[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ tìm hoạt động gì buổi tối để bữa tối ko còn quá quan trọng nữa (tạm thời) và ăn cho xong để hoạt động tối. Đạp xe, đi bộ hay gì đó nhưng là hoạt động, tầm 1 tháng là đổi thói quen.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Hết xèng là hết nghiện.
Cụ giao tất xèng cho gấu là cai được ngay
vợ e nó tuyệt vời lắm, ko bao giờ làm thế với e cả
e đang cố gắng giảm xuống, uống ít hơn, hoặc bữa uống bữa ko xen kẽ

luolanvn

Xe tăng
tháng 5 vừa rồi e vừa đi khám BV nội tiết trung ương, thử máu các loại thì bác sỹ bảo chức năng gan thận bình thường
chứ nếu gan mà bị gì thì e chắc bỏ luôn và ngay
Vậy thì cơ thể cụ tốt đấy, theo em cụ uống =1/3 hiện giờ chắc ổn. Em uống buổi tối chắc cũng chỉ bằng 1/3 của cụ thôi. Rượu thì em mua người quen nấu rượu nếp và em ngâm trong bình tầm hơn năm mới dùng. Em U50 lúc chưa covid thì vẫn đi đá bóng, nhưng giờ chuyển sang chạy bộ tầm 5km/ngày và thỉnh thoảng rảnh thì leo núi. Nói chung thì thấy mình vẫn ổn, đi khám định kỳ không vấn đề gì.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cơ thể cụ tốt đấy, theo em cụ uống =1/3 hiện giờ chắc ổn. Em uống buổi tối chắc cũng chỉ bằng 1/3 của cụ thôi. Rượu thì em mua người quen nấu rượu nếp và em ngâm trong bình tầm hơn năm mới dùng. Em U50 lúc chưa covid thì vẫn đi đá bóng, nhưng giờ chuyển sang chạy bộ tầm 5km/ngày và thỉnh thoảng rảnh thì leo núi. Nói chung thì thấy mình vẫn ổn, đi khám định kỳ không vấn đề gì.
vâng cụ, chắc do cơ địa hoặc gen nhà e thế
mẹ e bảo cả ông nội lẫn ông ngoại nhà e đều uống rượu tốt
bản thân mẹ em đã 70 nhưng mỗi tối vẫn uống cùng em khoảng gần 1 chén, mẹ e uống tiêu hóa tốt hơn, ngày đi đại tiện 1 lần đều đều. Còn không uống thì mẹ e lại ngồi cả tiếng k đi đại tiện đc, chịu ko thể hiểu nổi với món rượu chè này là ntn cụ ạ

luolanvn

Xe tăng
vâng cụ, chắc do cơ địa hoặc gen nhà e thế
mẹ e bảo cả ông nội lẫn ông ngoại nhà e đều uống rượu tốt
bản thân mẹ em đã 70 nhưng mỗi tối vẫn uống cùng em khoảng gần 1 chén, mẹ e uống tiêu hóa tốt hơn, ngày đi đại tiện 1 lần đều đều. Còn không uống thì mẹ e lại ngồi cả tiếng k đi đại tiện đc, chịu ko thể hiểu nổi với món rượu chè này là ntn cụ ạ
Hợp tùy người, nhưng dùng điều độ, đúng liều lượng thì tốt.

Alochaoanh

Xe tải
Mời mình cafe vài buổi là mình giúp Cụ cai hẳn được luôn chẳng mất tiền ( trừ cafe của Cụ vì mình chỉ uống nước lọc. Hihi) mình chữa được nghiện cờ bạc, thuốc lá, điện thoại, game...
Nguyên lý giống nhau của các loại nghiện là chủ thể không làm chủ được bản Tâm của mình do vô tình hay hữu ý tạo thói quen cho Tâm nên bị Tâm điều khiến, dẫn dắt...
Cái này chỉ cần hiểu về nguyên lý của Tâm và thực hành sau vài ngày là làm chủ được Tâm đến 70-80%
Giúp em cai thuốc lá với cụ

