Lần đầu tiên Car-Audio Việt nam ...

Trạng thái
Thớt đang đóng

RauChumchoe(.)

Xe hơi
em chả biết tí j về loa mới ô tô nhưng em xin góp ý tí tị tì ti: Âm học trong xe ô tô tức là nghe nhạc trong 1 khoảng không gian được xác định.Vậy thì ngoài vấn đề nguồn phát âm thanh tức là loa còn các vấn đề như các vị trí phản âm ,hút âm , góc chết, điểm chết trong âm học trong cái xe của các bác .Nguyên tắc thể tích hồi cái trường kiếm chác nó dạy bọn em đó là 2/3/5 ( cao, rộng , dài ) là lý tưởng nhất cho việc thưởng âm thì chắc chắn 1 điều đó là cái ô tô của các bác ko bao giờ có cái hình dáng đạt được chuẩn cho việc này .Chính thế mới động tác chỉ để làm âm thanh nghe rõ hơn , tốt hơn chứ ko thể dịch sang nghĩa thưởng thức được ! em xin hết ! bác nào vodka em đi !

Amnesty

Xe máy
em chẳng hiểu gì tất .... nhưng thấy nick cụ lạ quá ... thích vodka thì vod. Này thì vod ...

khanhphong

Xe máy
Theo em, với âm thanh oto thì nên đặt ra tiêu chí như sau: âm thanh sạch (càng sạch càng tốt, thiết bị càng cao cấp sẽ cho âm thanh càng sạch) và nghe không mệt. Chỉ cần đạt được 2 điều này thì đã là qúa được đối với âm thanh oto rồi ạ. Và ngày nay để dễ đạt gần tới được 2 điều này các hãng nó mới áp dụng mấy cái công nghệ đo đạc, cắt gọt dạng như Imprint của Alpine. Còn cái gọi là âm hình thì với oto con chúng ta nên quên khẩn trương luôn ạ. :6:
Bác có nhiều thành kiến với âm thanh trên xe quá! Bác không nên quên, trừ phi tất cả các loa trên ô-tô người ta đều dùng một kênh mo-no để làm nguồn phát :)

khanhphong

Xe máy
Theo em muốn sound control tốt thì đầu tiên phải có được cái không gian, vị trí lắp loa đã. Một hệ thống hay ngoài yếu tố người thiết bị, căn chỉnh còn rất cần yếu tố không gian. Không có nó thì thiết bị gì, hãng nào, ông có tiếng ntn căn chỉnh .... cũng thế mà thôi, cái "âm hình" như cụ tả em e là còn xa mới với tới được.
Nếu có em nào ntn ở HN thì em đến nghía ngay xem dư lào :102::102::102: ở HCM thì đành nghe tả vậy .... mặc dù ứ tin lắm :69::69::69::21::21:
Nhất định em sẽ tìm cơ hội để được hầu cụ! (b)

Explorer

Xe buýt
Bác có nhiều thành kiến với âm thanh trên xe quá! Bác không nên quên, trừ phi tất cả các loa trên ô-tô người ta đều dùng một kênh mo-no để làm nguồn phát :)
Em không thành kiến tí nào cả vì em cũng cùng một số anh em chơi audio loay hoay với hệ thống âm thanh của xe con nhiều rồi, đó là đúc kết chung của rất nhiều người chứ không phải mình em. Cho dù tốn rất nhiều tiền thì với điều kiện ở VN chúng ta hiện nay không thể có khái niệm Hi-end đối với âm thanh oto ạ. Em cũng không phản đối việc đầu tư nhiều tiền cho những hệ thống tốt trên oto nếu nhà có điều kiện ạ. Đương nhiên hệ thống tốt sẽ cải thiện được nhiều vấn đề, nhưng cũng chỉ đạt được tới 2 điều em đã nói ở trên là đã tới giới hạn rồi ạ. Còn lại để nhắm mắt thấy được dàn nhạc xếp hàng trước mặt thì noway bác ạ. Cái này nhiều bác audiophile vẫn ngày đêm loay hoay với bộ dàn nghe nhạc tại gia đấy.
Em quên mất, có một thứ sẽ dễ đạt được hiệu ứng giống như bộ dàn ở gia đình đó là hệ thống 5.1 hoặc 7.1 đi kèm với đầu DVD ạ.

