[Thảo luận] Kỹ thuật sơ cứu người bị nạn

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Em đang nghĩ là nếu hô hấp nhân tạo cho người khác mà mình bị hở van thực quản:)(van tâm vị nhé chổ nối thực quản với dạ dày ý) thì sao nhỉ?
Em sờ-pam tý cho đủ bài
Thì càng nhanh hồi tỉnh chứ sao nữa:21::21::21:
Những ng bị choáng ngất các bác hay dùng gạc tẩm Amoniac cho ngửi ngửi đấy thôi:)):))

eng_hiep

Xe đạp
bác nói chuẩn đấy

Đọc xong bài của bác em rút ra một điều là cứ alo cho 115 là tốt nhất. Lao vào cấp cứu có khi lại thành giết người ấy chứ.:^)

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
cái chính là phải bình tĩnh quan sát nhanh và đưa ra quyết định nhanh. chi tiết kỹ thuật thì cơ bản là áp dụng 5 kỹ thuật cấp cứu: băng bó, cố định, cầm máu, thổi ngạt và vận chuyển. chú ý lôi người bị thương trong xe ra nó khác đấy. cần chi tiết tớ viết bài cho. mỗi người một tay một chân đỡ đần nhau mà
Cụ này chắc có chuyên môn y tế, cụ chả viết chi tiết đi còn chờ cái giề nữa:P
đọc hầu hết những bài trong thớt này, kể cả bài của bác chủ thớt đều dài, chưa gọn và dễ làm dễ hiểu.. bởi lẽ ng ta ko có chuyên môn sâu về y tế. Cụ có chuyên môn chắc chắn viết ngon lành hơn thì sao ko tổng hợp đúc kết lại cho mọi người rõ thêm:)):)):))
Vài lời góp vui, mong cụ sớm phọt bài!:41::41:

hyacinth

Xe máy
Bây giờ em thấy các xe oto khi lưu hành mà nhìn thấy tai nạn tường chọn biện pháp tăng tốc để đi qua thật nhanh chỗ gặp nạn.Nhiều lái xe khi có người chặn đường để nhờ đua người đi cấp cứu thường vẫn dấn ga để vụt qua.
Tinh thần tương thân tương ái giảm đi nhiều các bác ah.
Trong trường hợp không được sự giúp đỡ của các bác tài này thì các bác sẽ làm như thế nào.
1. Chặn lấy một xe bắt đưa đi cấp cứu.
2. Goi cấp cứu ( nhiều lúc chờ được xe cấp cứu đến thì người bị nạn đã ra đi mất rồi.
3.Các cách khác.
Bác nào có kinh nghiệm thì cũng post lên để anh em học tập nhé.
Những lái xe đấy hoặc chưa phải tài già hoặc không biết luật vì nếu làm như thế có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu có tình tiết cố ý.

Thường tài già gặp tại nạn toàn đỗ xe tạt vào quán nước hoặc không tiến lên cách tai nạn 1 đoạn, nhường xe khác vượt lên trước.

Nhưng đấy chỉ là cách đối phó thôi chứ ai có lương tâm thì chẳng ai làm thế cả.

VUXUANPHU

Xe buýt
Thanks bác!(b)

Bommeo

Xe tải
Em đồng ý với các bác cứu người là cần thiết, nhưng cũng cần lưu ý những điểm sau:
1. Không làm nặng thêm tình trạng của nạn nhân do sơ cứu không đúng cách. Ví dụ: nạn nhân bị gãy cột sống nếu vận chuyển không đúng cách có thể những mảnh xương xuyên vào tủy nào tỏn thương nặng thêm hoặc nạn nhân bị gãy xương lớn, nếu chưa được cố định đúng cách mà chuyển đi ngay dễ bị sốc chấn thương gây tử vong...
2. Cần đảm bảo người cấp cứu không bị nguy hiểm: do cháy nổ xe, lây các bệnh qua đường máu khi tiếp xúc với máu của nạn nhân khi sơ cứu (các bác có thể sử dụng bao ni lông sạch, kín làm găng tay hoặc hạn chế tiếp xúc với máu của nạn nhân nếu có thể.
Còn quy trình theo em như sau:
1. Nhanh chóng đưa nạn nhân tới vị trí an toàn (đề phòng xe cháy, nổ, xe khác đi tới không phát hiện được).
2. Hỏi người bệnh (qua trả lời phát hiện nạn nhân có tỉnh hay hôn mê). Nếu tỉnh cần hỏi ngay họ tên, người cần liên lạc.
3. Yêu cầu nạn nhân tự giơ tay, chân lên: nếu giơ đuợc tức là không bị tổn thương. Nếu không tự giơ lên được tức là bị tổn thương ở chi đó hoặc tổn thương cột sống.
4. Hỏi có đau ở đâu không. Nếu có đau sở nắn nhẹ để phát hiện gãy xương.
5. Nếu không thật sự không có kiến thức sơ cứu nên để nạn nhân nằm nghiêng hoặc đầu nghiêng về một bên đề phòng bị nôn tràn vào đường thở.
6. Ủ ấm và gọi cấp cứu hoặc người hỗ trợ.
Kỹ thuật sơ cứu chi tiết em sẽ trinh bày sau.

