[Funland] Lại là tai nạn lao động.

tientung000

Xe điện
Thợ em thấy không ít họ cẩu thả; an toàn lao động thì chủ bỏ không làm cũng nhiều. Cái chính là cứ làm xong là kệ mm nên nó sinh ra cái thói cẩu thả.
Mạng họ họ còn chưa lo, lại nhờ các ông khóc thuê.
Các ông khóc to thế có chịu trả thêm tiền để tăng cường bảo hộ cho thợ không, có nộp đầy đủ thuế để nhà nước lo an sinh xã hội cho người dân không
Cụ ko lo mạng cho thợ thì có thể có lúc cụ cũng khóc ra tiếng mán. Lo cho thợ chính là lo cho mình.
Em cũng nhẹ nhàng với thợ điều hòa: mạng chú anh ko quan tâm, què cụt chết ở đâu ko biết, nhưng đừng có vào nhà anh. Gọi chủ đến, có đủ bh thì làm.
Thợ tôn sắt cũng vậy, đi đu đưa đi thì tối thiếu có cái dây.
Mà chắc do thợ làm nhà em hay sợ chết, ko phải do em dẻo mỏ, thấy đứa nào cũng nghe lời buộc dây nghiêm túc.

Ps. Tiền thì em ko cho thêm, nhg dây bảo hiểm nhà cũng có để cho mượn được.

HH1993

Xe điện
Đọc còm này của cụ thấy cứ lủng củng sao ấy.
Nguyên tắc kính an toàn có thể đi lại, chịu lực lớn mà vẫn an toàn. xong cụ lại và với tầng cao như vậy bỏ qua lưới an toàn. Vậy việc bỏ lưới an toàn theo cụ là OK à?
Xong dưới lại chỉ cần giày bẩn, sạn cung là nguyên nhân vỡ kính và rơi.
Ý cụ là như thế nào vậy? bỏ lưới, kính an toàn chịu lực lớn, đi lại được nhưng không được đi giày bẩn hay làm rơi đồ? và bỏ qua lưới an toàn?
Là bỏ qua biện pháp an toàn. Và thói quen tùy tiện,không có kiến thức.

HH1993

Xe điện
Giờ kính đểu rất nhiều và nó dạng kiểu như màn hình điện thoại đểu và màn hình điện thoại hịn vậy. Hàng tốt khó bán nên cường lực đểu tràn nan; em đã từng thử cầm cây búa đinh đập nhẹ phát vỡ với kính 1,2cm. Trong khi cái kính ô tô mỏng dính phải đập căng tay 2 phát mới vỡ.
Đểu hay không do thỏa thuận của chủ đầu tư với nhà thầu....nhưng những thằng đi làm mà bỏ qua mạng sống,bỏ qua kiến thức thì đáng trách gấp nhiều lần.
Cuối cùng thiệt hại cả đôi bên,tiền méo đc tiêu. Mắng ....thì giãy lên đùng đùng ....

Opel Astra

Xe điện
công ty em thi công sàn thao tác trên cao không có lưới an toàn, không có chăng dây bảo vệ. Một chú em trong công ty đi làm qua, bị cái búa tạ rơi trúng đầu, chấn thương sọ não nằm viện gần tháng. May hồi phục không sao. Nhà thầu cũng chỉ thanh toán cho tiền thuốc thang thôi. Giờ phàn nàn với bọn em, cứ trái gió trở trời là đầu đau như búa bổ.
Thế mới thấy tụi kém phát triển nó tử tế bác ạ:
Leo cột, nó có 2 móc an toàn.
Hỏi lý do: "1 cái để giữ người khỏi rơi; cái kia có nhiệm vụ giữ người khỏi rơi, khi bác tháo móc 1 để móc lên chỗ kế tiếp".
Tức là, nó phải Tháo + Móc lại, 2 lần.
Và, trèo 1 cái thang, nó tháo + lắp cả chục lần như thế.

HH1993

Xe điện
Cụ ko lo mạng cho thợ thì có thể có lúc cụ cũng khóc ra tiếng mán. Lo cho thợ chính là lo cho mình.
Em cũng nhẹ nhàng với thợ điều hòa: mạng chú anh ko quan tâm, què cụt chết ở đâu ko biết, nhưng đừng có vào nhà anh. Gọi chủ đến, có đủ bh thì làm.
Thợ tôn sắt cũng vậy, đi đu đưa đi thì tối thiếu có cái dây.
Mà chắc do thợ làm nhà em hay sợ chết, ko phải do em dẻo mỏ, thấy đứa nào cũng nghe lời buộc dây nghiêm túc.