khanhphong

Xe máy
Em không thành kiến tí nào cả vì em cũng cùng một số anh em chơi audio loay hoay với hệ thống âm thanh của xe con nhiều rồi, đó là đúc kết chung của rất nhiều người chứ không phải mình em. Cho dù tốn rất nhiều tiền thì với điều kiện ở VN chúng ta hiện nay không thể có khái niệm Hi-end đối với âm thanh oto ạ. Em cũng không phản đối việc đầu tư nhiều tiền cho những hệ thống tốt trên oto nếu nhà có điều kiện ạ. Đương nhiên hệ thống tốt sẽ cải thiện được nhiều vấn đề, nhưng cũng chỉ đạt được tới 2 điều em đã nói ở trên là đã tới giới hạn rồi ạ. Còn lại để nhắm mắt thấy được dàn nhạc xếp hàng trước mặt thì noway bác ạ. Cái này nhiều bác audiophile vẫn ngày đêm loay hoay với bộ dàn nghe nhạc tại gia đấy.
Em quên mất, có một thứ sẽ dễ đạt được hiệu ứng giống như bộ dàn ở gia đình đó là hệ thống 5.1 hoặc 7.1 đi kèm với đầu DVD ạ.
Em chỉ lấy cái nhỏ nhất để phản biện lại ý kiến của bác: Không lẽ âm thanh trên xe không thể cho bác có cảm giác âm ở hai bên trái/phải? Nếu có, chí ít, ở một mức độ nào đó bác đã có được chiều rộng của âm hình!
Tất nhiên với những thiết bị cho ra âm thanh không rõ ràng, thiếu chi tiết, cộng với công việc cân bằng âm sắc không đạt thì âm nhạc trên xe không thể có được những thứ chúng ta muốn, đặc biệt là ở chiều sâu và chiều cao :)

Em chỉ lấy cái nhỏ nhất để phản biện lại ý kiến của bác: Không lẽ âm thanh trên xe không thể cho bác có cảm giác âm ở hai bên trái/phải? Nếu có, chí ít, ở một mức độ nào đó bác đã có được chiều rộng của âm hình!
Tất nhiên với những thiết bị cho ra âm thanh không rõ ràng, thiếu chi tiết, cộng với công việc cân bằng âm sắc không đạt thì âm nhạc trên xe không thể có được những thứ chúng ta muốn, đặc biệt là ở chiều sâu và chiều cao :)
Ớ em tưởng cái hịu ứng trái phải là stereo chứ ạ. Còn như ở trên xe với vị trí loa lắp lung tung, thùng loa thì loại cực tồi hoặc không có .... ghế bằng xốp PU hút âm mãnh liệt, người ngồi bốn phía cả không phải điểm ngọt (Sweet point) của thiết bị .. thì còn em nghĩ có được âm hình (sound stage) chỉ trong .. mơ thoai.
Vấn đề kỹ thuật 1+1 luôn luôn = 2, không bao h có sự thần bí ở đây cả. Có chăng chỉ có mấy ông sx, bán hàng hay tạo mầu sắc huyền bí để dung người mua thoai :77::77::77:
Bác máu thì vào vnav bài Âm Hình tranh luận cùng với ae, em cùng với ông Dzê, tcqanh, audionam .. cùng một phe của dân thích kỹ thuật đới :69::69::69: cũng đóng góp kha khá vào cái môn khẩu công này :)) :))
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=15&t=11109&start=350

Chỉnh sửa cuối:

Amnesty

Xe máy
em cũng ghé vnav .... mở mang con mắt tí .... thanks cụ Mèo nhé ..
Các cụ cố lên em còn 10 post nữa là vơ được thớt mua bán rồi ...:21:

B&O

Xe tăng
Em xin phép trích 1 câu trong site của Aston Martin nhé do chuyên gia của B&O phát biểu:
Dù bạn lắp loa xịn nhất, ampli đắt tiền nhất thì âm thanh trên xe bạn cũng không thể hay được trừ phi bạn sử dụng công nghệ xử lý tín hiệu số.

