[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ko để ý thôi, tôi đọc báo ND và QĐND hàng ngày nên thấy hình ảnh nhiều mà, nhất là các vụ nổi tiếng như Cậu bé 12 (13?) tuổi dùng B40 diệt xe tăng Tàu được đưa đi mít tinh chụp ảnh khắp nơi chẳng hạn. Bao năm rồi còn ai nhắc đến hay một hình ảnh nào nữa đâu.
Bác có vẻ ít đọc đấy!
Cuộc chiến tranh phía Bắc sau năm 1979 (thực ra chỉ là xung đột biên giới) hay song song là cuộc chiến tranh phía Tây Nam không có cậu bé nào tham gia.
Trên chỗ em từ cây số 4 đến cầu Thanh Thủy (độ 2 chục cây nữa) không có dân ở, vì pháo tầu hàng ngày cầy nát mọi mô đất, cây to,... Mà xe tăng thì chỉ ở chỗ gần cầu Thanh Thủy có 3 cái xác xe tăng ta, hình như đi lạc, đáng lẽ rẽ vào làng Ping lại chạy thẳng đến tận đấy mới bị pháo tầu bắn hỏng.
Phía Tây Nam chắc chỉ có bộ đội mình chiến với lính Polpot.
Nếu có ông phóng viên nào viết như vậy thì chắc chắn ông ấy chưa bao giờ bén mảng đến những chỗ đó!

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Bác có vẻ ít đọc đấy!
Cuộc chiến tranh phía Bắc sau năm 1979 (thực ra chỉ là xung đột biên giới) hay song là cuộc chiến tranh phía Tây Nam không có cậu bé nào tham gia.
Trên chỗ em từ cây số 4 đến cầu Thanh Thủy (độ 2 chục cây nữa) không có dân ở, vì pháo tầu hàng ngày cầy nát mọi mô đất, cây to,... Mà xe tăng thì chỉ ở chỗ gần cầu Thanh Thủy có 3 cái xác xe tăng ta, hình như đi lạc, đáng lẽ rẽ vào làng Ping lại chạy thẳng đến tận đấy mới bị pháo tầu bắn hỏng.
Phía Tây Nam chắc chỉ có bộ đội mình chiến với lính Polpot.
Nếu có ông phóng viên nào viết như vậy thì chắc chắn ông ấy chưa bao giờ bén mảng đến những chỗ đó!
Rất tiếc tôi ko nhớ tên cậu đó.
Tháng 3-4 năm 1979 cậu đó được đưa đến các tỉnh, các trường học để kể câu chuyện của mình chứ ko chỉ là một câu chuyện như Lê văn Tám!
Mà năm 1979 là năm Thiếu nhi Quốc tế, cậu đó đã đi Trại hè Quốc tế ở Cu ba hay Bungari gì đó.
Còn cậu ta làm gì với khẩu B 40 và ở đâu thì tôi ko khẳng định.
Tuy nhiên tôi nhớ khá rõ các chi tiết: Chú (bộ đội bị thương) dạy cậu bé bắn thế nào, cậu đã biến lòng căm thù thành sức mạnh để vượt sợ hãi thế nào,,,,.
Và tôi nhớ vì anh trai tôi (bộ đội B về) nói: Bắn được cư...!
Ah, nói thêm, anh tôi là trinh sát pháo binh, chắc chưa bắn B40 bao giờ nên nhầm!

Chỉnh sửa cuối:
Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ ko để ý thôi, tôi đọc báo ND và QĐND hàng ngày nên thấy hình ảnh nhiều mà, nhất là các vụ nổi tiếng như Cậu bé 12 (13?) tuổi dùng B40 diệt xe tăng Tàu được đưa đi mít tinh chụp ảnh khắp nơi chẳng hạn. Bao năm rồi còn ai nhắc đến hay một hình ảnh nào nữa đâu.
Cụ có nhớ nhầm không
Thời 1979-1990 em cũng chịu khó đọc sách báo nhưng chưa từng thấy nói đến việc một thiếu niên dùng B40 hay B41 bắn quân bành trướng
Có chăng chỉ là những cậu bé dẫnđường cho bộ đội hay tham cùng gia dân quân chống giặc

