Lái xe qua đường ngập nước và phòng chống khi ngập nước.

donald

Đi bộ
thanks bác, thông của bác rất hữu ích, nhưng em nghĩ mình đi mấy chiếc SUV thì đỡ hơn được phần nào phải khổng

Các bác kỹ thuật có cho cách làm này của bác Autobot là chính xác có thể không ạ? Bác Autobot nói cách này áp dụng cho xe ngập nước chết máy phỏng ạ , lỡ em có bị còn có chiêu cuối để thực hành?????
không,:P đấy là cách bác ấy hướng dẫn mình đến gara nhanh nhất

Merc C

Xe tải
Trước e đi con 2.5 còn thỉnh thoảng lội, h đi con 1.8 nên thấy ngập là quành khẩn trương mấy bác a. Tình hình nếu xe đỗ mà bị ngập ( gần tới mép cửa bác ạ) thì sao hở bác, e gà lám nên cứ thế start rùi đạp ga (tất nhiên lúc đấy nước rút ràu), còn lưu ý thêm nếu các bác đi xe máy (tay ga) nếu đi qua chỗ ngập sâu thì hôm sau nhớ kiểm tra dầu máy & lọc gió nhé, nhất là piagio ^_^

Tinaccord

Xe đạp
Tệ thật mấy Bác ạ! Cách hơn tuần Em "lủi" vợ 2 của Em xuống nước, đến lúc ngập đèn thì không thể quay lại được nữa, may mà qua được không bị "sặc".
Vài hôm sau nổ máy thì nghe bu-li của block ĐH hú khi tắc máy lạnh và hết hú khi bật A/C, Em xịt cả RP7 và cho nhớt vào bu-li nhưng không ăn thua. Bác nào có kinh nghiệm cho Em xin với (khi ngập Em tắt máy lạnh đàng hoàng)! :'(

linhzin811

Xe hơi
Website
www.facebook.com
bác ơi thế còn cách lái xe số tự động qua thì sao ạ.e đang chuẩn bị cưới e C mới đọc xong thấy nguy hiểm quá.mà e thấy nhiếu người nói mer có cái cổ hút thấp và hệ thống điện dễ chập không biết dòng C mới có cải tiến gì không các bác?

Mô kích 50

Xe tải
ah ra thế, vậy là em đã biết tháo dây cu roa có tác dụng gị Cảm ơn bác Land

hanoilab

Xe tải
Mấy hôm này trời mưa quá, đường sá ngập lụt khắp nơi chắc nhiều bác bắt buộc phải cho vợ 2 bơi 1 chút nhưng cũng lo nó sặc nước thì chít.

Em có chút kinh nghiệm nhỏ này khi lái xe trên đường ngập nước, thiếu sót chỗ nào mong các bác chỉ bảo nhé:

Trước khi có ý định cho vợ 2 bơi: Biết chân của vợ 2 cao thấp thế nào -khoảng sáng gầm xe, trong HDSD tiếng Anh ghi là: clearance, thường sedan dao động khoảng 16-18cm, SUV thì cao hơn nhiều 20-25cm; Biết chiều dài cơ sở (wheelbase) của xe - chiều dài cơ sở ngắn thì khả năng lội nước tốt hơn; Biết họng hút gió của xe nằm ở chỗ nào (thường họng hút gió là điểm ngập tối đa mà xe có thể lội được); và mua bảo hiểm kèm điều khoản chống thuỷ kích (được BH bồi thường khi máy xe bị nước vào làm hỏng).

Khi đến chỗ phải lội: dừng lại quan sát và phỏng đoán chiều sâu của nước (qua các phương tiện khác đang đi qua); hình dung vệt bánh xe sẽ lăn qua - thường đường VN làm cao ở giữa và thấp về 2 bên khá nhiều; Tắt điều hoà, hạ kính xuống 1 chút (nếu có thể); Tháo dây cua roa quạt gió và dàn nóng máy điều hoà (để tránh nước tràn vào khi cánh quạt quay làm gãy cánh quạt và tăng công suất động cơ cho các xe nhỏ); Phỏng đoán giao thông qua chỗ lội để không phải dừng xe, phanh xe và luôn chiếm chỗ nền đường cao nhất khi đang lội; Sử dụng số 2 với xe MT và số S/L cộng với chế độ Hold đối với xe AT, (nếu xe AT có chế độ số bán tự động thì dùng bán tự động) - hết sức tránh đạp côn khi đang lội; Ga đều và chạy qua chỗ ngập theo vệt bánh xe đã định sẵn, không nên chạy nhanh quá làm nước nổi sóng nhưng cũng không chạy chậm quá làm nước có thể tràn ngược vào theo đường ống xả.

