Kỹ thuật lái xe số tự dộng (AT)

anhtho

Xe ngựa
Mình vừa đi thác bản giốc về .từ cao bằng đi bản giốc thì nhàn tênh so với từ Bắc cạn lên Cao bằng .mình cũng đi xe At tham khảo các cụ khi lên dốc cứ để số D nhưng cá nhân mình thấy về số 2 hoặc 3 leo dốc vẫn hơn để nguyên D ,mình đã thử nhiều ,nếu cứ để D leo rất yếu, chủ động về số thấp vẫn ổn hơn . còn đổ đèo tất nhiên phải dùng số thấp để phanh bằng động cơ rồi.
Cụ để số thấp là đúng khuyến cáo của sách HDSD rồi. Nhiều cụ cứ nghĩ tự động có nghĩa là tự động hoàn toàn. Nó chỉ đúng khi đi đường bình thường thôi. Còn đèo núi, lầy lội thì về số thấp rất chủ động, chắc lái.

coro7587

Xe máy
Thank Chủ thớt nhiều

Hien_spark

Xe đạp
cảm ơn cụ nhé
em lái mới đọc thấy rất bổ ích

Phạm như Minh

Xe đạp
Cụ để số thấp là đúng khuyến cáo của sách HDSD rồi. Nhiều cụ cứ nghĩ tự động có nghĩa là tự động hoàn toàn. Nó chỉ đúng khi đi đường bình thường thôi. Còn đèo núi, lầy lội thì về số thấp rất chủ động, chắc lái.
Trước em đi cam mỹ 2.4 để D leo đền gióng sóc sơn è cổ ,đạp ga ko có phản hồi gì ,sau đi fote 1.6 về 2 leo ầm ầm ,chứng tỏ D chỉ đi đường bằng thôi cụ nhỉ

anhtho

Xe ngựa
Trước em đi cam mỹ 2.4 để D leo đền gióng sóc sơn è cổ ,đạp ga ko có phản hồi gì ,sau đi fote 1.6 về 2 leo ầm ầm ,chứng tỏ D chỉ đi đường bằng thôi cụ nhỉ
Thực ra đi quen nhiều người vẫn để D leo dốc, nhưng chân họ khéo, lựa để xe nhẩy số. Mà việc gì phải khổ ? Cứ về số đi cho chắc xe. Đừng tiếc mấy đồng xăng trong các tình huống kiểu này (nhiều người nghĩ: về số là hao xăng).
Nếu xe hịn có thêm chức năng đổ đèo nữa thì càng nhàn.

Chauhb

Xe hơi
Website
www.yuko.eu
Trong cả chương trình xe và cuộc sống vẫn khuyến cáo là để ở vị chí D các cụ để số thấp là số ko tự chuyển không biết các cụ đi thế nào chứ em đi thấy ổn mà em đi con antít đã gọi là tự động thì để cho nó tự chuyển là chuẩn mà các cụ còn số thấp là dành cho đi đường trơn trượt

Hachan

Xe máy
Trong cả chương trình xe và cuộc sống vẫn khuyến cáo là để ở vị chí D các cụ để số thấp là số ko tự chuyển không biết các cụ đi thế nào chứ em đi thấy ổn mà em đi con antít đã gọi là tự động thì để cho nó tự chuyển là chuẩn mà các cụ còn số thấp là dành cho đi đường trơn trượt
Các cụ ở trên nói đường dốc thì vẫn khuyến cáo nên để số thấp, vì lúc đấy máy khoẻ hơn, và xe sẽ luôn có độ hãm khi xuống dốc, ko cần phanh, đỡ hại má phanh

laovietlao

Xe tải
Các cụ ở trên nói đường dốc thì vẫn khuyến cáo nên để số thấp, vì lúc đấy máy khoẻ hơn, và xe sẽ luôn có độ hãm khi xuống dốc, ko cần phanh, đỡ hại má phanh
Chuẩn đét......cái này ai lái xe AT cũng biết mà.

Chauhb

Xe hơi
Website
www.yuko.eu
Bác nào chuyên gia vào khai sáng cho em chút vì nhiều ý kiến quá

Xe ô tô có lái

[Tịch thu bằng lái]
Ý kiến của cụ chuẩn, về cơ bản nguyên lý nó cũng giống như ta đi số tự động của xe máy đó cụ ạ

Heritage

Xe hơi
Cảm ơn chủ thớt. Các cụ post nhiều quá em không đọc hết nên không biết có ai đề cập đến việc dừng đèn đỏ chuyển về số N chưa ạ. Theo em thì nên có thói quen như vậy để đám bảo an toàn và không hại côn số. :D

coolgel

Xe đạp
Cảm ơn chủ thớt. Các cụ post nhiều quá em không đọc hết nên không biết có ai đề cập đến việc dừng đèn đỏ chuyển về số N chưa ạ. Theo em thì nên có thói quen như vậy để đám bảo an toàn và không hại côn số. :D
em cũng chưa đọc hết nhưng gặp bài cụ thì em xin bàn luôn cho xôm:
- vấn đề để N hay để D thì nước ngoài cũng tranh cãi không thống nhất chứ không chỉ ở ta.
- Để D hay N thì xăng tiêu thụ như nhau.
- Để D thì chủ động hơn, nếu có tình huống bất ngờ sẽ tiết kiệm được thời gian sang số. Nhưng cũng có nguy cơ đạp nhầm nguy hiểm.
- Để D thì khi đi chỉ phải hạ phanh tay là xe đi. Để N thì phải vào số D rồi mới hạ phanh tay. Khi vào số thì ly hợp vẫn đóng "khục" một cái như vậy thì độ hại côn số theo em là như nhau.