Tùy các bác phán xét
Ơ,sao lại thế :102:
Em có cử thèng nào đi phát biểu đâu nhở :69:

khanhphong

Xe máy
Ớ em tưởng cái hịu ứng trái phải là stereo chứ ạ. Còn như ở trên xe với vị trí loa lắp lung tung, thùng loa thì loại cực tồi hoặc không có .... ghế bằng xốp PU hút âm mãnh liệt, người ngồi bốn phía cả không phải điểm ngọt (Sweet point) của thiết bị .. thì còn em nghĩ có được âm hình (sound stage) chỉ trong .. mơ thoai.
Vấn đề kỹ thuật 1+1 luôn luôn = 2, không bao h có sự thần bí ở đây cả. Có chăng chỉ có mấy ông sx, bán hàng hay tạo mầu sắc huyền bí để dung người mua thoai :77::77::77:
Bác máu thì vào vnav bài Âm Hình tranh luận cùng với ae, em cùng với ông Dzê, tcqanh, audionam .. cùng một phe của dân thích kỹ thuật đới :69::69::69: cũng đóng góp kha khá vào cái môn khẩu công này :)) :))
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=15&t=11109&start=350
Dạ, chính xác là nó! Và nếu thiếu nó chúng ta không thể có được sự rõ ràng về các chiều không gian của âm nhạc :)
PS: Em vẫn chưa thể tranh luận nhiều hơn với cụ về vấn đề này, khi mà em với cụ chưa thể có dịp để cùng ngồi trên một chiếc xe nào đó và cùng cho ra những ý kiến - Tất nhiên là không nên cho tay bán hàng hoặc cha sx nào ngồi cùng :6:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Dạ, chính xác là nó! Và nếu thiếu nó chúng ta không thể có được sự rõ ràng về các chiều không gian của âm nhạc :)
PS: Em vẫn chưa thể tranh luận nhiều hơn với cụ về vấn đề này, khi mà em với cụ chưa thể có dịp để cùng ngồi trên một chiếc xe nào đó và cùng cho ra những ý kiến - Tất nhiên là không nên cho tay bán hàng hoặc cha sx nào ngồi cùng :6:
Vậy Cụ bố trí để cho em có dịp được học hỏi với nhé, vì em thấy so với nhiều điểm Cụ nêu trên này, kiến thức của em sai nhiều quá. (b)(b)(b)

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
@Mèo: seo mà phải sang bên đó mới giải quyết được. sang đó để everkins thịt à? ở đây có bảo kê ko sợ.:21:
@kh04: thế thì kiểm tra lại kiến thức nhé! Khi nào đi bổ túc kiến thức thì ới nhau nhé :P:))
@khanhphong: mấy ông này chơi khẩu hình thôi còn âm hình mấy ông này thì em biết rồi. Bình thường thôi, bác cứ tự nhiên nhé! (l):21:

Explorer

Xe buýt
Dạ vâng, nếu là mỗi chuyện phân biệt đâu là tay trái đâu là tay phải trên một cái oto thì khỏi cần tốn tiền độ âm thanh làm gì ạ, hệ thống nguyên bản của xe nó cũng không đến nỗi hét âm thanh kênh phải vào tai bên trái bác đâu ạ. Mà chơi âm thanh nguyên bản thì cả em và bác đều không thích cả :P Còn về cái bác bôi đỏ ý ạ nó cũng có nhiều thước đo lắm ạ, bác đo nó bằng gì ạ???

MinhPT

Xe tăng
Dạ, hiện tại em mới phát triển được các ĐL ở phía Nam bác ui! Nếu các bác có nhu cầu về sp Focal em vẫn có thể đáp ứng! :6::6::6:
Kit bé nhất Utopia bác có trong tay là gì ạ? Nghe tham khảo thế nào ạ?

Cám ơn bác,

Có vẻ kiểu âm thanh ầm ầm, mở sub hết công suất và tung cánh cửa đã lỗi thời rồi nhỉ?

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Biết được chính xác âm hình trên ô tô thế nào thì em chết liền. Thứ tự ưu tiên: ghế lái (1), phụ lái (2), các ghế sau (3). Bác nào mà chỉ được cái âm hình rộng hẹp ra sao thì em :77::77::77:
Focal là một nhãn hiệu Car audio hay, nhưng nó chỉ phát huy tuyệt đối với các hệ thống recommendation bởi hãng. Sai lệch thông số: dây dẫn, khoang xe, "râu ông nọ cắm cằm bà kia" (lắp loa nọ với HU kia), loa và phụ kiện xuất xứ không rõ ràng... thì hay thế nào được nhỉ??? Trừ phi cắn... :21::21::21::21::21:

khanhphong

Xe máy
Dạ vâng, nếu là mỗi chuyện phân biệt đâu là tay trái đâu là tay phải trên một cái oto thì khỏi cần tốn tiền độ âm thanh làm gì ạ, hệ thống nguyên bản của xe nó cũng không đến nỗi hét âm thanh kênh phải vào tai bên trái bác đâu ạ. Mà chơi âm thanh nguyên bản thì cả em và bác đều không thích cả :P Còn về cái bác bôi đỏ ý ạ nó cũng có nhiều thước đo lắm ạ, bác đo nó bằng gì ạ???
(tiện thể em @ bác kh04: luôn phát :))
Nếu nghe nhạc trên nhiều xe, ở cùng một bài nhạc, chúng ta có thể tìm ra sự khác biệt giữa các xe:
+ Có những xe cho khoảng cách âm nhạc ở:
- Xa, phía xa đầu xe vào
- Nằm khoảng chân kính lái
- Trên đầu người ngồi
- Phía sau lưng

- Âm nhạc nằm ngay trước mặt
- Âm nhạc cao hơn tầm mặt người ngồi trong xe
- Âm nhạc nằm thấp dưới cản xe

- Âm nhạc vượt qua hai kính chiếu hậu
- Âm nhạc nằm ngang ở tầm hai sườn xe
Vân vân và vân vân ...

Tất nhiên những vị trí em đưa ra chỉ để lấy làm mốc chiếu lệ trong so sánh.
@:Explorer bác hỏi khó em quá! Những cái này bác dùng cảm nhận của bác để "đo" thì em cũng phải theo bác chứ không nhẽ em dùng thước :21: (Fun với bác phát cho vui!)

Thôi xong .. một ông tẩu hỏa nhập ma nữa rùi ... vui phết nhể :21::21::21:
Thia này hum nào nhất định phải nghía cái xe cụ KhanhPhong xem âm hình mẹt nóa ra răng :^):^):^):)):)):))

@Mèo: seo mà phải sang bên đó mới giải quyết được. sang đó để everkins thịt à? ở đây có bảo kê ko sợ.:21:
Đúng òi .. để em lập mệ nó cái thớt âm hình trong cá áu dì ồ phang nhau cho nóa thítt nhể :21::21:

Bình X-Five

Xe container
@ Khanh Phong: Chắc đây là lần đầu tiên một nhà cung cấp thiết bị âm thanh mà rất có tâm huyết với nghề tiến hành đo đạc thật sự là chuyên nghiệp. Mong bác cố gắng tiếp để cho ae được thưởng thức những hệ thống âm thanh hay ợ (l)(l)(l)(b)(b)(b)

Trạng thái
Thớt đang đóng