[CCCĐ] Lần đầu vượt biên chạy xe trên đất Lào và các trải nghiệm thú vị.

Ama-Kia

Xe buýt
Xăng Lào là xăng có chì, 91 chạy bốc thôi rồi!

chip_m

Xe buýt
Cụ chủ làm bài tổng hợp lại chuyến đi + chi phí các thứ edit cho vào trang 1 đi ạ, cho ae dễ hình dung tổng quát.

Seu2579

Xe hơi
Năm nay gđ cụ chủ định đi đâu chưa ạ? Hoá ra nhà em với nhà cụ cách nhau cái ngõ 42 😁

yeuxe365

Xe đạp
Làm gì có xăng nào làm hỏng được động cơ ngay hả cụ? Đã là xăng thì xăng nào cũng dùng được nó chỉ khác nhau về khả năng kích nổ Octan nhằm tối ưu hóa, phù hợp khả năng hoạt động của từng loại động cơ thôi. Xăng có trị số Octan cao sử dụng cho động cơ có tỉ số nén cao và ngược lại. Xăng A95 thích hợp cho những động cơ có tỉ số nén từ 9,5:1 trở nên, còn xăng A92 sẽ lý tưởng cho những động cơ thấp hơn. :D
E đọc ggl là có ảnh hưởng đến động cơ đấy cụ nhé, đúng như cụ nói là khác nhau chỉ số octan nhg nếu động cơ chỉ định xăng A95 mà múc A91 chì cao của Lào vào là cg toi đấy ạ. Nên e trộm nghĩ là cứ đổ A92 của mình trước xong sang kia đổ A91 vào nó cg ko chênh nhau nhiều để động cơ đỡ "sốc" :) Vì trạm xăng ở Lào ko có nhiều cụ ạ.

yeuxe365

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi thêm vụ mua cái bộ vá lốp khẩn cấp dạng cao su non hay đinh mũ có ổn ko ạ? Vì sang Lào chẳng may lốp ăn đinh là cũng phiền vì đâu có nhiều garage mà cứu hộ đâu ạ. E cảm ơn

chip_m

Xe buýt
Tháng 4 này lập team sang Lào chơi té nước cccm ơi

0906081083

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi thêm vụ mua cái bộ vá lốp khẩn cấp dạng cao su non hay đinh mũ có ổn ko ạ? Vì sang Lào chẳng may lốp ăn đinh là cũng phiền vì đâu có nhiều garage mà cứu hộ đâu ạ. E cảm ơn
Mình thấy cái Vít vá lốp khá ổn khắc phục rất nhanh đỡ mất công mà kín. Có lần mình bị xong xoáy vít vào để cả tuần vẫn đi không bị xuống hơi sau đó mới mới đi vá lại :D

Ama-Kia

Xe buýt
Đợt em đi em chở theo 2 lốp bơm đủ ký trong cốp! kèm theo cái sơ cua, quá chật chội! Nên đen theo 1 lốp + 1 lốp sơ cua là đủ!

Sunrise96

Xe buýt
Một số chuyến đi nhà em đã có chia sẻ với các cụ
>:D<

1.
Sapa 2015 https://www.otofun.net/threads/ha-noi-sapa-1-ngay.1006544/
2. Sapa 2017 https://www.otofun.net/threads/du-xuan-con-ga-den-thi-tran-suong-mo.1158618/
3. Bụi bờ Campuchia 2017 https://www.otofun.net/threads/he-den-em-bay-xien-cam.1216771/
4. Bụi bờ đảo Malaysia - Singapore 2018 https://www.otofun.net/threads/tet-doc-lap-trai-nghiem-2-dao-thien-duong-o-malaysia.1337771/
5. Bụi bờ đảo Philippines 2019 https://www.otofun.net/threads/tet-doc-lap-em-tiep-tuc-trai-nghiem-2-hon-dao-dep-cua-philippin.1488089/
6. Xuyên Việt 2022: Hà Nội - Quy Nhơn https://www.otofun.net/threads/huong-ung-phong-trao-xuyen-viet-nha-em-chay-thu-ha-noi-–-quy-nhon.1829495/
7. Vượt Biên Lào tết 2023 https://www.otofun.net/threads/lan-dau-vuot-bien-chay-xe-tren-dat-lao-va-cac-trai-nghiem-thu-vi.1859003/
8. Xuyên Việt2023: Hà Nội - Ninh Thuận https://www.otofun.net/threads/xuyen-2-3-viet-hanh-trinh-3100km-trong-9-ngay-jul-2023.1872131/