Ps. Tiền thì em ko cho thêm, nhg dây bảo hiểm nhà cũng có để cho mượn được.
Tôi từng xây dựng quy trình thi công,thường xuyên giám sat chặt thi công. Thậm chí...đôi khi còn phải lập biện pháp thi công cho chúng nó.
Nhưng tôi kiên quyết không cho thi công khi không đủ biện pháp an toàn..
Thiếu hộ lan...thiếu bình chữa cháy ....thiếu dây an toàn.......v...v....

HH1993

Xe điện
Thế mới thấy tụi kém phát triển nó tử tế bác ạ:
Leo cột, nó có 2 móc an toàn.
Hỏi lý do: "1 cái để giữ người khỏi rơi; cái kia có nhiệm vụ giữ người khỏi rơi, khi bác tháo móc 1 để móc lên chỗ kế tiếp".
Tức là, nó phải Tháo + Móc lại, 2 lần.
Và, trèo 1 cái thang, nó tháo + lắp cả chục lần như thế.
Quy trình chuẩn là đó bác ạ. Nhưng tụi nó ( tụi cu ly) nó bẩu...mất time...nếu ngã là xuống đất có 1,6 ( 1 tầm giáo) chứ rơi lên trời đâu mà lo...
Và...tôi chứng kiến 1 chú rơi từ độ cao 1,6m xuống coss0 gãy xương sườn,xương gãy xiên vào phổi....nằm 3 tháng,thở còn khó...nghĩ nó chán.

juve99

Xì hơi lốp
Chốt ngay từ đầu bác ạ, trên Hợp đồng, trên văn bản nhắc (kèm Điều khoản số XXX hẳn hòi) và tất nhiên, nhắc mồm hàng ngày.
Đấy là nhà cá nhân của tôi.
E nhắc lần 1 lần 2, k nghe cắt Át tổng, cho các chú nhìn nhau. Nhắc nhiều là nhờn ngay. Quản lí đông thợ là phải tỏ ra lạnh lùng, ít nói như mấy sdb Chã ấy cụ, thế họ mới sợ =P~

HH1993

Xe điện
Chốt ngay từ đầu bác ạ, trên Hợp đồng, trên văn bản nhắc (kèm Điều khoản số XXX hẳn hòi) và tất nhiên, nhắc mồm hàng ngày.
Đấy là nhà cá nhân của tôi.
Vâng! Tôi luôn làm như vậy. Thế nên mới không tồn tại ở cty mà phải về hưu sớm đó bác. Cũng chia sẻ thực với bác hay các bác khác. Tôi chưa 1 ngày làm cho cty nhà nước. Nhưng tôi làm tự do theo hợp đồng, khá nhiều,từ cty có yếu tố nước ngoài,cty tư nhân,cty 100% của nước ngoài...cty gia đình...( tập đoàn) bác ah.

polizia

Xe container
Chính ra những người nhát chết sẽ khó chết vì tai nạn :))
Em thay ổ điện cũng ngắt át, xong luôn cầm theo điện thoại và dây sạc, cẩn thận cắm vào ổ xem sạc lên ko :)) Sau đó mới thay ổ điện.
Em cũng hay tự vệ sinh điều hoà vì nhà đủ đồ, cũng mua đai bảo hiểm, shoppee bán có loanh 150k.
Cũng méo hiểu sao tụi thợ nó ko sắm.
Trước nhà em sơn lại nhà thằng thợ sơn lúc sơn mặt ngoài cũng đứng 1 chân ở thành lan can, 1 chân xoạc ra đứng mấu tường, 1 tay bám chấn song cửa sổ, tay kia vươn gậy lăn sơn ra lăn. Bố em đuổi xuống bảo mày đ’ đeo đai thì khỏi làm. Nó mà lộn cổ thì vừa xúi quẩy vừa mất tiền.

HTlangtu

Xe điện
..... Thợ thì đa số làm quen tay,không có kiến thức.....bao giờ mới hết vấn nạn này???
Cái này thì chuẩn 100% luôn
Phòng khám của ông anh trai cứ thi thoảng lại khâu cho 1 thằng thợ, cắt sắt, nhôm phập vào tay, vào chân, lúc thì gắp dị vật cho mấy thằng thợ hàn, gõ vẩy hàn bắn vào mắt, lúc thì cắt sắt, đá cắt nó găm vào mắt...
Nhiều lúc ngồi ngoài quán, e bảo: chúng mày đi mn găng tay, đeo kính vào bảo hộ vào mà làm
99% chúng nó cười bảo vướng với không quen. Lúc bị thì lại máu me be bét, đi cấp cứu.
Bố khỉ, lành lặn cái, lại tay không chân trần vào làm tiếp.
Đến vái cả nón chúng mày, "giàu 2 con mắt. khó 2 bàn tay"

Vova

Xe container
Ngồi gõ phím thôi cụ đến cái ảnh hiện trường còn không có thì biết do đâu được.
Còn mấy cái kính cường lực làm cầu em thấy họ làm từ mấy lớp ghép lại bảo cổ bị nứt vỡ tấm ở trên cùng thì vẫn đảm bảo an toàn. Cơ mà có cho tiền em cũng chả đi trên mấy cái cầu kính này đâu🙃
Thấy ông bạn bảo hình như là đội đấy lắp cường lực 1 lớp, đang ngồi trên thi công thì kính nổ vụn cụ ạ.

