[HĐCĐ] Lần đầu phượt Lào tự lái Ô tô gia đình dịp Tết AL 2024. Mong các cụ chỉ giáo!

yeuxe365

Xe đạp
CẬP NHẬT: Hôm qua e đã lấy được giấy liên vận sau 4 cú grab 2 lần lên và về trong 1 buổi chiều. Vẫn là hành nhau là chính và công nghệ 0.4 các cụ ạ.
Mặc dù e đã nộp online đầy đủ và đi muộn 1 ngày so với ngày hẹn, đồng thời tại thời điểm đó họ cũng đã có kết quả cấp rồi. Nhưng lúc lên là 1h30 chiều, sau 1 hồi kiểm tra các hồ sơ gốc thì họ cho 1 giấy hẹn sau 2 tiếng nữa mới được lấy?!$@%#&* wtf?! Thế là em lại phải vòng về đi làm rồi sau 2h mới quay lại lấy, nhưng cũng fai chờ thêm 30min nữa :(

Lưu ý: Các cụ trước khi đi nhớ in sẵn bản photo Đăng ký xe nhé. Vào 1 cửa họ kiểm tra bản gốc và photo các hồ sơ nộp online đính kèm (ko thấy yêu cầu trong quy trình, mà ko hiểu họ yêu cầu để làm gì?!). Thế là em lai fai chạy đi ra ngoài cổng mất tiền photo để nộp.

Nam_Can

Xe buýt
Em hóng lịch trình của bác, mai e lấy giấy liên vận.
Nhà e cũng dự kiến đi từ sáng sớm 11/2 nhưng tới 17/2 khởi hành về, có thêm 1 ngày dự phòng hoặc nghỉ để trẻ con cb đi học vào ngày 19/2 ạ.

huyquynhbk

Xe hơi
các cụ sang đó thì có phải thuê hd viên k ah?giao tiếp vs ng Lào bằng cách nào ah?thanks

WorldExplore

Đi bộ
Ui đang tìm kiếm kinh nghiệm để phượt cũng Tết ÂL này thì gặp topic của bác. Thứ 2 em mới đi lấy giấy liên vận. Nhà em cũng chỉ có 1 xe 1 lái, mà đọc xong cũng lo lắng về đường xá quá

ducleminh

Xe điện
Ái chà cụ lái khỏe thật đấy. E fai chơi bài hèn đi cung CK Cầu treo - Vientiane - VangVieng và lộn ngược lại thôi. Ko dám đi theo cung VangVieng-Xiengkhoang-CK Nậm Cắn nữa vì đường xấu mà mất thời gian lái quá.
Cụ có tư vấn kinh nghiệm gì ăn,chơi, ngủ nghỉ ở các điểm trên gửi e tham khảo với. Tks cụ
Chuyến đi này là đi 9 năm trước, tết năm nay quay lại Lào nhưng đi Nam Lào, đi Bờ Y và về Cầu Treo, dự kiến 10 ngày vì già thêm 9 tuổi rồi :D
Còn chuyện ăn uống chơi cung cụ hỏi thì chắc nhờ các cụ khác chứ nhà cháu thông tin 9 năm trước nó lỗi thời quá rồi

yeuxe365

Xe đạp
Có cụ nào mua thêm cái bộ vá lốp khẩn cấp bằng cao su non hay dạng đinh mũ vá lốp khẩn cấp dùng đi phượt không? Ko rõ review ổn ko ạ. E đang tính mua mang đi phòng trường hợp ăn đinh giữa đường mà bên Lào thì garage ô tô căng ntn các cụ biết rồi đấy ạ.

Nam_Can

Xe buýt
Có cụ nào mua thêm cái bộ vá lốp khẩn cấp bằng cao su non hay dạng đinh mũ vá lốp khẩn cấp dùng đi phượt không? Ko rõ review ổn ko ạ. E đang tính mua mang đi phòng trường hợp ăn đinh giữa đường mà bên Lào thì garage ô tô căng ntn các cụ biết rồi đấy ạ.
Em mua dồi, để em về dùi thử một lỗ rồi báo cáo cụ :D
E chuẩn bị cho chuyến đi:
Vác xe đi bảo dưỡng, thay dầu, kiểm tra bình ắc quy, lốp (cả sơ cua)
Đồ xe mang theo: Nước mát, kích nổ, vá lốp

Nam_Can

Xe buýt
Ui đang tìm kiếm kinh nghiệm để phượt cũng Tết ÂL này thì gặp topic của bác. Thứ 2 em mới đi lấy giấy liên vận. Nhà em cũng chỉ có 1 xe 1 lái, mà đọc xong cũng lo lắng về đường xá quá
Lập team zalo có gì báo nhau các cụ ạ