Chào các Cụ/Mợ.
Em cũng định sẽ không viết bài chia sẻ về chuyến đi này vì một số lý do riêng nhưng sau chuyến đi thấy nhiều cụ/mợ ib tìm hiểu nước Lào xinh đẹp quá nên em đành mạo muội ngồi chém gió lại chuyến đi này với các cụ/mợ 😊
Chuyến đi của gia đình em vào đợt tết âm lịch vừa rồi. Năm nay lịch nghỉ tết của công ty dài hơn lịch của nhà nước 3 ngày (nghỉ hết chủ nhật mùng 8 âm) + với T12 vợ cả vừa cho cưới thêm em vợ 3 chân dù chưa dài lắm cũng tạm tạm thỏa mái cho cả gia đình đi nên nhà em quyết định sẽ thử vượt biên sang Lào 1 chuyển khoảng 6-7 ngày.
Khi mới lên ý tưởng tìm hiểu nhà em định sẽ setup hành trình: Hà Nội – Cầu Treo – Viên Chăn – Vang Viên – Luang Prabang – Phonsavan – Mậm Cắn – Hà Nội.

Nhưng sau khi tham khảo các cụ nhà mình trên này, tham khảo google, đường xá… Nhà em quyết định để dành lại cố đô Luang Prabang cho chuyến tiếp theo quay lại Lào, để chuyến đi lần này nó đỡ vất vả cho các F1 và cho các F1 có thêm thời gian chơi nhiều hơn trên đất Lào thay vì thời gian chủ yếu ngồi trên xe.
Em tham khảo những chuyến đi của cụ chủ. Cụ đi nhiều nơi thật

0906081083

Xe buýt
Em tham khảo những chuyến đi của cụ chủ. Cụ đi nhiều nơi thật
Vâng cụ cám ơn cụ. Những chuyến đi mà nhà em viết ra chỉ là số nhỏ trong số các chuyến nhà em chạy thôi ạ L-) Cả 2 vợ chồng chân đều có hoa nên có bao giờ ngồi yên đâu F1 có lẽ được tôi luyện từ bé nên giờ cứ đi chơi là chúng nó khỏe nên hay sao ý :D tháng nào nhà cũng có kế hoạch một vài chuyến đi. Chuyến nào gần nghỉ 2 ngày cuối tuần thôi thì khoảng 200~400km chuyến nào >3 ngày là phải chạy > 500km. Được cái Việt Nam mình chạy mãi không chán cụ ạ. :)) Nhà em cứ mùa đông là leo núi đặc biệt là vùng tây bắc. Mùa hè là cứ biển mà triển thôi ạ>:D<

Bố ku Kem

Xe máy
Các món ăn ở nhà hàng ngon, trình bầy đẹp phong cách khá là sang trọng, tiếc là mải ăn quá nhà em quên cả chụp ảnh L-) Có lẽ tiêu chuẩn bếp ở đây theo hệ thống inthirahotel (hệ thống khách sạn ở Lào) nên cũng khá cao. Tuy nhiên các món đều cay F1 hơi khó ăn. Nếu nhà cụ nào không ăn được cay sang bên Lào lưu ý khi gọi món phải nhắc nhân viên oder không cho cay hoặc giảm độ cay đi chứ không là ko ăn được đâu =)). Cũng may sao nhà em gọi được món cánh gà chiên và xôi Lào không cay thế là 2 F1 chén hết là cũng đủ no bụng. Tổng thiệt hại cho bữa tối là 720k KIP.
Một số hình ảnh em mượn tạm của nhà hàng để các cụ dễ hình dung.
Nhìn đồ ăn ngon ghê cụ nhỉ
Trông cũng ko khác VN là mấy

Ama-Kia

Xe buýt
Vâng, chưa có kinh nghiệm. Mà về tới nhà có xài lần nào đâu! 2 lốp chật kinh cái cốp sau!

