[Funland] Là sự thật hay báo Lao Động cũng chỉ là " lều báo "

tech

Xe máy
Thật hết, có điều giờ họ mới khai thác khía cạnh này để tin bài thôi.

vneseman

Xe lăn
Chuyện ai cũng biết, mỗi cơ quan quản lý là không biết :(

thanh040506

Xe trâu
Thật 100%, hầu như tỉnh nào cũng vậy.

Diễn ra từ rất lâu ở tất cả các tỉnh hay chỉ có ở Bắc Ninh hả cụ ? Nghĩa là báo Lao Động nêu đúng sự thực ?
Cụ có bằng lái chưa? Nếu có thì chắc cụ có lâu rồi nhỉ? Cụ xem, giờ thi bằng ô tô dễ như ăn cơm ấy, nộp 3.5tr tiền phí, về nhà tự học, 4 tháng sau gọi lên thi lý thuyết, xong cái vào thực hành, ok thì 2 tuần sau cầm bằng trên tay. Chống trượt lý thuyết 1.5 củ, chống trượt thực hành(gọi điện hướng dẫn qua điện thoại) 2 củ. Thiếu mỗi cái em chưa thấy mua đứt bằng được thôi. Ra đường mà thấy ai dán tấm biển " Lái mới, xin thông cảm!" là học và thi như thế đấy.

trừ các cụ biết lái rồi mới lấy bằng, còn em cam đoan ở đất nước này không ông nào học xong là lái đc!
Một số trường đào tạo "nghề lái xe" thì từ 6 tháng tới 1 năm thì lái thành thầy cụ ạ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Năm 19xx em thi bằng 2 bánh, năm 20xx em thi 4 bánh. Em tự hoc, chả chống đỡ gì. Thi 1 phát ăn luôn. Trượt nó có số :))
Em giống cụ, mịa thi ĐH mình còn thấy bình thường nữa là mấy cái trò thi lái xe :)) Chỉ có món thi lái MBBG là chưa có cơ hội, trẻ thì toàn choén trẻ hơn, già tý thì toàn "trâu già cỏ non", bây giờ già hẳn thì hỏng cnm rồi :))

luyenok

Xe điện
đợt Em đi công tác Gia Lai, lúc từ Gia Lai về Hà Nội trên cùng chuyến bay có 1 đoàn đông người ra ngoài này để thi bằng lái xe. Lúc đó không hiểu được vì sao lại phải bay từ trong đó ra ngoài này để thi, một thời gian sau báo chí đăng ầm ĩ vụ lái xe mấy tính Gia Lai, Đak Nông ra Hải Phòng thi mới hiểu.

DE-VN

Xe tăng
Vậy thì để chống tình trạng " vừa đá bóng , vừa thổi còi " trong trường lái . Nên chăng , khi thi thực hành thì thi trực tiếp ngoài đường . Tức là không có một sa hình cố định nào hết ( bỏ thi ở sa hình) . Cứ vừa thi trên đường , giám thị chấm thi luôn , dựa vào việc chấp hành luật giao thông ( biển báo , tốc độ , xử lý tình huống thực tế .....) . Liệu chất lượng thi có tốt hơn không các cụ ?

jany

Xe tăng
Phóng sự của Lao Động, Tuổi Trẻ, Tiền Phong đều hay mà. Phanh phui ra bao nhiêu vụ.
Thi bằng lái ở Đồng Nai cũng kiểu này, ngoại trừ Hải Vân là đào tạo nghiêm túc, thì các trường khác chủ yếu đều là cho gv ngoài cộng tác, lấy chỗ ghi danh chứ có bao giờ học ở trường đâu. Lý thuyết bao đậu. Thực hành thì phần sa hình phải tự thi do chấm bằng máy, tự động. Còn thì đường trường thì cứ 500k/người đóng cho giám thị đi kèm, là qua cửa.

honda_cub79

Xe lăn
Thằng cu em làm ở trường lái nói luôn là : có bằng là 1 chuyện còn lái được hay không là chuyện khác .
Cái này chuẩn đấy cụ, giáo viên nói thẳng với học viên là học ở đây chỉ hướng dẫn làm sao thi đỗ được, còn lái ra đường là một chuyện khác.

