[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nó là nghịch lý thế này : mới ra trường (đh) thì lương hơn hẳn đôi khác , gấp 3-4 lần (đấy là thời của em nhé) nhưng sau tầm chục năm sẽ bị tụt hậu về tầm nhìn với đội khác và từ đấy trở đi thì ko bao giờ đua được với đội khác, trừ 1 số bọn chuyển sang làm quản lý. Tại sao ? Tại vì làm nghề nào ăn nghề ý mà mã nguồn thì ko ăn được cụ ạ, còn nói mở cty hay làm app bán lấy xèng, nó ko hề đơn giản, phải trả giá bằng sức khoẻ.
Em thấy VNG quá hay chả cần lập trình gì hùn tiền mua game VLTK về và thành công rực rỡ.

VlP

Xe máy
Nó là nghịch lý thế này : mới ra trường (đh) thì lương hơn hẳn đôi khác , gấp 3-4 lần (đấy là thời của em nhé) nhưng sau tầm chục năm sẽ bị tụt hậu về tầm nhìn với đội khác và từ đấy trở đi thì ko bao giờ đua được với đội khác, trừ 1 số bọn chuyển sang làm quản lý. Tại sao ? Tại vì làm nghề nào ăn nghề ý mà mã nguồn thì ko ăn được cụ ạ, còn nói mở cty hay làm app bán lấy xèng, nó ko hề đơn giản, phải trả giá bằng sức khoẻ.
Cụ chuẩn rồi. Nói về phần lớn thì ko có tương lai, nhất chỉ coder đơn thuần. Ra làm riêng thì lại ghế ít đít nhiều, cũng chả dễ ăn @@

xinchaodongchi

Xe tăng
Đam mê game với thích máy tính thì chưa chắc đã giỏi lập trình đâu ạ. Con cụ phải học toán thật siêu thì mới ổn được.
Cụ nhầm rồi ạ. Siêu toán là để học triết, cntt ko cần đâu ạ. Thông minh là tốt, ko cũng dc. Cái chính là có đủ tâm huyết theo đến đâu.

Rivers

Xe container
Cụ đừng nhầm trẻ con mê game với mê lập trình nhé, khéo lại dung dưỡng cho nó nghiệm game là bủ mợ đấy :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ nhầm rồi ạ. Siêu toán là để học triết, cntt ko cần đâu ạ. Thông minh là tốt, ko cũng dc. Cái chính là có đủ tâm huyết theo đến đâu.
Nếu siêu toán thì cũng tốt mà cụ - mà nếu k siêu chắc ít nhất cũng phải giỏi?

tratida

Xe container
Vậy là lập trình cũng có lợi khi làm lãnh đạo nữa hả cu?
Lợi nhiều chứ cụ, cái gì phi logic là dễ nhận ra ngay, kể cả văn. Vì giờ người ta cũng lập trình AI làm văn thơ rồi.

Rivers

Xe container
e cũng sợ như vậy nên muốn hướng nó qua việc học để bớt game :))
Không phải sợ mà thế thật đấy cụ, đừng nhìn nó tí toáy máy tính nhiều mà bảo nó mê lập trình, lập trình nó khô và khó chứ không đơn giản như ngồi chơi game đâu cụ, game với lập trình nó chả liên quan gì tới nhau cả :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không phải sợ mà thế thật đấy cụ, đừng nhìn nó tí toáy máy tính nhiều mà bảo nó mê lập trình, lập trình nó khô và khó chứ không đơn giản như ngồi chơi game đâu cụ, game với lập trình nó chả liên quan gì tới nhau cả :))
haha cu cậu còn tìm key để crack game nữa đó cụ :))

teamee

Xe tăng
[/QUOTE]
Học toán tốt rất tốt cho lập trình. Hiện nay các trào lưu mới của cái gọi là cmkhkt 4.0 đều dựa vào nền tảng toán học rất nhiều.
Tất nhiên lập trình ứng dụng đôi khi chả cần quan tâm cái cốt lõi là gì. Nhưng những thằng nắm được kiến thức cốt lõi mới là chuyên gia và được trả lương hậu hĩnh.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
có cụ nào học lập trình như e fortran 77, turbo pascal, basic như e k ạ, e học từ những năm 1990 - 1991 trên các siêu máy tính xt & at-286, sở dĩ gọi là siêu vì nó vô giá, bán cả cái nhà ở hanoi chưa chắc đã mua được, e lập trình tương đối tốt và áp dụng nhiều vào công việc, nhưng đó tới giờ vẫn nghèo :D
Cụ chơi đến mềm nhũn thì hỏi sao k nghèo :))

dacootodau

Xe tăng
cái gì nó cũng có giá của nó và rủi ro nữa , nếu F1 nhà cụ nó đánh giá đúng được vấn đề thì tốt còn không thì khó nói lắm

wildcat74

Xe điện
Mai kia lập trình cũng là 1 kỹ năng công việc, giống như tiếng Anh bây h; ko có cũng ko chết, nhưng có sẽ tiện hơn. Máy tính sẽ ngày càng thông minh hơn, 1 số ngôn ngữ đơn giản như Python sẽ phổ biến cho người dùng phổ thông

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mai kia lập trình cũng là 1 kỹ năng công việc, giống như tiếng Anh bây h; ko có cũng ko chết, nhưng có sẽ tiện hơn. Máy tính sẽ ngày càng thông minh hơn, 1 số ngôn ngữ đơn giản như Python sẽ phổ biến cho người dùng phổ thông
Như vậy là nếu thêm kỹ năng lập trình từ nhỏ cũng k thừa phải k cụ?

kvboto

Xe container
Thằng nhỏ nhà em đang học tiểu học nhưng sử dụng máy tính ngoay ngoáy, toàn tự tìm hiểu và download các game của người lớn để chơi. Vào lớp thì chỉ thích giờ tin học vì được làm "trùm" trong lớp.

Thấy nó mê game và cũng có chút tìm tòi, sáng tạo nên em hỏi "sau này con sẽ chọn nghề gì ?" nó trả lời tỉnh bơ "con sẽ học lập trình, viết game để kiếm được nhiều tiền". Vẫn biết đây chỉ là sở thích nhất thời và không chín chắn nhưng tự nhiên em cũng thích cho con em theo nghề này.

Theo các cụ lập trình có dễ không? đòi hỏi những tố chất căn bản nào? thu nhập có cao không? và quan trọng hơn cả là có nên cho f1 của mình theo nghề này không?
- Nghề làm thật ăn thật, làm nhiều thu nhập nhiều, làm ít thu nhập ít không dùng nước bọt kiếm tiền được
- Cần có đam mê và trí tuệ
- Cụ xem Anh Bill Gates có làm hình mẫu cho cụ lấy được không nhé