e e send cho ạ YM : romantic_person20

Chỉnh sửa cuối:

cerato08

Xe điện
Bác này hình như ko hiểu chuyện rồi, Bác mới nghe thấy thôi mà phát biểu liều quá vậy. Nói Hàn Quốc thì còn đúng chứ Triều Tiên "xách dép" cho Việt Nam mình đấy. Em thấy TT giờ may ra chỉ hơn mình ở Bom Nguyên Tử thôi...!
Bác chỉ nghe nói hay là đã tận mắt nhìn thấy. Còn về Triều tiên như trong ảnh cụ chủ thớt cung cấp thì rõ ràng hơn hẳn rồi. Vịt mình cụ lên Cao Bằng, Hà Giang, Điện Biên hoặc vào dải đất Miền trung thì mới thấy dân mình còn quá khổ.
vấn đề ở đây là em nhận xét về cơ sở hạ tầng, ít nhất nó cũng ngăn nắp, quy củ và không lộn xộn, hỗn tạp, bon chen như ở Việt mình cụ ạ

chuotlang

Xe lừa
Nhìn phóng sự của cụ chủ thớt như hình ảnh ngược thời gian của Việt Nam 30 năm về trước. Cuộc sống cơ cực quá
Vn mình 30 năm trc mà được như thế này á hả mợ?

Thình thoảng em lên mấy tỉnh nghèo phía Bắc TQ thì nhìn cũng y hệt như vậy, chẳng phải sang TT làm gì

Ảnh của mợ đâu ko phóng to lên tự nhiên treo hình của em "Trâu" này lên Avatar làm gì ;)

chuotlang

Xe lừa
nhà cháu đọc mãi mới hết 20 trang. cho nhà cháu đặt gạch ở đây để theo dõi tiếp! cảm ơn cụ chủ thớt!! volka cụ!!! :|
Cụ set 30-50 comment /trang ý, khổ thế sao phải đọc đến tận 20 trang rồi, cụ để 10 làm gì bấm sang trang cho mỏi tay ạ

cuongcali3

Xe máy
Cụ set 30-50 comment /trang ý, khổ thế sao phải đọc đến tận 20 trang rồi, cụ để 10 làm gì bấm sang trang cho mỏi tay ạ
E đã update link ảnh các phần để các cụ tiện theo dõi ở trang 1 ý ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

A03806

Xe tải
E xin phép hỏi bác chủ thớt hơi tế nhị là không biết ở bình nhưỡng mấy cái khoản XXX có dễ tìm không nhỉ? Mấy món này là e tò mò nhất

cuongcali3

Xe máy
e phọt nhầm chuồng ợ :D......

Chỉnh sửa cuối:

tuvit77

Xe tăng
nói thật với cụ chủ thớt đừng buồn nhé........!!!

ngày nào mở máy em cũng vào đây xem phóng sự của cụ đấy.........>:D<

voibmt

Đi bộ
nữa đi pác ơi. thanks bác về bộ kí sự nhiều lắm

nguyennc101

Xe máy
đọc 1 lèo 20 trang và vẫn đang tò mò về những phóng sự mới của bác đây ạ!
Bài viết của bác hay lắm, cheer !:-bd

cuongcali3

Xe máy
Một ngày làm việc của Kim Jong Il thường được lặp đi lặp lại một cách tuần tự bằng cách đi thăm các cơ sở sản xuất của mình . BTT vốn dĩ là 1 nước bị cấm vận nên nền công nghiệp của họ phải dựa trên việc tự cung tự cấp tất cả mọi thứ . Đây cũng là một cố gắng vượt bậc của con người BTT . Kim Jong Il thường bắt đầu công việc hàng ngày để đến các cơ sở này một phần thị sát công việc hoạt của các đơn vị , thứ yếu cũng là để động viên và tuyên truyền cho đường lối hoạt động của mình..... những bức ảnh này do The Korean Central News Agency (KCNA) cung cấp .

Bác Kim đi thị sát công việc ở nhà máy cán thép ở phía bắc tỉnh Phyongan

Đây là một trang trại chăn nuôi gia súc bí mật của BTT ( Không hiểu lý do gì mà KCNA không cung cấp địa điểm của trang trại này với lý do là bí mật không lẽ nó nằm cạnh khu XYZ nào đó ??? :D )

Tại một cơ sở làm bánh quy

Một cơ sở sản xuất đồ nhựa ở nhà máy Kangdong - Bình Nhưỡng

Tại một nhà máy sản xuất đồ công nghiệp ở phía bắc Pyonggan

Bác Kim đi thăm một thư viện ở khu chỉ huy quân đội BTT ( gọi tắt là KPA ) một nơi bí mật của BTT nên cũng k rõ địa điểm

Đi thăm một trang trại bông vải sợi

Một dạng siêu thị mới tại BTT

Ở một nhà máy thực phẩm ở Ryongsong ở thủ đô Bình Nhưỡng

Tại một nhà máy sản xuất sắt thép ở tỉnh Hamgyong

Thị sát một dự án một nhà máy sản xuất thuỷ sản ở phía Nam tỉnh Hamgyong

Nhà máy gạch Huichon ở tỉnh Jagan

Đây là một cơ sở chế biến thực phẩm dành cho quân đội vị trí tất nhiên ko được tiết lộ :D