edc

Xe lăn
Em giống cụ, mịa thi ĐH mình còn thấy bình thường nữa là mấy cái trò thi lái xe :)) Chỉ có món thi lái MBBG là chưa có cơ hội, trẻ thì toàn choén trẻ hơn, già tý thì toàn "trâu già cỏ non", bây giờ già hẳn thì hỏng cnm rồi :))
Lái xe là ren luyện kỹ năng, chăm hay không bằng tay quen. Chả nói mạnh được cụ. Đợt em thi 4 bánh nhóm đi cùng có khoảng 10 người, 2 ông qua, mà 2 thằng hay cãi thày nhất :)). Vì cái tội đi sa hình thi, thày đi cùng hướng dẫn và chỉ việc em. Em có yêu cầu, thày hướng dẫn đi như thế nào, thì nói trước luôn toàn bộ cách đi như thế nào, để em chủ động lái. Chứ đừng cầm tay chỉ em, em không học được kiểu lái đó. Thế là dỗi :))
Chắc lái MBBG khó nhất, lúc em vừa ra trường xong năm 2000 em vinh dự được 2 MB mời em về nhà chơi và ở lại, lúc đó em ngố có hiểu gì đâu. Mãi sau này mấy hiểu :)). Em thật :))

samoclan

Xe điện
Những năm 2004 anh rể tôi thi bằng lái mất hơn một năm mới thi xong, thực hành liên tỉnh liên tục ( đi dã ngoại) gần như 1 tháng đi một đến hai lần đi dã ngoại, một thầy hai đến 3 trò một xe (toàn u oát liên xô). Mỗi lần đi dã ngoại chỉ lo cơm dọc đường và mỗi thằng góp 1-200k bồi dưỡng thầy mỗi khi về, trên tinh thần tự nguyện, có thằng còn ko có góp. Tôi thấy ngày ấy thi vất vả thế mà sau thấy mấy thằng em thằng nào cũng có bẳng khi mà chỉ có xe máy, có thằng gần chục năm sau mới có xe,

poiuy

Xe cút kít
Các trường thi ở HN mà muốn chống trượt sa hình thì chi phí phải trên chục củ chứ không bèo như báo nêu ở Bắc Ninh đâu. Đấy là em nghe lỏm mấy ông thầy ở chỗ em học nói thế hồi năm ngoái. Thầy của em thì bảo chỉ mất 500k để chọn được xe khó chết máy thôi chứ không chống trượt được sa hình.

lai thue

Xe điện
Hỏng từ thằng cá tra rồi thì bên dưới be bét là chuyện bình thường thôi, thằng cá tra đòi thi lại khi mất bằng, hài thật, leo đến tận đó rồi mà vẫn phát biểu chém gió như mấy thằng bán chè chát vỉa hè

cuhaifus

Xe container
Hồi em đi thi thầy bảo nộp 700k bao đỗ lý thuyết.
Vào phòng thi thầy dặn là đừng có mò vào máy tính kẻo nó hỏng tí nữa giám thị không biết sửa bài :D
Trong khi mình là kỹ sư tin học :))
Tuy nhiên đến lúc thi mới hay, ông giám thị càu nhàu: Có mỗi cái tên cũng không biết tự đánh vào thì lái xe kiểu gì?
Ơ, em biết đíu đâu, thầ dặn em là cứ ngồi im đừng lần mò gì cơ mà =))
Sau thấy niêm yết 28 điểm. Keke
Nhà cháu thi lý thuyêt xong ra hỏi giám thị: cái hình anh cảnh sát tập thể dục động tác lườn thì xe nào được đi hả thầy, thầy lườm rồi chửi cút về khác đỗ

pbinh979

Xe tăng
Bày ra để tăng độ khó học, thi lái xe để cá kiếm thôi. Bản chất của vấn đề tai nạn gt không nằm ở khâu đào tạo. Thực tế các vụ nghiêm trong đều do mấy ông lái lâu năm , nhưng chủ quan, bia rượu ,ma túy, nghe điện thoại vv, chứ mấy bố mới lái đi rất chậm, rón rén có mấy khi tai nạn.
Cụ nói thế mà cũng nói được. Nếu đào tạo nghiêm chỉnh, tăng độ khó của việc lấy =, giáo dục tốt ý thức pháp luật và đạo đức của lái xe thì lấy đâu ra chủ quan, bia rượu, ma tuý, nghe đt??? Cứ làm nghiêm , học khó thi khó, xử phạt nghiêm ( VĐ uống say lái xe ==> đi tù ) thì bố bảo.

NGC

Xe tăng
Bác ở xứ mô mà được vụ "Đến hẹn , tự lái xe mình đến , lão giám khảo ngồi kế bên", vi diệu quá vậy?
Em biết câu bôi đen của cụ có ý gì , em nói cái vụ thi bằng tiếng việt hy vọng cụ hiểu vấn đề trong vui vẻ he he .
Nhưng cụ nhắc lại lần thứ hai thì em xin nói luôn, xứ em ở có luật , khi có " bằng viết "trong tay thì cụ có thể lái xe với điều kiện có nguời ngồi kèm ở ghế hành khách , trên 25 tuổi , có bằng lái - Em tự lái xe đi thi , hốt thằng bạn đã có bằng lái ngồi bên cho có tụ he he .