Xe Tăng 390

Xe tăng
Mái kính cường lực nó có chịu được thì cũng chỉ 1-2 người trèo lên là cùng, đây 5 thằng trèo lên thì kính nào chịu được

HH1993

Xe điện
Chắc do chủ quan, đứng trên kính và kính bị nổ, cả mấy thợ đều rơi xuống. Chứ bình thường thi công trên cao này có rơi thì chỉ rơi 1-2 người thôi.
1 bác dân trong nghề xây dựng.
2 bác là người cẩn trọng và có tư duy.

quy la tien

Xe điện
Vài chục năm trước khi làm nhà lần đầu do phía trước có dây điện trần nên em thương lượng bên diện lực xin lệnh cắt điện và mua voi ống nước bọc lại trong khoảng nhà mình, phòng khi thợ đưa thép lên sàn nhỡ may chạm phải ( em cũng chủ động xây lùi vào khá xa đủ an toàn) , hàng xóm cười việc em làm cho đến khi chính họ thuê thợ lau kính bị điện phóng phải cắt cụt tay mới ngã ngửa.
Thợ mình công nhận ẩu, quá ẩu, oan gia cho chủ nhà!

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Mỗi thợ sơn là em k bắt đeo dây bh đc. Đu hơn khỉ. May quá k ông nào ngã ở nhà em.

cantona

Xe container
Chết 3 người vụ này, thằng ku 23t người Công giáo quê Hoài Đức.

dannongthon

Xe tăng
công ty em thi công sàn thao tác trên cao không có lưới an toàn, không có chăng dây bảo vệ. Một chú em trong công ty đi làm qua, bị cái búa tạ rơi trúng đầu, chấn thương sọ não nằm viện gần tháng. May hồi phục không sao. Nhà thầu cũng chỉ thanh toán cho tiền thuốc thang thôi. Giờ phàn nàn với bọn em, cứ trái gió trở trời là đầu đau như búa bổ.
Do cty yếu kém, do người lao động không biết quyền lợi. Đem đi giám định. Nếu tổn thương sức khoẻ lớn hơn 5% thì ngoài tiền thuốc còn phải tiền đền bù theo tỉ lệ sức khoẻ mất đi và bảo hiểm tai nạn lao động từ bhxh. Nếu kết luận thương tích lớn hơn 31% phải trả tiền bồi thường nốt phần đời còn lại hoặc lĩnh bhxh hàng tháng cho người thương tật! Tử vong còn phức tạp nữa! Trấn thương sọ não tỉ lệ mất sức khoẻ là khá đấy!

Mrlinhebhp

Xe hơi
Các cụ nói đúng cả. Nhưng thực ra còn một góc nhìn khác mà nhiều người không biết hoặc lờ tịt đi: đơn giá xây dựng hiện nay thấp do bớt xén vấn đề an toàn. Tiền bảo hiểm, tiền đào tạo công nhân, tiền giám sát an toàn, tiền trang thiết bị an toàn, tiền chênh do biện pháp an toàn đồng nghĩa với tốn kém hơn… những cái đó các chủ đầu tư có sẵn sàng trả không? Hay khi đấu thầu, ta chỉ đơn giản tìm người rẻ và chất lượng cùng một bản cam kết với chữ ký của nhà thầu “đảm bảo an toàn lao động trong công trường”?
Nếu cụ nào đủ dũng cảm nói với nhà thầu: công tình chú tính anh xxx triệu, anh sẽ bỏ thêm 10% để thưởng nếu chú làm đúng tiêu chuẩn an toàn đảm bảo không có bất kỳ sự cố tai nạn nào? Hay chúng ta đơn giản nghĩ: giá mà chú đưa anh là phải tính đến yếu tố an toàn rồi? Và khi tai nạn xảy ra, ta cũng quên luôn là khi chọn một nhà thầu bỏ giá và chất lượng đủ hợp ý ta thì thực ra họ đã phải cắt bỏ những thứ thuộc về an toàn rồi?

Ngao5

Vũ Trụ

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Thợ điều hòa đến k có dây bh em tống biến luôn.
Trước cháu thuê thợ lắp điều hòa lúc nó xuống rồi mới yên tâm. Nó ko lo cho tính mạng nó như mình lại lo cho nó :(