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có nhớ nhầm không
Thời 1979-1990 em cũng chịu khó đọc sách báo nhưng chưa từng thấy nói đến việc một thiếu niên dùng B40 hay B41 bắn quân bành trướng
Có chăng chỉ là những cậu bé dẫnđường cho bộ đội hay tham cùng gia dân quân chống giặc
Bác ấy đang nói về cuộc chiến tranh tháng 2/1979.
Em đang viết về cuộc chiến sau đó, bên Lạng Sơn đã yên lặng, chỉ có ở Hà Giang mới nóng bỏng thôi. Nóng bỏng nhưng rất ít ảnh ở khu vực ấy.
Chỗ tụi em là tầu bảo cứa cho Việt Nam chảy máu, cứ mỗi khi phía Tây Nam bộ đội ta đánh tụi Polpot mạnh, thì ở Hà Giang tụi tầu cũng cứa mạnh. Cho đến năm 1989 khi Polpot bị dẹp ở Căm Pu Chia thì tầu cũng rút hết quân sang kia biên giới và ngừng pháo kích sang bên ta!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hệ thống kiểm duyệt của ta vẫn khắt khe lắm. Ông anh đi lính 1971 viết cuốn " Ký ức chiến trận" về cuộc chiến thành cổ 1972 mà khi đem in bị cắt xén tới 1/3.
Cuốn đó cũng cần hiệu đính lại nữa ấy bác, :D.
"Mặt trận" văn hoá vẫn còn nhiều điều tâm tư lắm. Nhiều người lính viết rồi bị cắt nội dung; cái cần viết thì không được in...nên sinh ra chán. Muốn được lan toả thì phải "tô vẽ". Mà "tô vẽ" thì họ không muốn, thành thử viết xong tặng nhau. Chưa nói trên chính Văn đàn còn đá nhau chan chát, tâm lý hơn-thua nên có những cây viết họ ra duy nhất một cuốn.

angkorwat

Xe điện
Cuốn đó cũng cần hiệu đính lại nữa ấy bác, :D.
"Mặt trận" văn hoá vẫn còn nhiều điều tâm tư lắm. Nhiều người lính viết rồi bị cắt nội dung; cái cần viết thì không được in...nên sinh ra chán. Muốn được lan toả thì phải "tô vẽ". Mà "tô vẽ" thì họ không muốn, thành thử viết xong tặng nhau. Chưa nói trên chính Văn đàn còn đá nhau chan chát, tâm lý hơn-thua nên có những cây viết họ ra duy nhất một cuốn.
Giờ viết vẫn phải theo định hướng của ban tuyên giáo. Nên tác giả chán nản. Hôm ra sách, ông anh vui thì ít, buồn thì nhiều :" Nó cắt của anh 1/3 rồi sửa chữa lung tung. Cái mình cần thì bị bỏ, cái ko cần thì nhét vào." :)) :)) :))

angkorwat

Xe điện
Tháng 3-4 năm 1979 cậu đó được đưa đến các tỉnh, các trường học để kể câu chuyện của mình chứ ko chỉ là một câu chuyện như Lê văn Tám!
Mà năm 1979 là năm Thiếu nhi Quốc tế, cậu đó đã đi Trại hè Quốc tế ở Cu ba hay Bungari gì đó.
Tuy nhiên tôi nhớ khá rõ các chi tiết: Chú (bộ đội bị thương) dạy cậu bé bắn thế nào, cậu đã biến lòng căm thù thành sức mạnh để vượt sợ hãi thế nào,,,,.
Ah, nói thêm, anh tôi là trinh sát pháo binh, chắc chưa bắn B40 bao giờ nên nhầm!
Những chuyện như vậy tôi nghĩ cũng có, cụ không nhầm đâu.
Ở ta, khi đang cần một gương chiến đấu anh hùng để phát động phong trào toàn dân yêu nước đánh giặc thì ngoài những anh lính trực tiếp cầm súng họ sẽ cố lôi ra một phụ nữ, trẻ em...ra để phong anh hùng hay cá nhân tiêu biểu nhằm mục đích tuyên truyền.
Về vấn đề này tôi trực tiếp biết hai trường hợp gọi là " thời thế tạo anh hùng " tối nay rảnh sẽ kể hầu các cụ.

le_petit

Xe tăng
Những chuyện như vậy tôi nghĩ cũng có, cụ không nhầm đâu.
Ở ta, khi đang cần một gương chiến đấu anh hùng để phát động phong trào toàn dân yêu nước đánh giặc thì ngoài những anh lính trực tiếp cầm súng họ sẽ cố lôi ra một phụ nữ, trẻ em...ra để phong anh hùng hay cá nhân tiêu biểu nhằm mục đích tuyên truyền.
Về vấn đề này tôi trực tiếp biết hai trường hợp gọi là " thời thế tạo anh hùng " tối nay rảnh sẽ kể hầu các cụ.
Anh tôi cũng đã kể về một trường hợp trong đơn vị,được lôi lên làm thủ tục phong AH sau một chiến dịch vì đơn vị (nhỏ thôi) chỉ còn anh ấy, sau phát hiện anh ấy có chút gợn thành phần và ko hợp "tính cách" nên thôi!
Anh ấy còn vì trước trận cuối cùng (quan trọng nhất), anh đang nằm viện vì bị thương.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Mùa thu vàng hoa cúc giờ mí tới mà cụ :))
Đúng rồi, "Mùa thu Hà Nội" giờ mới tới 😁😁😁

Hò hẹn mãi cuối cùng em cũng đến
Chỉ tiếc mùa thu vừa mới đi rồi
Còn sót lại trên bàn bông cúc tím
Bốn cành tàn, ba cánh sắp sửa rơi

Hò hẹn mãi cuối cùng em đã tới
Như cánh chim trong mắt của chân trời
Ta đã chán lời vu vơ, giả dối
Hót lên! dù đau xót một lần thôi.

Chần chừ mãi cuối cùng em cũng nói
Rằng bồ câu không chết trẻ bao giờ
Anh sợ hãi bây giờ anh mới nhớ
Em hay là cơn bão tự ngàn xa.

Quả tim anh như căn nhà bé nhỏ
Gió em vào - nếu chán - gió lại ra
Hò hẹn mãi cuối cùng em đứng đó
Dẫu mùa thu, hoa cúc cướp anh rồi...

Hoàng Nhuận Cầm

pooka

Xe container
Đề nghị các cụ mợ lần sau đi off thì mang ghi ta đi hát tại chỗ luôn.
PS : Đọc lại hồi ký các cụ lính chiến, dù tàn khốc mà vẫn lãng mạn, tự nhiên nhớ bài hát này :

PS : Đọc lại hồi ký các cụ lính chiến, dù tàn khốc mà vẫn lãng mạn, tự nhiên nhớ bài hát này :
Đây nhé bác, bác Nam "Chẫu" đang ngồi chỉnh dây ;)

Đây cụ
Người lính cầm súng năm xưa nay so dây đàn

Nhạc sĩ, ca sĩ Thế Hiển hát vẫn hay
Nhưng những năm 1986-1990 khi em còn trong quán ngũ, nghe Thế Hiển hát những ca khúc do ông sâng tác mới cực đỉnh. Nhạc sĩ như đang nói hộ tâm sự của những người lính

angkorwat

Xe điện
Đề nghị quay clip full luôn nữa ạ.
Ở lính thì chỉ có cây ghita giải sầu. Ông nào cũng biết bập bùng vài bài. Ông nọ dậy ông kia kiểu chuyền tay nhau. Đầu tiên là bài " Làng tôi xanh bóng tre..." chẳng ông nào biết nửa nốt nhạc nhưng chơi như đúng rồi :)):)):))

Yellna

Xe hơi
Hồi đó quân đội dùng rất nhiều B40, B41 nhưng rất ít khi bắn được xe, chủ yếu dùng như một khẩu phóng lựu. Thứ nhất là ít gặp xe, thứ hai là bắn cũng không dễ lắm. Xe tải, xe chở quân bắn trượt thì quân trên xe nhảy xuống, rất nguy hiểm. Còn xe tăng, xe bọc thép thì mang trên xe hỏa lực rất nguy hiểm, chưa đến tầm bắn súng có khi đã ngỏm củ tỏi, đến nơi, bắn xong thì không thể chạy thoát được nữa. Súng đấy lính chiến bắn trượt cũng không khó lắm, cậu bé 12, 13 tuổi bắn được xe tăng thì cũng siêu đấy.

hd-vt

Xe container
Ở lính thì chỉ có cây ghita giải sầu. Ông nào cũng biết bập bùng vài bài. Ông nọ dậy ông kia kiểu chuyền tay nhau. Đầu tiên là bài " Làng tôi xanh bóng tre..." chẳng ông nào biết nửa nốt nhạc nhưng chơi như đúng rồi :)):)):))
Cần gì lá lốt cụ :D . Chỉ cần tay phải phang đúng nhịp, tay trái vồ vài hợp âm mỗi bài là được. Mấy ông có năng khiếu, bật bông khoảng tuần là ngon choét cụ ợ. Ăn nhau cái thần thái là cứ gào thật to phang nhiệt tình là học nhanh lắm ạ.

hd-vt

Xe container
Đây cụ
Người lính cầm súng năm xưa nay so dây đàn

Cụ Nam làm em nhớ ông già em. Về già thì làm thơ cả tập, đu theo viết lời chung một bản nhạc, viết hồi ký tá lả (cố ý để bàn cho em đọc).
Nhưng em tôn trọng riêng tư, không đọc hehe, vì kiểu gì chả có lời tránh móc em trong đó. Ngu gì mà đọc. :D

Khuc_thuy_du

Xe tải
Em mới đi công tác 10 ngày dìa.

Có 1 vài tấm ảnh, chắc hợp tiêu chí thớt