Lái mới ti toe bàn về việc làm quen với xe AT

quangp5

Xe điện
Em lái mới (mới tập lái được 5 buổi - chưa thi bằng) nhưng vì máu quá nên đã mua xe AT 2.0 (Sport nên rất bốc) được 1 tháng nay rồi. Lúc đầu thấy chân ga quá nhạy, đi trong phố chỉ sợ húc mít. Cũng đôi lần đạp nhầm tí nhưng vì đạp nhẹ + từ từ nên kịp thời chuyển chân phanh. Hiện tại số giờ bay của em mới được khoảng hơn trăm km thôi nhưng đã quen hơn và có vài ý kiến thế này:
- Việc nhầm chân ga - phanh sợ nhất là đi trong phố, mà trong phố thì tốc độ chậm thôi. Vì vậy lái mới cần tạo thói quen thường trực mũi chân ở chân phanh. Chỉ chuyển chân ga để tiếp ga khi phía trước thoáng. Như vậy có giật mình thì cũng không sợ đạp nhầm ga. Đi kiểu như vậy là không chuẩn nhưng mà giai đoạn đầu chưa quen cảm giác xe, chưa quan sát tốt thì đó là cách an toàn nhất. Sau này cảm giác lái ngon hơn rồi thì tính tiếp.
- Khi chân ở bàn đạp ga nên để mép phải của chân phải (ngón út) chạm vào thành xe chỗ sát chân ga. Như vậy, mỗi khi chân đặt ở ga ngoài cảm giác ở mũi bàn chân còn có thêm cảm giác ở mép bàn chân. Điều này nhắc nhở em rằng chân đang đặt ở ga khác với khi chân đặt ở phanh (không có cảm giác chạm ở mép chân)
- Luôn có thao tác chân nhấc ra thật nhanh nhưng đạp vào thật từ từ. Kể cả chân ga và chân phanh. Điều này giúp cho trường hợp có rà nhầm chân ga thì xe cũng không lồng lên và kịp thời phát hiện ra nhầm.
- Lúc đầu thấy chân ga nhạy quá em cũng có ý định bắt vít 1 cái gì đó vào cần đạp ga để khống chế bớt hành trình của chân ga. Nhưng bây giờ thì không cần nữa nếu tuân thủ quy tắc nêu trên

Xin các cụ cho ý kiến về cách đi xe của em trong phố thế có ổn không ạ?

À quên thêm 1 điều nữa là với lái mới xe AT thì nên giữ khoảng cách an toàn với xe trước xa hơn bình thường gấp 2 lần để đề phòng có từ từ đạp nhầm chân ga cũng đủ thời gian để chữa lại.

aero_tourer

Xe tải
- Khi chân ở bàn đạp ga nên để mép phải của chân phải (ngón út) chạm vào thành xe chỗ sát chân ga. Như vậy, mỗi khi chân đặt ở ga ngoài cảm giác ở mũi bàn chân còn có thêm cảm giác ở mép bàn chân. Điều này nhắc nhở em rằng chân đang đặt ở ga khác với khi chân đặt ở phanh (không có cảm giác chạm ở mép chân)

Ý này ok, phát huy, nhiều giờ bay là ổn:-|

0988744887

Đi bộ
em cũng là lái mới cám ơn cụ đã chia sẻ

suzu37

Xe container
Tập với xe 2 bánh là ổn!

Tập với xe 2 bánh là ổn? Nghe buồn cười nhưng hiệu quả đấy. Ngày trước, nhà cháu cứ 2 bánh xe số, phanh tay cũng buông, chân phải đạp ra không khí giống như chân ga, khi nào cần phanh thì chuyển vào trong. Làm một tháng là có phản ứng tự nhiên ngay.

Nếu chưa quen cái món ga ga phanh phanh này mà ngồi 4 chỗ trong phố luôn thì tương đối nguy hiểm.

MrNhi

Xe tải
ở hà nội mà giữ khoảng cách gấp 2 là khó đấy, theo em đều là kinh nghiệm thôi, từ tốn thận trọng là trên hết

quangp5

Xe điện
Tập với xe 2 bánh là ổn? Nghe buồn cười nhưng hiệu quả đấy. Ngày trước, nhà cháu cứ 2 bánh xe số, phanh tay cũng buông, chân phải đạp ra không khí giống như chân ga, khi nào cần phanh thì chuyển vào trong. Làm một tháng là có phản ứng tự nhiên ngay.

