[Funland] Lại là chủ đề nghỉ việc nhà nước. Xin các cụ tư vấn dùm em ạ.

cu.do

Xe buýt
Lần đầu em thấy 1 thớt "CHẤT LƯỢNG NGON" ờ OTF.

Phải nói các cụ/mợ chia sẻ, tư vấn, bày tỏ quan điểm đa chiều. Quá tuyệt vời.

Chúc mừng chủ thớt đã chọn được con đường phù hợp bản thân.

Đời thay đổi khi ta đổi thay.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ở quê cụ vào biên chế hay làm bank dễ hầy. Trên này các cháu kể cả bằng giỏi mà còn trượt nếu không có các điều kiện cần và đủ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng ở cùng KTX cùng mình ngày xưa nó chấp nhận về quê làm công chức từ cấp Huyện, giờ có vài chú là BT tỉnh, CT tỉnh, BT huyện... lương cũng chưa được 20tr/tháng, nhưng chả thấy ông bạn GĐ doanh nghiệp nhà nước hay tư nhân nào định so TS với các cậu ý.
Vẫn thua hết đội các ông chủ làm Taical như PMJ Greentech, Thuận Đức, GCC hay Us masterbatch cụ nhé.

cha biet chi

Xe điện
Nghỉ thôi k đắn đo.cụ tìm dk việc khác cả nghỉ nhé.

qlevis

Xe điện
Em là biên chế luôn nha cụ. Vô làm mất 1 năm thử việc nhận 85% lương chính thức. Rồi làm 3 năm sau tăng đc 1 lần, hiện tại là năm thứ 5. Tất nhiên ở quê vô đc biên chế ko ai nghỉ nên em mới đắn đo cuối cùng cũng nghỉ rồi hehe
Cụ nói trong thớt là sau 5 năm lương cụ mới 2,67 nên e mới đặt dấu hỏi. Cụ chắc làm ở tuyến huyện chứ bệnh viện của tỉnh lương lậu khá lắm.

ThangCFG

Xe tải
Bệnh viện ở tỉnh mà lại làm kết toán, nếu không quan hệ mạnh cũng phải mất tương đối mới có thể vào được. Cụ chịu khó kiếm việc làm thêm, không nên nghỉ cụ ạ.

Crocodile Post

Xe hơi
Cụ xúi dại cụ ấy rồi.
Cơ bản mấy năm ngồi NN với lương 5 tr và mô tả công việc Kết toán thì khả năng mở rộng giao tiếp, xây dựng mối quan hệ, không có hiểu sâu nhiều chiều địa bàn cụ ấy đang ở. Vậy giờ cần ra làm đc nhân viên sales bên Bank, Tài chính cũng mở mang nhiều thứ, học việc và nhìn đời góc khác. Sau 3-5 năm trưởng thành tự cụ ấy sẽ biết cần làm gì tốt nhất.
Tình huống cụ giống cậu NV mình mới tuyển, kể 6-7 năm ngồi làm hành chính ở 1 BV công, chỉ chơi game với loanh quanh. Rồi bỏ ra ngoài, gia đình cho 1 cái nhà trọ để kinh doanh + tầng 1 mở quán Trà Chanh. Lớ ngớ chỉ có lỗ, âm - cảnh 12h00 đêm 2 mẹ con còn rửa chén -> vậy là vác hồ sơ đi xin việc. Lúc mới tuyển vào bạn í có stlye khác lắm, rèn và nhắc nhiều giờ đã hợp AE cùng đội.
Em làm nhà nước được 20 năm rồi mới ra ngoài làm cụ ạ. Không biết cụ thế nào chứ em thấy ra ngoài cũng vất vả nhưng ra xèng. Mà ổn là đằng khác. Hơn rất rất nhiều đi làm nhà nước cụ ạ. Cái chính mình phải thắng được sức ỳ khi làm nhà nước đã lâu.

quandaica2001

Xe tải
Nếu cụ vẫn muốn đi làm công ăn lương cao thì ứng CV vào mấy công ty FDI, lương tốt hơn nhiều đấy.Trước em làm ở đó nhưng vì muốn thay đổi không khi em lại ra chỗ khác em làm rồi.

tungbeo

Xe tăng
Ngày tớ quyết định nộp đơn nghỉ việc ở 1 Doanh nghiệp Nhà nước, ông bà già còn không thèm nhìn mặt. Ông bà già là cán bộ của Cty xăng dầu Nhà nước về hưu, tư tưởng thời xưa doanh nghiệp nhà nước là vô đối, là tuyệt vời.
Nhưng chính ra đến khi tớ sang môi trường tư nhân, tớ mới mạnh lên về kinh tế, mua được đất, xây được nhà, mua được xe.
Đợt tớ làm nhà nước, vẫn còn 2 cái Bằng khen chiến sỹ thi đua, được 1 tháng lương cơ bản đâu 7 hay 800k. Còn hiện tại làm tư nhân, năm ngoái tớ với mấy thằng kỹ thuật xưởng tớ vừa làm 2 cái sáng kiến được duyệt, làm ngay mỗi thằng gần 200 củ ăn tết. Năm nay dốt quá chưa nặn ra được sáng kiến nào.
Nếu được cụ chia sẻ cho e cụ đang làm về mảng gì hay lĩnh vực nào ở đâu đc ko ạh. E cũng chán nản môi trường Nn rồi, mặc dù thâm niên làm gần 20 năm rồi mà vẫn chưa dám bứt ra, vẫn luẩn quẩn trong cái vòng an toàn này