Grapeseed

Xe hơi
Các cụ ơi, nhà em cũng dự định Tết này đi Lào may quá gặp được topic này đúng là ăn mày gặp được xôi gấc ạ, cám ơn các cụ. Nhà em đi gia đình, 2 trẻ con (14t, 10t) và 1 lái ạ. Em có mấy chỗ chưa rõ nhờ các cụ chỉ giúp em với ạ.
- Thủ tục làm giấy liên vận như thế nào ạ
- Các cụ lập group nhóm đi Lào Tết này đi ạ, cho em tham gia với ạ.
Em cám ơn các cụ nhiều, mong được học hỏi và kết bạn với các cụ ạ.

dongich

Xe hơi
Hôm nay em te te chạy lên VCC chờ đến lượt thì chị 1 cửa bảo là phải đc duyệt trên dịch vụ công rồi ra 1 cửa chỉ việc lấy thôi. Mất cả công!
Về loay hoay mãi mới khai báo thông tin tài khoản thành công trên HT DVC trực tuyến lĩnh vực vận tải đường bộ của Bộ GTVT.
Chờ kg biết bao giờ họ cấp cho TK và pass để đăng nhập làm online đây.
Sao họ cứ hành dân vậy nhỉ? Năm 2015 e mang ra xong họ cho cái giấy hẹn là xong. Giờ cứ online mà phần mềm thì thuộc hệ 0.4
Chả hiểu có đi Lào Cam dịp tết này không nữa!!!

Nam_Can

Xe buýt
Cho em hỏi chút về bằng lái, có cần đổi sang bằng quốc tế ko ạ? Hay mình là ae thì dùng bằng VN là dc rồi ạ

dongich

Xe hơi
Hôm nay em te te chạy lên VCC chờ đến lượt thì chị 1 cửa bảo là phải đc duyệt trên dịch vụ công rồi ra 1 cửa chỉ việc lấy thôi. Mất cả công!
Về loay hoay mãi mới khai báo thông tin tài khoản thành công trên HT DVC trực tuyến lĩnh vực vận tải đường bộ của Bộ GTVT.
Sao họ cứ hành dân vậy nhỉ? Năm 2015 e mang ra xong họ cho cái giấy hẹn là xong. Giờ cứ online mà phần mềm thì thuộc hệ 0.4
Đã kg đc việc lại bị vang....kkkk😂😂😂

yeuxe365

Xe đạp
Lỗi của Cụ là ko chịu đọc các hd của các cụ đi trước trên này :) Lục lại có hd rất chi tiết cụ nhé.

yeuxe365

Xe đạp
Cho em hỏi chút về bằng lái, có cần đổi sang bằng quốc tế ko ạ? Hay mình là ae thì dùng bằng VN là dc rồi ạ
Hồi xưa bằng VN ko có tiếng Anh thì đổi sang "quốc tế", bản chất là bản dịch thuật thôi. Giờ có rồi, các cụ VN sang toàn chơi bằng VN đó cụ. Với lại Việt Lào ae, khác gì đi trong nhà đâu mà lo. Có gì gửi các CA Lào cốc cafe là vui vẻ Sabai.. đi ngay mà :D

yeuxe365

Xe đạp
Các cụ ơi, nhà em cũng dự định Tết này đi Lào may quá gặp được topic này đúng là ăn mày gặp được xôi gấc ạ, cám ơn các cụ. Nhà em đi gia đình, 2 trẻ con (14t, 10t) và 1 lái ạ. Em có mấy chỗ chưa rõ nhờ các cụ chỉ giúp em với ạ.
- Thủ tục làm giấy liên vận như thế nào ạ
- Các cụ lập group nhóm đi Lào Tết này đi ạ, cho em tham gia với ạ.
Em cám ơn các cụ nhiều, mong được học hỏi và kết bạn với các cụ ạ.
Cụ đi Tết mà giờ này chưa làm gì cũng khoai đấy :) Ngay và luôn may ra còn kịp các thứ.

dislike

Xe máy
Cũng không phải cụ bị hành đâu, cụ đăng ký xong thì hôm sau mới có email thông báo cụ nhé, đọc kỹ các bài hướng dẫn trên mạng là ra liền.
Định vang cụ phát nữa :D

nq19832005

Xe buýt
Em mua dồi, để em về dùi thử một lỗ rồi báo cáo cụ :D
E chuẩn bị cho chuyến đi:
Vác xe đi bảo dưỡng, thay dầu, kiểm tra bình ắc quy, lốp (cả sơ cua)
Đồ xe mang theo: Nước mát, kích nổ, vá lốp
Thấy bảo loại dùi này khó dùng lắm, dùi được phát thì cũng hộc hết cả cơm.
Em thì mua loại như cái vít nhựa ý, để vặn vào, nhưng chưa có dịp dùng thử.

xitrum145

Xe tải
Bằng VN được bác nhé.
Em cũng đợi 7.2.2024 lấy giấy liên vận đây (đúng 28AL ko rõ có trôi không hay ngày cuối làm việc lại bị tuột).
Nếu tuột thì lên cửa khẩu vẫn làm được (nghe ông anh bảo 1.5 củ)