Khi đi qua chỗ lội: thì tiếp tục đi bình thường ít nhất 5' nữa trước khi tắt máy xe; kiểm tra động cơ xe sau khi lội nước và tắm rửa cho em nó kể cả rửa máy và xịt gầm (nhớ lắp lại dây cu roa máy lạnh - tất nhiên).

Nếu xe của bạn chết máy khi đang lội nước: Tuyệt đối không khởi động lại, rút chìa khóa điện, tháo cáp bình ắc qui, đẩy xe lên chỗ cao và gọi cứu hộ.

Tuy nhiên chỉ nên cho vợ 2 bơi khi bất đắc dĩ thôi nhé, nha sỹ không khuyên dùng đâu. Bác nào thử mà làm vợ 2 bị chết ngộp thì đừng mắc đền em đấy.:P

Vote cho em nếu thấy hay nhé các bác :D
Bác nào biết xin chỉ giáo:
- nếu khởi động lại thì dẫn đến cái gì có khả năng hư hỏng?
- xe bị ngậm nước ở trạng thái tĩnh như đồng bào bị bão lụt (cứ cho là ngập đến 1/3-1/2 xe thì khả năng những bộ phận nào bị hỏng?

Vodka sẽ thay cho lời cảm ơn đoá:D

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Em ngại nhất là đòn thủy lực, nó làm cong cả tay biên động cơ xe tăng.(Mặc dù xe tăng có thể lội sâu 5 mét).

Chỉnh sửa cuối:

La Rang

Xe hơi
Pac Land nói đúng đọ Em đã một lần chứng kiến xe lọi nước bị hỏng két nước do cánh quạt đổi hướng va vạo Tốt nhất là không lội, mà có thì tắt quạt gó, tắt ẠC

TienDauMaDoXang

Xe hơi
Bài của bác rất useful, tks bác

S_RX400h

Xe hơi
- xe bị ngậm nước ở trạng thái tĩnh như đồng bào bị bão lụt (cứ cho là ngập đến 1/3-1/2 xe thì khả năng những bộ phận nào bị hỏng?

\

Bác thử thực tế với xe mình đê để anh em học hỏi kinh nghiệm :)):))(y)

TukTuk07

Xe máy

+ thìa vợ 2 bác đi luôn bộ biên :77:

+ hầu như không hỏng gì nếu bác alo cứu hộ kéo đến gara để vệ sinh lại....
Đó là theo ngu ý của em, nếu có chỗ nào sai thì các bác khác chỉ giáo giúp.. :)

Viking

Xe điện
hết sức tránh đạp côn khi đang lội

Bác ơi, tạo sao lại phải thế ạ ??

phathcm

Đi bộ
:77: tôi có con lanor nó cứ làm nũng quầy, mấy hôm nay chạy nó hay nghỉ thở giữa đường, bắt tôi cứ sờ tay vào chìa khoá quầy chán quá, lại thêm lên ga là nghe tiếng lốc cốc của máy, còn đồng hồ nhiệt mới chừng vài trăm mét đã lên đến gần vạch đỏ, bác nào biết triệu chứng bệnh này xin bắt mạch giùm cho - thành tâm kính bái và hậu tạ

olala

Xe tăng
đúng là thứ mà người chuẩn bị mua xe như em nên biết, đúng là cái gì cũng phải học ko lại mất tiền ngu, đắt gấp trăm lần tiền học.. (y)

olala

Xe tăng
em lưu cái số của bác vào rồi, có gì khó khăn em sẽ gọi điện xin tư vấn.

taigia

Xe hơi
Cảm ơn bác. Em cẩn thận mua cả bảo hiểm ngập nước rùi ợ.