[Funland] lắp lọc nước tổng cho tòa nhà chung cư, có nên không?

Selfie

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ké. Em ở chung cư. Đợt này nước có mùi. Em nên lắp hệ thống lọc nào tốt, gọn ạ. Giá cao cũng ok. Và có nên tách 2 vòi: 1 vòi uống hay đun nấu thì lọc, còn vòi rửa chén thì ko cần lọc ko ạ?
Căn hộ ở chung cư cụ lắp lọc tổng kèm làm mềm để dùng để tắm rửa, sinh hoạt luôn. Nước uống thì chỉ cần đun lên vì đã được làm mềm nên không sợ bị đóng cặn. Chi phí tùy xuất xứ từ 30 đến hơn 100 triệu.

muathuhanoi883

Xe tải
Căn hộ ở chung cư cụ lắp lọc tổng kèm làm mềm để dùng để tắm rửa, sinh hoạt luôn. Nước uống thì chỉ cần đun lên vì đã được làm mềm nên không sợ bị đóng cặn. Chi phí tùy xuất xứ từ 30 đến hơn 100 triệu.
Cụ gợi ý hộ em hãng ạ? Vậy lắp ngay từ đường nước vào căn hộ ạ?

Selfie

Xe hơi
Cụ gợi ý hộ em hãng ạ? Vậy lắp ngay từ đường nước vào căn hộ ạ?
Vâng lắp trên đường ống vào căn hộ, thường để ở ban công cho tiện vận hành, và có thể phải cắt trần thạch cao để lắp ống nước. Hãng thì nhiều lắm cụ, cụ tìm kiếm lọc tổng làm mềm nước bằng cation. Hãng thì từ Trung Quốc đến Đức Mỹ.

danleduc

Xe điện
Chung cư e có mấy trăm căn hộ, cư dân đang định chung nhau đóng tiền làm hệ thống lọc nước tổng cho tòa nhà trên nóc chung cư. E đang băn khoăn ko biết có nên lắp không, vì ko phải lắp 1 lần là xong, mà còn chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng, thất thoát nước,....
Ở đây có cụ nào có chuyên môn hoặc chung cư cũng từng lắp lọc tổng cho e xin lời khuyên với. E cảm ơn ạ
Không nên.
Nhà nào tự đầu tư thì lắp riêng nhà đó trong nhà mình thôi.

Jamebonds

Xe container
Họ lắp sẵn từ khi xây dựng rồi, chắc tiền nằm trong phí dịch vụ. Điện nước ăn theo giá thành phố mà
lắp dùng nước có tốt hơn nhiều các nơi khác o bác, vách kính tắm có còn bị đóng cặn canxi o bác

wavers84

Xe buýt
Bên e có lắp, phí đó trích từ quỹ bảo trì ( hợp lệ), hoặc quỹ vận hành nếu dư vì BQT phải xin ý kiến cư dân. nó cũng rẻ mà ko đắt đâu cụ chủ thớt ah

Jamebonds

Xe container
Bên e có lắp, phí đó trích từ quỹ bảo trì ( hợp lệ), hoặc quỹ vận hành nếu dư vì BQT phải xin ý kiến cư dân. nó cũng rẻ mà ko đắt đâu cụ chủ thớt ah
lắp xong có thấy khác nhiều o cụ, giá trị gia tăng có xứng đáng lắp o cụ :)

wavers84

Xe buýt
lắp xong có thấy khác nhiều o cụ, giá trị gia tăng có xứng đáng lắp o cụ :)
e ko rõ có khác hay ko nhưng tâm lý bớt sợ chết hơn. Lắp lọc chắc là tốt hơn ko lắp, và tiền ko hết mất, mk ko phải chi. cứ lắp thôi cụ