Ama-Kia

Xe buýt
Chưa có kinh nghiệm mà chạy từ năm 2019 ah cụ :))
Chưa có kinh nghiệm về lốp xe thôi Bác ạ! Nếu như bây giờ thì em bỏ cái máy bơm và vá đâm, tiết kiệm không gian. Lần đầu em chở gia đình đi!

3077

Xe container
Em trích lại bài viết của cụ avid_liquid đã hướng dẫn chi tiết các bước đăng ký liên vận ở dưới cụ có thể tham khảo để thực hiện nhé:
" Cụ vào trang này http://qlvt1.mt.gov.vn/, nhớ đăng ký tài khoản công ty nếu xe công ty, tài khoản cá nhân nếu xe cá nhân. Sau khi đăng ký xong thì hệ thống hơi 0,4 ở chỗ là phải 1-2 ngày sau mới cấp user và pass đăng nhập :(, lúc đăng ký xong nó có báo nếu cần cấp nhanh thì email đến để họ hỗ trợ cấp user sớm gì đó, cụ để ý xem.
Sau khi được cấp user và pass thì cụ up các giấy tờ lên:
Có 3 giấy tờ:
- tờ khai mẫu, cụ làm rồi in ra ký đóng dấu công ty với xe công ty, nhớ điền các thông số về xe giống trên đăng kiểm, ở mục các cửa khẩu thì chọn tất cả.
- Giấy đăng ký xe
- Giấy đăng kiểm

Tất cả các giấy tờ này cụ có thể chụp ảnh hoặc scan thành PDF và up lên.
Sau đó thỉnh thoảng cụ vào web trên xem họ có phản hồi nếu thiếu sót hay cần bổ sung giấy tờ gì không ( đủ 3 giấy tờ kia là ok), nếu ok cả rồi thì 2-3 ngày sau là có kết quả ( nhờ trừ ngày nghỉ ngày lễ) và thời gian họ cấp phép là 30 ngày, tính từ ngày các cụ nộp hồ sơ hoặc theo thời hạn các cụ đăng ký.
Sau khi có kết quả thì lên bộ phận 1 cửa ở khu liên cơ Võ Chí Công lấy thôi. Đoạn này cũng hơi 0,4 là không hề có email thông báo là đã có kết quả gì cả, mà chỉ xem được ở trên web kia :(
Kinh nghiệm là cụ lên lấy buổi chiều, vì sáng nhiều khi họ chưa in sổ và giấy kịp lại mất công chờ. Mang theo các giấy tờ bản gốc để họ đối chiếu, xe công ty thì người lên lấy cần có giấy giới thiệu.

ho so.jpg
"
Sao em đăng ký từ thứ 2 tới giờ mà chả thấy mail cấp tk gì cả :(

3077

Xe container
Cụ đã làm liên vận xong chưa?
1 tuần rồi mà cái trang web kia còn chưa cấp tài khoản cho em cụ ạ :(. Để em đk lại bằng email khác chứ email cũ thì nó báo đã sử dụng rồi, thử chọn quên mật khẩu theo mail đó thì nó báo chưa có trên hệ thống :(

tcp

Xe tải
Có cụ nào có thông tin dịch vụ liên vận không ạ, đoàn em tự nhiên phát sinh mấy xe giờ này không chờ cấp giấy phép kịp.
Em cảm ơn.

lamdh_08

Xe tải
1 tuần rồi mà cái trang web kia còn chưa cấp tài khoản cho em cụ ạ :(. Để em đk lại bằng email khác chứ email cũ thì nó báo đã sử dụng rồi, thử chọn quên mật khẩu theo mail đó thì nó báo chưa có trên hệ thống :(
Cụ check trong spam nhé, nhà cháu nó chui vào spam