[Lái mới hỏi] Các bác ơi em lái xe căng thẳng quá :(

NVTR

Xe hơi
@ bác chủ thớt : mới lái căng thẳng là cần thiết, nhưng căng thẳng để cẩn thận hơn thôi, chứ đến mức như bác thì ko nên. Bác nên tập thêm với thầy thôi. Em thì từ buổi thứ 3 đi tập với thầy là không muốn có thầy ngồi cạnh rồi.

Vipmouse

Xe tải
Mợ này gần giống em, nhưng mà liều hơn:-"Em còn lái trên cầu được vài lần rồi, bây giờ đi đường trong vẫn run rẩy lẩy bẩy, mồ hôi túa ra như tắm hơi
Mà các cụ cho em hỏi:
1. Khi đi qua ngã tư (cái chỗ bùng binh Khuất duy tiến ý ạ), làm thế nào để bám được xe phía trước mà xe không tông vào 2b đột nhiên lao qua mũi xe mình,. hichic
2. Khi đi trên cầu, đường, e thường đi bên trái, nhưng toàn bị các cao thủ xin vượt, thế là em đánh sang phải, không còn bác nào vượt e lại đánh sang trái. Cứ thế qua qua lại lại. Các bác cho em hỏi trong trường hợp này (mới lái như em) thì nên xử lý thế nào ạ?
3. Em đi được 3,4 hôm rồi nhưng chưa dám quay đầu, các cụ chỉ giúp em cách luyện quay đầu với ạ
Đa tạ và vodka các cụ
Em lạy mợ ^:)^ .Em chân tình góp ý là những cụ mới lái mà ntn thì nên vào mấy khu đô thị đi lại cho cảm giác lái tốt hơn đã. Khi nào các cụ làm chủ về tốc độ, định hình được 4 cái bánh xe nằm ở chỗ mình muốn ( nói chung là quen xe đã) thì hãy nên đi ra đường. Em nói có thể khó nghe nhưng thật lòng muốn chia xẻ với các cụ. Mong các cụ đừng ném đá em nhé.

cuongvoi

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Em chả biết thế nào! Cách đây 3 năm cũng cùng chung tâm lý hoang mang với cụ chủ thớt. Lấy bằng được 1 tháng thuê luôn xe đưa bồ về ra mắt các cụ. Điều hòa bật hết xuống mà mồ hôi toát ra như tắm. Thế mà chạy từ Mỹ Đình về Hải Phòng rồi lộn lên Long Biên chẳng sao cả. Cũng vit từ 7h sáng lên 6h tối cao điểm nhé. Cơ nhưng mà tới Long Biên rồi còn phi vào đường cấm. Phí tổn 213k (còn mỗi thế trong ví). Nói chung lái mới kiểu học cho có bằng đều thế hay sao ấy.