Bommeo

Xe tải
Trong cấp cứu người bệnh ưu tiên:
1. Cấp cứu chảy máu (động mạch)
2. Ngừng tim ngừng thở.

Lưu ý những bệnh nhân kêu la nhiều có khi là người bị thương nhẹ nhất (vì còn tỉnh tảo, hoảng sợ)

Các nạn nhân khác có thể sử trí sau.

Đối với chảy máu:
Các bác có thể ép chặt phần bị thương trên nền cứng: Bẹn, nách nếu ở chân tay, thái dương nếu ở vùng trán, thái dương.
Băng ép chặt
Garo tự tạo (dây chun lớp xe đạp hoặc các dây không trun giãn như quai nón, ca ra vat, dây ni lon và dùng con nín giống như néo bằng lạt tre khi dựng rạp đám cưới ở nông thôn) Vì đang đi công tác nên em không thể up ảnh minh họa đựoc ngay.

Bommeo

Xe tải
Sorry các bác em viết nhầm: săm xe đạp (các bác cắt ra nhé) chứ không phải là lốp xe đạp. Lốp xe đạp em nghĩ chắc để ga rô cho Voi.

Bommeo

Xe tải
Kỹ thuật hà hơi thổi ngạt (nếu nạn nhân ngừng thở): Em nêu lý thuyết trước.
  1. Kiểm tra xem nạn nhân còn thở không: sờ tay lên mũi, miệng (đề phòng các bác thấy các cô xinh quá không ngừng thở cũng đòi thổi ngạt thì các Gấu kiện chết)
  2. Đề nạn nhân nằm ngửa, kê một đệm ở dưới vai và vùng cổ (đề đường thở thẳng không bị gập do đầu nạn nhân gập xuống)
  3. Móc hết dị vật, răng giả trong mồm nạn nhân (nếu không thổi cả dị vật hoặc răng giả vào đường thở thì không khéo lợn lành thành lợn què các bác nhỉ)
  4. Dùng khăn tay, gạc lau sạch miệng người bệnh.
  5. Người cấp cứu quỳ gối bên cạnh đầu nạn nhân (bên phải vì thường ép tim luôn). Dưới đây em tả người cấp cứu quỳ bên phải nhé:
  6. Bàn tay trái đặt lên trán nạn nhân, dùng ngón trỏ và ngón tay cái bịt mũi nạn nhân,lòng bàn tay ấn ra sau (để cổ nạn nhân ưỡn tối đa, thông đường thở mà các bác).
  7. Tay phải đặt dưới cằm nạn nhân, ngón trỏ và ngón cái bóp vào khóe miệng nạn nhân, đồng thời kéo cằm xuông dưới để mở miệng nạn nhân.
  8. Người cấp cứu hít sâu, cúi xuống áp miệng của mình vào miệng nạn nhân thổi mạnh hết sức, sau đó tay phải đẩy hàm lên đồng thời buông ngón tay ở mũi để nạn nhân thở ra.
  9. Động tác 6,7,8 các bác phối hợp đồng thời và nhịp nhàng nhé.
Cứ thổi như vậy tới khi nạn nhân tự thở trở lại với tần số 15-20 lần/phút đối vớ người lớn.
Đối với trẻ em các các có thể dùng tay phải đẩy hàm lên bịt kín miệng nạn nhân, ngậm miệng vào mũi nạn nhân và thổi qua mũi nạn nhân.

Em viết hơi trừu tượng các bác thông cảm nhé.

vietnamese87tn

Xe tải
Trên xe luôn luôn lúc nào cũng phải có tủ thuốc nhá bác

icarevn

Xe hơi
Bài viết bổ ích đấy. Tuy nhiên bác viết dài quá nên khó nhớ và dễ quên. Bác nên viết thành phác đồ gồm thứ tự các bước tiến hành để dễ nhớ và thực hiện hơn. Thanks bác. Voted !(b)(b)(b)

ANGLE_HERO

Xe đạp
Những kinh nghiệm sơ cứu thật hữu ích.Cám ơn Bác

Tyro

Xe máy
Trước cũng được học chút ít về kiến thức này nhưng lâu không dùng nên quên gần hết rồi.
Cám ơn bài viết hữu ích của các bác.

neoropi

Xe đạp
hay, cái này ai cũng nên biết để đề phòng gặp những trường hợp thế này

margic

Xe tải
:41:Cám ơn bác, cái này bổ lắm đấy.

Gap373

Xe điện
Hay quá, nhiều cái bây giờ em mới biết(b)

bulma

Xe hơi
rất hay và bổ ích, cám ơn cụ nhiều

blackmailer81

Xe tăng
Chủ đề thật hữu ích, cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu