Kỹ thuật lái xe ban đêm

dativu

Xe điện
nếu các bác đi đường dài ban đêm nhất là những đoạn đường lạ chưa từng đi bao giờ tốt nhất là đi từ từ cho đến khi có 1 chiếc xe khách hoặc xe tải vượt qua mặt, bác cứ bám theo với khoảng cách an toàn, đỡ bị chói mắt khi gặp xe ngược chiều. xe trước chạy chậm, mình cũng chạy chậm, xe trước chạy nhanh, mình cũng chạy nhanh. Nếu xe mình yếu bám đuôi không nổi thì bỏ , chờ cho xe khác lên. Nhớ theo sau là phải để đèn pha gần để xe trước khỏi khó chịu các bác nhé. các bác sẽ thấy an toàn vì có sự cố gì xe trước sẽ lãnh đủ.Bác nhớ giữ khoảng cách an toàn 3 giây nhé. hoặc xa hơn càng tốt. Tớ thường xuyên đi xe kiểu này bác ợ.:P

cam05'

Đi bộ
trời tối còn đở, nhìu khi gặp trời mưa mà mấy bác xe to cứ fa vào mặt tức k chịu được :mad:

nguyentrongchau

Xe đạp
S 29, tp th Trung tm Nhit i Vit Nga, ng Hong Quc V
Em nhất trí hoàn toàn với pác, khi chạy xe ban đêm trên đường, khi gặp xe ngược chiều (cả xe đạp và xe máy, thậm chí cả người đi bộ nữa) và xe cùng chiều (khi mình chạy đằng sau) đều phải bật xuống pha gần, khi chạy qua họ thì lại bật pha chiếu xa.(k)

nothing

Xe tải
thanks bác. Bài này rất bổ ích

Anh yeu vo

Xe đạp
Di dem so nhat la gap con vat (cho ,meo)chay qua duong
so hon nua la may thang say ngu o ve duong nua!:77:

kia_cd6

Xe hơi
Thế nếu sợ đi đêm thì các bác nghỉ lại mai dậy đi tiếp

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Thỉnh thoảng phải tự kiểm tra xem đã buồn ngủ chưa? thử đưa chân sang phanh xem đã mỏi chưa :)

tainghe.com.vn

Đi bộ
đi đêm em sợ nhất mấy xe rọi đèn pha đắng trước ở chỗ đường nhỏ ko có dải phân cách:102:

cuong007

Xe hơi
bây giờ cháu mới hiểu tại sao cháu chạy chiếc xe máy vào buổi tối thì hay bị car phía trước nó nhá nhá cho vài phát.
Lúc trước cháu cứ nghĩ là nó nhá chơi cho vui thôi, ai ngờ rằng nó bị chói mắt quá nên mới nhá mình.^__^
Mà ngộ nhỉ, đèn xe máy yếu xìu thế mà cũng bị chói, cháu chạy xe máy toàn để đèn chiếu xa thôi. ^__^ Ko quen bật đèn chiếu gần!
Từ nay sẽ rút kinh nghiệm tắt pha cho car đỡ chói!

k66473

Xe tăng
bây giờ cháu mới hiểu tại sao cháu chạy chiếc xe máy vào buổi tối thì hay bị car phía trước nó nhá nhá cho vài phát.
Lúc trước cháu cứ nghĩ là nó nhá chơi cho vui thôi, ai ngờ rằng nó bị chói mắt quá nên mới nhá mình.^__^
Mà ngộ nhỉ, đèn xe máy yếu xìu thế mà cũng bị chói, cháu chạy xe máy toàn để đèn chiếu xa thôi. ^__^ Ko quen bật đèn chiếu gần!
Từ nay sẽ rút kinh nghiệm tắt pha cho car đỡ chói!
bác cũng giống rất nhiều người lái xe 2B khác: có bằng nhưng luật giao thông không thạo, tham gia giao thông theo cảm tính.

Luật giao thông có quy định là trong thành phố thì không được để pha, cái này trong luật xe máy cũng có rồi cụ ạ

cuong007

Xe hơi
bác cũng giống rất nhiều người lái xe 2B khác: có bằng nhưng luật giao thông không thạo, tham gia giao thông theo cảm tính.

Luật giao thông có quy định là trong thành phố thì không được để pha, cái này trong luật xe máy cũng có rồi cụ ạ
Nhưng lúc đi học bằng lái thầy không có nói cái này. Nếu có nói thì cháu cũng đã làm theo rồi.
Tài liệu học thi bằng lái của cháu chỉ toàn là biển báo + sa hình thôi.