_MBBG_

Xe điện
Híc híc. Lạy bố cụ. Sao lại đi sang bên trái đường. Cụ học lái xe thì đã học đầy đủ luật chưa thế.Lái mới thì cụ chú ý một số điểm sau.
- Lái mới thì nếu có điều kiện thì chơi con xe nhỏ gọn để dễ xoay xở khi đi và đỗ dừng trên đường.
-Học cách căn xe bằng cách ra bãi rồi tập căn phải bằng cách tập dừng bên phải đường. Bằng cách này cụ vừa luyện được cách đỗ xe vừa luyện cách căn phải khi đi trên đường.
- Trên đường nếu không có biển cấm, không quy định nào riêng thì cụ đỗ thoải mái. Tuy nhiên cụ lưu ý một số quy định đã ghi rõ trên luật như :không được đỗ dừng trên miệng cống thoát nước, đỗ cách cửa cơ quan công sở ít nhất 5m...v....v....v..Ngoài ra khi đỗ thì đừng có chặn cửa nhà người ta. Nếu không thì xe cụ sẽ được thêm mấy sao mấy vạch nữa đấy.
- Đi trên đường làng thì nếu chưa vững tay lái thì cháu khuyên đừng nên đi. Nếu phải đi thì nên đi tốc độ vừa phải và luôn sẵn sàng phản ứng vì 2B trong đường làng đi rất gấu như chưa biết luật GT là gì. Ở đó họ hay áp dụng lệ làng hoặc "luật lâm nghiệp" khi xảy ra sự việc.
Cuối cùng thì khuyên cụ nên luyện tay lái kỹ hơn trước khi ra đường. Có bằng rồi thì không có nghĩa là lái giỏi, đỗ bằng lái xe 100 điểm thì không có nghĩa là lái giỏi hơn thằng đỗ 80 điểm. Luyện tay lái đến mức cảm thấy đủ tự tin thì hãy đi. Ban đầu đi đường thoáng, khi đã vững tay lái và tâm lý hãy đi đường đông. Nếu đi đường đông ngay từ đầu dễ bị tâm lý lắm.
Ngoài ra mong các cụ khác bổ sung thêm vì hi hi...nhà cháu cũng mới lấy bằng cách đây 3 tháng và cũng đi làm bằng ô tô được 3 tháng. May là chưa có va quyệt gì với ai
cụ ơi 4B ko di trái đường mà đi bên phải đường hở cụ,cụ có bằng lâu chưa và có học luật ko hay mua luật vậy.
đường 1 chiều 4B đi phải đường
đường 2 chiều 4B vẫn phải đi bên phải đường của làn bên phải
còn cụ....cụ đi bên lào?

Mazda3CB

Xe tăng
mới cưới vợ lần đầu nên nó thế đới, toát hết cả mồ hôi mới vần được 1 tí....đã sướng :))
qua 1 thời gian quen dần thì vần mãi cũng chả xi nhê gì

noperation

Xe hơi
mới cưới vợ lần đầu nên nó thế đới, toát hết cả mồ hôi mới vần được 1 tí....đã sướng :))
qua 1 thời gian quen dần thì vần mãi cũng chả xi nhê gì
có cô vợ 2 thì em vần đến đâu là vợ chạy đến đấy, cô vợ cả thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố cụ ah, nhiều hôm còn vần lại mình ấy chứ nhể :P

imaXeo

Xe tải
Cụ học ở đâu mà ra đường lái non thế ạ, lúc học lái cụ đi ngoài đường được mấy buổi. Em học lái được chạy ngoài đô thị giờ cao điểm 5 hôm :D học xong em vi vu suốt, ko run như cụ đâu. Cụ đừng ngại xước sơn xe, tập ở đường vắng 1 vài buổi, rồi căn giờ cao điểm mà phi ra ngoài đi. Kiếm thêm anh nào lái cứng đi cùng cho vui. Cứ đi chậm, chú ý quan sát gươg là ok mà.

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Lái mới hầu như ai cũng thế! nhưng nghe cụ hỏi thì em thấy cả cuộc đời cụ mới tự lái đc 5km hay sao ấy!

mgmc

Xe hơi
Nói chung là lái xe cũng có năng khiếu hay sao ấy, như E thì chả thấy mồ hôi gì cả. E nghĩ thế này: Bình tĩnh là quan trọng nhất, khi chưa học lái thì E nghĩ mình là đàn ông nên những khoản ô tô, máy móc thạo hơn chị em, chả có lý gì ra đường thấy chị em đi được mà mình lại ko; thứ 2: Học luật phải nghiêm túc để thuộc luật, đi thế nào, chứ không thuộc luật cũng chả biết đi thế nào; thứ 3: khi đi trên đường trong phố chỗ nào thấy đi được thì đi còn đông quá thì dừng lại không nên cố, mới lái căn còn kém thì không nên căn già quá, dễ va chạm

mr.khoai

Xe buýt
Dạ bây giờ học nó thế đấy, em cũng mới lấy bằng mà cũng có học đường trường buổi nào đâu, học để thi chứ hok phải học để lái ngoài đường các cụ ạ :D

billbill

Xe buýt
Học để thi chứ có phải học để lái xe ra đường đâu.

