Lái mới lên xe căng thẳng quá các bác

ZunHP

Đi bộ
Ngày xưa các bác lần đầu đi xe nhà thì khoảng bao lâu lên xe thấy tự tin, đi phố cảm thấy thoải mái không căng thẳng ạ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Hồi mới lái , lên xe e còn ko biết nổ máy thế nào cơ . Cụ vậy là hơn em rồi

lebachtung

Xe hơi
Lái mới giống em trước rồi, cũng lùi va vào tường rào, lùi trời mưa là cực hình, chả nhìn thấy gì, sau nhà em lắp thêm Cam 360, đỡ hẳn, đi chủ động và tự tin hẳn, Các Cụ chưa có kinh nghiệm thì phải đầu tư cái đó cho chắc ăn.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ này cả nick trên này cũng là lái mới nhỉ. Cháu chào cụ ạ.

LeeKeKe

Xe đạp
Em cũng lái mới đây :) Quan điểm em thấy đi oto phải điềm tĩnh lại bác ạ. Còn kệ người xung quanh đi nào bác nhé.

chip.hyt.chip

Xe buýt
em cũng mới lái đc 2 tháng :D
đi gặp các cụ lái già cứ tít còi. em ngoài kệ ra thì ko biết làm gì, cứ đủ an toàn thì đi.
đỗ xe hay tắc đường em cứ cách xe trước 1 khoảng(đủ nhìn thấy biển số) cho an toàn :D. Ai chê, chửi kệ đã

td102

Xe máy
Đầu tiên bác nên làm 1 tờ giấy" Lái mới, thi 8 lần mới đỗ" dán lên xe, cả trước cả sau, mn nhìn thấy sẽ tự né xa.
Thứ 2 là kinh nghiệm thầy dạy em là cứ nhìn thấy khuất biển số hoặc đèn xe phía trc ở mũi xe e là dừng, ko cố nhích nếu ko thực sự phải nhích.
Thứ 3: kiếm mấy đường khó khó, chạy quen 1 tgian là lên ngay, như bọn em chạy mỏ lúc đầu cũng vã mồ hôi, sau thấy đỡ hẳn
Nóc nhà em lấy xe, em còn bảo in tờ giấy " NỮ LÁI MỚI - TÂM LÝ YẾU - XIN THÔNG CẢM" kết quả mĩ mãn, ra đường các xe khác auto tránh

BIENDONG001

Xe tăng
Chả là em mới lấy xe, mấy hôm đầu đi lái mới chưa quen lùi xe có quệt vào tường xíu, nhưng em nghĩ có bảo hiểm nên cũng cứ kệ, chả quan tâm. Nhưng đến hôm trước gặp hôm tắc đường, xe em nhích từng tý một, chẳng may húc vào đít của anh xe máy phía trước, cũng may anh ấy ko ngã, bị chửi quá trời, em cũng chỉ dám xin lỗi ko biết nói gì hơn. Tự nhiên từ hôm đó trở đi em lên xe thấy cảm giác căng thẳng quá, tay lái cứ cứng đờ ra. Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với để có thể tự tin và thoải mái hơn khi lái xe không ạ, em xin cảm ơn.
Gọi là lái mới thì cũng có nhiều dạng lái mới. Ví dụ lái mới ở mức 1 mức 2 hay mức n. Như cụ nói thì cụ chưa biết lái xe + chưa có kinh nghiêm lái xe, cũng chưa quen xe.

Bây giờ cách khắc phục là cụ mang xe ra đường rộng, vắng và bắt đầu lái cho thật quen xe, hiểu chân phanh, cách nhìn gương và góc lái của chiếc xe đó rồi mới từ từ ra chỗ đông người. Như vậy an toàn hơn.

dracula_bg

Xe điện
Chả là em mới lấy xe, mấy hôm đầu đi lái mới chưa quen lùi xe có quệt vào tường xíu, nhưng em nghĩ có bảo hiểm nên cũng cứ kệ, chả quan tâm. Nhưng đến hôm trước gặp hôm tắc đường, xe em nhích từng tý một, chẳng may húc vào đít của anh xe máy phía trước, cũng may anh ấy ko ngã, bị chửi quá trời, em cũng chỉ dám xin lỗi ko biết nói gì hơn. Tự nhiên từ hôm đó trở đi em lên xe thấy cảm giác căng thẳng quá, tay lái cứ cứng đờ ra. Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với để có thể tự tin và thoải mái hơn khi lái xe không ạ, em xin cảm ơn.
để mà chắc ăn thì thuê tiếp thày dạy lái, lượn liên tọi 1 tháng tầm cao điểm, tự tin ngay, hơi buốt ví tí thôi, nhưng khéo còn rẻ chán nếu không chịu luyện.

caisua

Xe lăn
mỗi lần căng thẳng là em nốc rượu vào sẽ mạnh dạn hơn hẳn, cụ thử làm nửa chai lavie xem sao

haipvg

Xe tăng
Ngày xưa các bác lần đầu đi xe nhà thì khoảng bao lâu lên xe thấy tự tin, đi phố cảm thấy thoải mái không căng thẳng ạ
Em khoảng 30 phút ạ.
Em lấy bằng xong 10 tháng sau mua xe bên Đông Anh rồi chạy luôn về nội thành rồi gặp ngay tắc đường, nhưng lúc đó chẳng ngại gì cứ cho bò từ từ qua thôi.
trước khi học lái em ngồi chân trên xe cty rong ruổi khắp nơi rồi, chỉ có không cầm lái thôi.

linh.7

Xe buýt
Nóc nhà em lấy xe, em còn bảo in tờ giấy " NỮ LÁI MỚI - TÂM LÝ YẾU - XIN THÔNG CẢM" kết quả mĩ mãn, ra đường các xe khác auto tránh
đấy, đảm bảo hiệu quả ngay

caothanglc

Xe đạp
E cũng có bằng lâu rồi mà thực chiến ít quá

formen

Xe lăn
Cứ củ từ cụ ợ, mới thì kinh nghiệm căn rộng ra 1 chút, xử lý p đoán sớm hơn 1 chút vì thao tác mình còn chậm.

jackiechum

Xe đạp
e lấy bằng 2 năm r nhưng chưa đi lần nào. học bổ túc 2 buổi r mua xe đi thôi. hôm đầu tự lái cũng hơi lo nhưng cứ tập trung quan sát, đi nhẹ nói khẽ cười duyên, căn thừa tí là ổn. Bác lo quá thì nên bổ túc thêm 1-2 buổi đường chật hẹp là quen ngay

bangkieu96

Đi bộ
800 km toàn đại lộ Thăng Long thì kinh nghiệm có mấy đâu cụ :((
Haha em y hệt cụ, học ở trường lái chỗ Miêu Nha ấy. DAT 810km mà toàn chạy đến Hoà Lạc xong lại về. Mỗi ngày 2 lượt chẳng mấy mà hết 810km. Lấy bằng xong em lại dong xe đi loanh quanh các loại đường cho biết, mình tự rèn mình chứ đi học cũng toàn lái lúc điều kiện an toàn cao: lái ban ngày, trời đẹp, đi đường đẹp…

Ngày đầu em lái xe xuyên HN lên phố thăm bà cụ, nhìn thấy cái xe của người ta dừng đỗ mua bán cái gì đó, em loay hoay mãi mới đi xuyên qua được, bị 1 ông đi xe máy mắng ''đi kém quá''. Giờ thì chẳng còn chỗ nào mà mình không dám đi qua.
Cứ năng lái là kinh nghiệm nó khắc lên cụ ạ.