Jamebonds

Xe container
e ko rõ có khác hay ko nhưng tâm lý bớt sợ chết hơn. Lắp lọc chắc là tốt hơn ko lắp, và tiền ko hết mất, mk ko phải chi. cứ lắp thôi cụ
hì, sorry cụ e hỏi nhiều quá, bên e thì các nhà nói chung đều lắp lọc nước ăn rồi, mọi người muốn lắp thêm để bớt canxi, làm mềm nước. Thế chỗ cụ thì vách tắm kính, nước còn bị cặn canxi sau khi lắp nữa o? và chi phí phát sinh liên quan đến nước lọc thường khoảng bao xèng/tháng ạ

wavers84

Xe buýt
hì, sorry cụ e hỏi nhiều quá, bên e thì các nhà nói chung đều lắp lọc nước ăn rồi, mọi người muốn lắp thêm để bớt canxi, làm mềm nước. Thế chỗ cụ thì vách tắm kính, nước còn bị cặn canxi sau khi lắp nữa o? và chi phí phát sinh liên quan đến nước lọc thường khoảng bao xèng/tháng ạ
e ko để ý cái cụ hỏi vách kính. kính phí phát sinh lọc nước cho tổng thêm tầm 30% nước thải đi thôi. bên cụ mà có hệ thống cây xanh dùng mà tưới tiêu thì chẳng tốn tý nào nữa. mà tiền nước ko hết mấy so với chưa lắp lọc. vì BQL nó nhập nhèm phần này lắm cụ.

Jamebonds

Xe container
e ko để ý cái cụ hỏi vách kính. kính phí phát sinh lọc nước cho tổng thêm tầm 30% nước thải đi thôi. bên cụ mà có hệ thống cây xanh dùng mà tưới tiêu thì chẳng tốn tý nào nữa. mà tiền nước ko hết mấy so với chưa lắp lọc. vì BQL nó nhập nhèm phần này lắm cụ.
e cảm ơn cụ

Tuongtien1977

Xe điện
Lắp lọc tổng cho cả tòa nhà thì thừa thãi quá vì nước dùng nhiều để giặt giũ, xả toilet ... thì lại ko nhất thiết tới lọc kỹ vậy. Trong khi đó nước dùng cho việc ăn uống cần sạch thì số lượng lại ít
Chưa kể làm chuẩn chỉ thì tốn nhân công vận hành và chi phí duy tu bảo dưỡng
lọc tổng là để phục vụ sinh hoạt cụ ạ, khu vực nào mà nước máy quá bẩn, nhiều canxi thì cần lắp, nước sh thì cứ ro là chân ái

Tuongtien1977

Xe điện
lọc bớt canxi để không đóng cặn vách kính tắm, giặt giũ quần áo o bị ố vàng ạ
theo yc của cụ thì cần 2 cột lọc, cột 1 lọc thô cho nước trong, cột 2 lọc qua hạt nhựa để xử lý nước cứng, nếu để lắp cho cả toà chung cư thì càn hệ thống bể chứa nước sau lọc đủ lớn, hệ thống lọc gia đình thì công suất 1m3/h không cần bể chứa, nước qua lọc cũng giảm áp suất,

Tuongtien1977

Xe điện
đúng như cụ nói, khó nhất việc này.
một số cư dân lắp riêng rồi thì họ phản đối, nhưng hỏi ra thì chi phí ban đầu của mỗi hộ cũng đã 40 triệu rồi
lọc tổng gia đình 2 cột lọc bây giờ chỉ 15tr thôi cụ ơi

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
theo yc của cụ thì cần 2 cột lọc, cột 1 lọc thô cho nước trong, cột 2 lọc qua hạt nhựa để xử lý nước cứng, nếu để lắp cho cả toà chung cư thì càn hệ thống bể chứa nước sau lọc đủ lớn, hệ thống lọc gia đình thì công suất 1m3/h không cần bể chứa, nước qua lọc cũng giảm áp suất,
Ko đơn giản vậy mà dùng đc đâu cụ ơi:
Cột 1 lọc thô, cột 2 qua hạt nhựa xong lại phải qua xử lý tiếp ko thì nước nhớt và ngứa lắm cụ ơi sao mà dùng ngay đc ... chưa kể thêm bình muối hoàn nguyên và van tự động + phải để mắt chăm sóc hàng ngày, thêm muối, thay hạt nhựa .. nữa

vankhuonthep

Xe tăng
CC em mỗi nhà lắp riêng 2 -3 lõi đường vào tổng nhà, 2-3 tháng thay lõi lọc,nước rất sạch