songoku2204

Xe tải
Dạo này nhiều người Nhà nước vào Off tạo acc mới, bày tỏ nghỉ việc nhỉ????
Cái cảm giác tuổi thanh xuân đầy nhiệt huyết dần trôi mà cơ hội không có hoặc gần có thì người khác lấy mất mà Cụ. Thôi thì thay đổi với hy vọng đổi thay cũng là một lựa chọn tốt mà

Mr R

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết cụ chủ đã xin được việc chưa chia sẻ đi cụ

keomutvuive

Xe điện
Kế toán viện tỉnh thu nhập ko dc 2 tỏi / năm ư? Tiền mua sắm vật tư viện tỉnh quá kinh khủng đấy

Chip2Beo

Xe tải
Em làm nhà nước được 20 năm rồi mới ra ngoài làm cụ ạ. Không biết cụ thế nào chứ em thấy ra ngoài cũng vất vả nhưng ra xèng. Mà ổn là đằng khác. Hơn rất rất nhiều đi làm nhà nước cụ ạ. Cái chính mình phải thắng được sức ỳ khi làm nhà nước đã lâu.
Đứa bạn em làm nhà nước cũng 20 năm, ở 1 ban mà không phải cứ giỏi là vào được, giờ việc ít nên hầu như không có lương năng suất gì đó (nó bảo có lương cơ bản theo hệ số + lương năng suất). Bạn bè động viên ra ngoài nên xin nghỉ phép, nghỉ không lương lao vào doanh nghiệp tư cũng to to, lương thử việc đã gấp rưỡi, cố 3 tháng lại quay lại cơ quan cũ vì không chịu nổi áp lực công việc: léng phéng buôn chuyện trong giờ là bị trưởng/phó phòng nhắc nhở, hoặc đồng nghiệp cũng chả mặn mà vì họ còn đang cắm đầu vào chạy deadline, đi muộn/về sớm không được tính lương, đi muộn/về sớm nhiều là bị nhắc, trừ điểm kỷ luật,...Nó bảo ở ban nó vừa làm vừa chơi, cứ khoảng 4 giờ là loanh quanh dọn dẹp, đá câu nọ câu kia rồi ra về.

Tụi em bảo: cách làm kiểu mày chắc cũng chỉ ở nhà nước, chưa cổ phần hóa mới có chỗ dung thân, thời này vừa muốn làm nhàn lại lương cao - chả có !

Killer13

Xe tăng
Không biết cụ kế toán bv tuyến nào chứ em thấy trong xóm em có chị làm kế toán quầy thuốc của bệnh viện thôi mà đã giàu lắm rồi.

safenoodles

Xe cút kít
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Cụ/mợ học tài chính ngân hàng thì tiếng Anh cũng tốt, luyện có chứng chỉ IELTS 8.5 rồi dạy luyện thi IELTS, kiếm tiền trăm triệu 1 tháng.
Kết hợp làm sale này nọ bên ngoài ….

Em thấy hay.

ubisapro

Xe trâu
Lương cao mới khó, chứ loanh quanh hơn 10 e thấy nhiều. Cơ bản có thích nghi, chịu khó ko thôi :D

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
E có cậu e đang làm cán bộ của phòng gd huyện miền núi, không hiểu áp lực gì bỗng dưng nằng nặc đòi bỏ ngang mặc cho bao người khuyên can .Sau đó xin làm chân đào tạo cho cty bảo hiểm và tg rảnh buôn bán thêm các sản vật địa phương về xuôi , cs có vẻ dễ thở và ít áp lực hơn .Bản thân e thì thích tự do , xưa nay e đổi khá nhiều nghề nhưng chủ yếu tự làm độc lập , cs tuy không giàu có nhưng đủ ăn và quan trọng rất tự do ạ

km18 yenson

Xe buýt
Em 39 xin nghỉ nhà nước,quyết định đi nước ngoài hòng thay đổi cuộc sống cho f1,vì em có ý định đi sẽ đón cả gia đình nhưng cuộc đời nó cũng ko như mơ khi đánh đổi nhiều thứ lắm cụ ạ,ra ngoài rồi cụ mới thấy ko đâu bằng nhà nước ,nghèo 1 tí nhưng dc cái đỡ đau đầu,áp lực,vui vẻ bên gia đình

binhduongdriver

Xe tải
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Mức lương như vậy mà các cụ vẫn bám trụ được thì em quả thật rất nể.

Viivuu

Xe máy
Em làm tháng đc mấy chục còn đang tính nghỉ đây, tuổi tác thì hơn cụ nhiều. Tháng đc vài củ như cụ thì chắc e nghỉ luôn trong 1 nốt nhạc 😥