noperation

Xe hơi
Hồi em học cứ xác định học lái xe như học ngoại ngữ để sử dụng, ko học để đối phó
đấy là tinh thần chung của anh em mình là thế nhưng hiện nay các trung tâm đào tạo lái xe chỉ dạy học viên thi lái xe thì làm thế nào hả cụ, giờ có đến 70% người mới lấy bằng đều có tình trạng chung như cụ chủ thớt đấy cụ ạ.

haichau13

Xe máy
1. Em mới có bằng, mới đi ra ngoài đường được 2 lần (khoảng 5km) mà sao đi thấy ghê quá,không có cảm giác bao quát đc xe đi chỉ sợ va quẹt. Bên trái còn căn đường tránh được chứ bên phải em không biết căn làm sao. Hôm qua đi quyệt vào bà xe đạp đi cùng chiều, nản. Thấy lái xe khó khăn và tâm lý quá. Em ở ngoại thành, đường đủ 2 xe con tránh nhau. Em đi camry của bố.
2. Mới lái có nên mua Morning không. Bố em tính mới lái mua cho con Morning đi cho nhỏ gọn, ít hao xăng. Nhưng nhìn bé quá em ko thích lắm.
3. Em hỏi về luật. Ví dụ đi đâu đó ko có bãi đỗ xe (cửa hàng, nhà dân) thì có thể đỗ xe đc ở đâu. Cứ chỗ nào rộng và ko cấm thì đều đc đỗ ạ.
4. Đi xe đường làng thì đi ở giữa đường hay về phía nào ạ. Bố em xui cứ đi về bên trái đường. Đang đi xe máy quen đi bên trái thấy lạ quá.
Bài này viết gống mình ác!!
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/04/bi-quyet-lai-oto-trong-pho-dong/
Cụ tham khảo nhé!

nightwish1982

Xe tải
E mới lấy bằng đc 3 hôm. Ngày mai thứ 5 16/4/2015 e thuê xe tự lái cho gấu với f1 đi tơi. E lấy xe lúc 5h đi tuyến giải phóng - ngọc hồi. Các cụ cho e xin lời khuyên đi tuyến đường này đặc biệt là xxx dư lào. E thấy lái xe thích lắm e ko bị sợ như cụ chủ thớt. Lúc học e cũng cố gắng đc đi giã ngoại nhiều. theo e thì cứ bình tĩnh , đi chậm , quan sát gương và phán đoán trc tình huống phải ko các cụ.

meomun208

Xe tải
Website
www.flickr.com
Tốt nhất cụ down mấy game đua xe về mà học cảm giác căn đường, em thề luôn, không fun, trước em hay chơi game đua xe, lần đầu học lái xe, ngồi lên cảm giác quen thuộc luôn, căn chuẩn đét.

Drift Xích Lô

Đi bộ
Em cũng mới lái, cơ mà căn trái căn phải cũng tạm được. Bác căn trái thì cứ căn theo đùi trái, đùi trái ở đâu là bánh xe ở đó. Còn căn phải là từ chỗ ngồi bác nhìn vào giữa cái cần gạt nước bên trái ấy. Cứ thế mà theo không bao giờ va quệt ;)

anhtho

Xe ngựa
Tốt nhất cụ down mấy game đua xe về mà học cảm giác căn đường, em thề luôn, không fun, trước em hay chơi game đua xe, lần đầu học lái xe, ngồi lên cảm giác quen thuộc luôn, căn chuẩn đét.
Cái này cũng hay đấy, nhưng phải cẩn thận cảm giác. Khi chơi thì mất mạng này ta có mạng khác. Game over thì bắt đầu ván mới. Còn lái xe trên đường thì mọi sai sót đều có thể phải trả giá.

nightwish1982

Xe tải
E báo cáo đã hoàn thành buổi thuê xe đi chơi rồi cụ nhé. Mặc dù hơi lóng ngóng nhưng e quyết tâm bình tĩnh thế là ok. E đi giờ tan tầm cụ nhé

cuong007

Xe hơi
Mới lái mà chạy camry thì căng thẳng là bình thường vì nó khá to. Em lái 3 năm rồi mà chạy còn bị va quẹt trầy xe cơ mà.
Lái xe thì chỉ cần thực hành nhiều vào là trình độ lên thôi! ^^