Chaien_09

Xe máy
Đồng ý với ý kiến của bác và xin phép bác cho em văng tục tí. Gặp cái bọn người này lái xe là em chỉ muốn nhảy xuống chọc cho mù luôn mấy con mắt của chúng. *** cái bọn vô học 8o| 8o| 8o|
Bác nói chí lý quá. Em bị mấy lần, nháy lên nháy xuống mà chẳng chịu hạ màn, tức lắm. Mợ 2 em chân ngắn nên pha nó cứ nhè giữa mặt 8o|

dlamtv

Xe buýt
Hôm qua em đi từ Phủ lý về Hà nội đúng lúc trời tối và mưa to, em thấy lạ là mấy cái giải phân cách cứng làm thấp quá khi các xe đi ngược chiều giương pha thì mình luôn. :'(
Em có kn xử lý vụ này như sau:
Giữ cho tốc độ xe khoảng 50km/h, chạy bám bánh xe bên phụ vào vạch kẻ phân làn giữa đường, khi gặp pha ngược chiều thì liếc mắt về bên phải cho đỡ chói mắt.
Luôn dùng pha gần và có đèn gầm màu vàng là tốt nhất, em đã thay bóng 5600k bằng 4300k tuy nhìn có hơi tối nhưng đi đêm thì tuyệt nhất là trời mưa.:21:

hanoi341956

Xe tải
Em thấy có cái này cũng hay các cụ ạ, mỗi tội 200 euro thì hơi chát

Sản phẩm Antiblendlicht – ABL của hãng Uwe Braun (Đức) có thể triệt tiêu ánh sáng chói của các xe chạy ngược chiều, rất hữu ích cho người lái.

Uwe Braun chuyên sản xuất các sản phẩm liên quan đến thấu kính và quang học, hầu hết là các thiết bị chuyên dùng. Riêng Antiblendlicht – ABL, gọi nôm na “chống sáng gây chói mắt” rất hữu ích cho tất cả người lái xe hơi.

Theo Membrana.ru, ABL thế hệ đầu tiên được phát minh vào năm 2003 với tên gọi là Sebili và ngay lập tức nhận giải thưởng “ý tưởng mới” tại triển lãm ở Potsdam. Đến năm 2004 thì nó được tung ra thị trường và hiện đang được giới tài xế nhiều quốc gia sử dụng.

Thiết bị này được bán rộng rãi với giá 229 euro. Cả bộ ABL gồm một panel (272 x 13 ml) có kính màu trắng đục gắn đèn bên trong, được nối với một dây dẫn dài 3m, dùng nguồn điện 24V. Panel này sẽ được gắn phía trên tay lái, để ánh đèn có thể chiếu vào phía trước mặt của tài xế.

Đáng chú ý là khi dùng ABL, tài xế có thể điều chỉnh độ sáng sao cho phù hợp với đôi mắt mình. Ngoài ra, thiết bị này tự động điều chỉnh góc chiếu, cũng như phân bổ độ chiếu sáng để tài xế không bị chói mắt. Tuy ánh sáng dịu từ ABL cũng sẽ làm cho đồng tử tài xế co lại chút ít khi lưu thông vào ban đêm, nhưng vẫn đảm bảo cho người lái quan sát xung quanh một cách bình thường.

Nhưng điều quan trọng nhất, ánh sáng của ABL sẽ làm giảm đến mức thấp nhất ánh đèn pha gây chói mắt của những xe đi ngược chiều, cũng như ánh sáng từ đèn pha của các xe đi sau chiếu vào kính hậu. Cũng nhờ giảm được độ chói đèn pha của các xe đi ngược chiều, mà đồng tử tài xế không phải co lại bất thường, nên giúp mắt đỡ mệt mỏi. Bên cạnh đó, não bộ giảm điều tiết các hormon gây buồn ngủ, khiến tài xế tỉnh táo. Điều này rất có lợi cho các lái xe đường trường, nhất là những người chạy suốt đêm.

Ngoài ra, dù không có xe đi ngược chiều, ABL vẫn tự động điều chỉnh độ sáng trong xe phù hợp với bên ngoài trong suốt cuộc hành trình.

theRoamer

Xe đạp
Cong nhận là khó chạy đêm thật!
Tks! các bác

SUKHOI47

Xe hơi
em cho chạy đêm là sướng nhất, không trâu bò, trẻ em, bà già, chó, mèo chạy ngang đường, ít người đồng hành, chậy đến tối đa khả năng. duy chỉ có điều là lắp thêm đèn phá cho nó mấu, có tiền thì chơi thêm bộ đèn góc lái thì chạy đèo núi ban đêm cũng vui hết

cucsat

Xe tải
Một kinh nhiệm sáng suốt khi chọn xe đi tối lên chọn xe có màu sáng ( trắng, bạc,). Tiện cho người đi đường nhì rõ xe mình.

irbis

Xe đạp
Em thì hay đi Hà Nội - Từ Sơn, mà toàn đi buổi tối, đoạn đường từ cầu Chui sang Từ Sơn các bác ngược chiều rất hay bật pha xa mặc dù 2 bên đường đều đã có đèn cao áp rồi. Nháy pha mấy cái mà không thấy cụp xuống là em giảm tốc, "chọi" pha lại cho bõ tức :P
Có xiền làm em giảm lóa cũng được các cụ nhỉ!

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
theo em dán kính lái cũng là giải pháp tốt. Tuy không triệt để nhưng giảm đọ chói của pha ngược chiều rất nhiều

jack_derida2000

Xe tăng
Em chuyên đi du lịch xuyên đêm, nhưng đúng là ngay trong thành phố thôi mà mấy bác 2B toàn để đèn pha chiếu mình cũng ức chế, nháy pha 2B chả hiểu gì cả, mà cũng không thèm tránh nhiều khi ức quá em gí cho phát cho sợ luôn