Tại nhà máy dệt ở Bình Nhưỡng

Cơ sở nuôi trồng thuỷ hải sản

Cơ sở sản xuất bột bắp tại Bình Nhưỡng

Tại cơ sở sản xuất da giầy ở Sunuiji phía đông bắc Bình Nhưỡng

Không biết bác Kim có nghiện rượu không nhỉ bác cười rất khoái chí

Nông sản cũng là một cung cấp chủ yếu cho người dân BTT

Cơ sở sản xuất sữa

Đến các cơ sở như kiểu chăn nuôi lợn cũng được bác rất quan tâm :D

Tại một cơ sở đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao

voibmt

Đi bộ
hình như ngày nào em cũng vào đây hóng bác thì pải. he he

O.253.O

Xe đạp
Nông sản cũng là một cung cấp chủ yếu cho người dân BTT

Mấy ảnh này E dự là "Đàn Em" của Kim Bố dàn cảnh rồi , vì 2-3 năm trở lại đây BTT hạn hán nặng ..=P~., nông nghiệp chẳng làm ăn gì đc. Nghe đâu đi vay của một vài nước nhưng ko đc, vừa rồi sau vụ pháo kích ở đảo 연평 nhà Kim phải "xuống nước " để xin gạo viện trợ của Hàn đấy các Bác ạh .Thế nhưg giờ Hàn "xẻng" Nó cũng chẳng vừa, Nó chỉ viện trợ nhỏ giọt thôi ko như trước nữa với lí do "đơn giản" là : " Tao cho Mày ngô + gạo bao nhiêu thì Mày phải rải ráo vũ khí hạt nhân bấy nhiêu, chứ Tao ko dại cho mày ngô + gạo để Mày làm vũ khí đánh Tao..." thế đấy các Bác ạh.

Chỉnh sửa cuối:

cuongcali3

Xe máy
Phần tiếp theo đây là 1 phần khá dài và theo e cũng rất hấp dẫn mà e muốn giới thiệu với các cụ đó là sức mạnh quân sự của BTT điều là 1 điều rất nhiều người muốn biết : Họ tổ chức quân sự như thế nào ?? , sức mạnh khí tài quân dụng của họ có những gì ?? Có bao nhiêu binh lính...đây là câu hỏi của rất nhiều người và phần này cũng để mọi người hiểu sâu hơn về sức mạnh quân sự của họ nào chúng ta bắt đầu nhé !

Tổng quan

Quân đội Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên được thành lập ngày 8/2/1948, quân đội Triều Tiên gồm ba thành phần chính: lục quân, hải quân và không quân. Với tổng số quân nhân phục vụ lên tới 1,2 triệu người. Trong đó, lục quân là đơn vị đông nhất trên 1 triệu người cùng khối lượng vũ khí khổng lổ, tập trung tới 70% các đơn vị ở khu vực gần vĩ tuyến 38.

Là quốc gia có nền kinh tế nghèo nàn bị cấm vận nhưng Triều Tiên cũng đầu tư mạnh cho quân sự. Ngân sách quốc phòng chiếm 25% GDP. Quy định tuổi đời bắt đầu phục vụ trong quân đội Triều Tiên là 17. Thời gian phục vụ còn tùy vào lực lượng: 5-8 năm (lục quân), 3-4 năm (không quân) và 5-10 năm (hải quân).

Ngoài ba thành phần chính hải-lục-không quân, Triều Tiên tổ chức lực lượng tác chiến đặc biệt (Special Operation Force – SOF) dưới 100.000 người và các đơn vị dân quân tự vệ đông đảo cùng 115.000 nhân viên an ninh.

a_cheng

Xe điện
cụ Kim có mỗi 1 cái áo mà tha ffi từ chuồng bò cho đến nhà máy làm bánh quy cũng chả thay X_X

dungcz2003

Xe hơi
Phần tiếp theo đây là 1 phần khá dài và theo e cũng rất hấp dẫn mà e muốn giới thiệu với các cụ đó là sức mạnh quân sự của BTT điều là 1 điều rất nhiều người muốn biết : Họ tổ chức quân sự như thế nào ?? , sức mạnh khí tài quân dụng của họ có những gì ?? Có bao nhiêu binh lính...đây là câu hỏi của rất nhiều người và phần này cũng để mọi người hiểu sâu hơn về sức mạnh quân sự của họ nào chúng ta bắt đầu nhé !

Tổng quan

Quân đội Cộng Hòa Dân Chủ Nhân Dân Triều Tiên được thành lập ngày 8/2/1948, quân đội Triều Tiên gồm ba thành phần chính: lục quân, hải quân và không quân. Với tổng số quân nhân phục vụ lên tới 1,2 triệu người. Trong đó, lục quân là đơn vị đông nhất trên 1 triệu người cùng khối lượng vũ khí khổng lổ, tập trung tới 70% các đơn vị ở khu vực gần vĩ tuyến 38.

Là quốc gia có nền kinh tế nghèo nàn bị cấm vận nhưng Triều Tiên cũng đầu tư mạnh cho quân sự. Ngân sách quốc phòng chiếm 25% GDP. Quy định tuổi đời bắt đầu phục vụ trong quân đội Triều Tiên là 17. Thời gian phục vụ còn tùy vào lực lượng: 5-8 năm (lục quân), 3-4 năm (không quân) và 5-10 năm (hải quân).

Ngoài ba thành phần chính hải-lục-không quân, Triều Tiên tổ chức lực lượng tác chiến đặc biệt (Special Operation Force – SOF) dưới 100.000 người và các đơn vị dân quân tự vệ đông đảo cùng 115.000 nhân viên an ninh.
Hay quá,cho em hỏi bác Cuongcali khí không phải thế bác là cụ nào trong mấy anh đi cùng Kim bố mà co nhiều tư liệu hay thế nhẩy?