Nếu chưa quen cái món ga ga phanh phanh này mà ngồi 4 chỗ trong phố luôn thì tương đối nguy hiểm.
Ngồi trên xe người khác lái rồi tập nguội theo tình huống cũng là 1 cách hay

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Chỉnh sửa cuối:

leeagle75

Xe tải
:
- Việc nhầm chân ga - phanh sợ nhất là đi trong phố, mà trong phố thì tốc độ chậm thôi. Vì vậy lái mới cần tạo thói quen thường trực mũi chân ở chân phanh. Chỉ chuyển chân ga để tiếp ga khi phía trước thoáng. Như vậy có giật mình thì cũng không sợ đạp nhầm ga. Đi kiểu như vậy là không chuẩn nhưng mà giai đoạn đầu chưa quen cảm giác xe, chưa quan sát tốt thì đó là cách an toàn nhất. Sau này cảm giác lái ngon hơn rồi thì tính tiếp.
.
Cái đó là chuẩn 100% cụ nhé. Luôn để ở chân phanh khi ko đạp ga hoặc trước mặt có tình huống là nhấc sang chân phanh ngay lập tức.

huongchip

Xe tải
Cụ cứ lấy bằng đi đã. Khi nhuần nhuyễn rồi thì cái cụ viết ra chỉ là thừa, khi lái điều quan trọng hàng đầu là phải thoải con mái, sức khỏe tốt, tinh thần tốt và để bản năng tự hành dộng, không nên quá nắn nót và quá chú ý về một cái gì, ví dụ cụ cứ lên xe là phải thế này thế nọ, phải để chân vào đâu, động tác ra sao.... cụ sẽ bị mất tập trung. Hãy tự rèn thành một thói quen, bản năng, khi đó cụ sẽ cảm thấy đi xe còn dễ hơn cả đi bộ vậy.

Rickyman

Xe điện
Em lái mới (mới tập lái được 5 buổi - chưa thi bằng) nhưng vì máu quá nên đã mua xe AT 2.0 (Sport nên rất bốc) được 1 tháng nay rồi. Lúc đầu thấy chân ga quá nhạy, đi trong phố chỉ sợ húc mít. Cũng đôi lần đạp nhầm tí nhưng vì đạp nhẹ + từ từ nên kịp thời chuyển chân phanh. Hiện tại số giờ bay của em mới được khoảng hơn trăm km thôi nhưng đã quen hơn và có vài ý kiến thế này:
- Luôn có thao tác chân nhấc ra thật nhanh nhưng đạp vào thật từ từ. Kể cả chân ga và chân phanh. Điều này giúp cho trường hợp có rà nhầm chân ga thì xe cũng không lồng lên và kịp thời phát hiện ra nhầm.
- Lúc đầu thấy chân ga nhạy quá em cũng có ý định bắt vít 1 cái gì đó vào cần đạp ga để khống chế bớt hành trình của chân ga. Nhưng bây giờ thì không cần nữa nếu tuân thủ quy tắc nêu trên

À quên thêm 1 điều nữa là với lái mới xe AT thì nên giữ khoảng cách an toàn với xe trước xa hơn bình thường gấp 2 lần để đề phòng có từ từ đạp nhầm chân ga cũng đủ thời gian để chữa lại.
Giờ bay vài trăm km mà cụ ổn vãi, em khoảng hơn 5 vạn cũng chả hơn cụ mấy, thề luôn!

vanbui

Xe tăng
Cụ liều nhờ - giống em chục năm trước !

Nhưng chục năm trước đường rộng rãi cũng như xxx ko bẩn bựa như bây giờ :) - chưa có bằng nhưng em đi khênh ngay 1 em Matiz 0.8MT2005 về chạy gần 1 năm mới .... ( được ) thi bằng : đông nên mãi mới đến lượt mà phải ra ngoại tỉnh thi :) !

Hết sức cẩn thận khi đi đứng - bình thường ko sao chứ dại mồm ( ! ) , giá đắt đấy cụ ợ :( !
Chúc cụ lái xe an toàn !

anhtho

Xe ngựa
Cụ chủ chưa lấy GPLX mà cũng phổ biến kinh nghiệm à. Thôi, tập trung vào học hành cho đàng hoàng đã.

an đỗ

Xe hơi
Chuẩn rồi cụ ạ dùng ga ít thôi. Thường trực chân phanh cho an toàn. Với số AT lại càng phải cẩn thận ạ

laitaulaixe

Xe tải
Chúc mùng cụ chủ máu quá nên có 2.0 AT Sport trước bằng. Em can cụ, cụ đợi bằng đã mới chém được cụ nhớ.

socmeo

Xe buýt
CHúc mừng cụ đã có vợ 2, nhưng nói thật là cụ liều quá, điều khiển khối sắt nặng hơn 1 tấn đấy! ko phải chuyện chơi đâu! Ko như em 2b vì đen một cái là đi mạng người, bán cả vợ đi ko đền đc ấy chứ!
Theo em cụ lấy bằng đi đã, tập cho quen và thành thục bằng cách đi trên đường vắng trước vì mới lái thường hay căng thẳng, tập trung ko đều nên nguy hiểm lắm cụ ợ!

tuanzs

Xe container
- Chưa có bằng thì làm ơn đừng tự mình mò ra đường khi không có thầy kèm, xảy ra chuyện gì thì khốn.
- Bay vài vạn cây chuối thì ngon choét hết, tiến lùi như nhau.

Chúc cụ sớm có bằng.