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Hợp tùy người, nhưng dùng điều độ, đúng liều lượng thì tốt.
trc thì 1 tuần em uống 1 lần, hoặc tuần uống 2 lần, cùng lắm là 3
nhưng 1 năm qua uống nhiều quá, cơ bản là gia đình có hạnh phúc và niềm vui mới nên ngày nào cũng uống, thành thói quen nên e lại sợ nghiện
topic này của e thấy nhiều cụ cảnh báo về gan nên cũng hơi rén :))

luolanvn

Xe tăng
trc thì 1 tuần em uống 1 lần, hoặc tuần uống 2 lần, cùng lắm là 3
nhưng 1 năm qua uống nhiều quá, cơ bản là gia đình có hạnh phúc và niềm vui mới nên ngày nào cũng uống, thành thói quen nên e lại sợ nghiện
topic này của e thấy nhiều cụ cảnh báo về gan nên cũng hơi rén :))
Rén thì bỏ thôi cụ ạ. Nghiện thì tùy vào mỗi người, em hầu như tối nào ở nhà cũng uống 2,3 chén, nhưng đi công tác hoặc có những buổi tối công việc bận thì em không uống và cũng chỉ cảm thấy hơi nhạt miệng chút thôi. Quan trọng là mình điều tiết sao cho phù hợp với bản thân mình là đc.

vutuanlong

Xe tăng
Mùa hè thì cơm tối e uống 1 lon bia, mùa đông thì 1,2 chén rượu ngâm (ko hẳn là 100%).
Còn cv hàng ngày thì có thể tuần 1-2 bữa hơi sâu.
Cái món cồn này đúng là khó nói, nhiều thì mệt mỏi mà ko có thì thèm.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ sợ hại thì cụ đổi qua rượu vang ấy. Mua loại đắt chút. Lượng vẫn đủ 3 chén mà lại khỏe người hơn vì độ nhẹ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sợ hại thì cụ đổi qua rượu vang ấy. Mua loại đắt chút. Lượng vẫn đủ 3 chén mà lại khỏe người hơn vì độ nhẹ.
em thì có cái dở là phải uống có chút hơi tây tây thì mới có cảm giác, tây tây nó tạo cái ảo giác khó tả lắm cụ, nên vang em sợ k đủ đô
em thì tửu lượng cũng k tốt lắm, uống 3 chén, hoặc có hôm uống 2 chén đã hơi tây tây rồi
nên đang thử cổ gắng giảm tửu lượng xuống nữa mỗi hôm 2 chén, hoặc tần suất uống ít hơn, ví dụ tuần uống 3-4 hôm, rồi tuần uống 1 hôm, về sau sẽ ko uống nữa

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chủ thớt như vậy là nghiện rồi, có thể chưa nặng lắm. Như em mà hôm nào không uống cà phê thì cả ngày cứ như đang ở trên mây, sợ nhất là phải lái xe (em chưa thử).
Còn rượu thì tuần này em đang nghỉ. Tụi bạn thường xuyên ngồi chắc hôm nay mới ở trong Đông Hà ra, đáng lẽ mai gặp tụi học phổ thông thì chúng hoãn, nhưng em chưa bao giờ uống 1 giọt bia ở nhà. Dù nhà em quanh gốc cây lộc vừng trong sân có 12 cái hũ. Ủ liên tục nhưng nhiều khi rượu chỉ nằm trong hũ đến 3 tháng rưỡi (rượu chưa ủ em mang thử cho tụi bạn mà chúng chẳng uống được).

thanh040506

Xe trâu
em đi khám ở nội tiết thì họ bảo chức năng gan và thận của em bình thường cụ ạ
nhưng cũng hơi lo thật, vì ngày nào cũng uống k biết sau này có sao k
đấy là e k uống tay bo đấy, khi e uống toàn ăn rất nhiều đồ nhắm (rau, thịt, cá), chỉ ăn ít cơm
Bác nhắm nhiều e lo gout hơn đấy ạ.

trancaocuong

Xe hơi
Có thì uống không có thì nhớ là biểu hiện roài đó cụ

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nghiện đâu,đó là thói quên lâu ngày thôi,nghiện mà bỏ thì đố Cụ ngủ ngon đc đấy,ăn j cũng nhạt nhẽo chứ ko đơn giản đâu
nhưng nhiều cụ trên này lại nói là e nghiện, e thấy cảnh báo và e cũng nên lắng nghe để sửa đổi