[Funland] Lên lớp 1 nên cho học trường nào đây các cụ : Trường Làng, Đ Thị Điểm, Lê Quý Đôn...

L.C.D

Xe container
Em nghĩ người ta hay kêu ca trường công lập về cơ sở vật chất, phương pháp giảng dạy của giáo viên, thái độ của giáo viên và việc học nhồi nhét. Cả 3 cái này đều giải quyết được. Cơ sở vật chất thì trường công lập nhiều trường còn tốt hơn trường tư nhớ, phương pháp giảng dạy thì đúng là tệ, nhưng thử hỏi các cụ tại sao chúng nó về nhà các cụ chả chơi với nó, cứ phó mặc hết cho nhà trường dậy trẻ, còn việc học nhồi nhét thì các cụ đừng đòi con mình phải giỏi trong lớp là được, với cái hệ thống đó để đánh giá năng lực của một đứa trẻ là rất phiến diện, tốt nhất là quan tâm đến làm gì. Còn thái độ của giáo viên, em nghĩ các cụ thông minh hơn em để **** quyết cái đó. nhiều cụ cứ phàn nàn về việc một năm có vài dịp đến cám ơn giáo viên. Người ta dậy con mình cả năm trời, đến cám ơn một vài lần mà cảm thấy thế là quá đáng thì em cũng không có gì để nói. Việc học nhồi nhét thì đúng là khó rồi, nhưng nếu giải quyết được thái độ của giáo viên và tâm lý muốn con mình phải giỏi thì cũng không khó lắm.
Đồng tình với cụ ở điểm bôi đậm. Trong 1 số topic về giáo dục, e cũng phát biểu ý kiến như cụ, rằng ta trông 2 đứa con đã ong thủ rồi. Đằng này cô giáo hằng ngày trông mấy chục đứa trẻ, nếu mẫu giáo thì đủ các nhu cầu ăn uống ị đùn tè dầm nôn trớ khóc lóc mũi dãi... Nếu tiểu học thì vẫn vất ko kém vì chúng nó bướng bỉnh khó bảo hơn. Giờ ăn giờ ngủ cứ gọi là khản cổ. Thế nên e luôn tặng quà giáo viên trên tinh thần cảm ơn các cô đã chăm sóc và đỡ hộ e cái việc trông con, dạy con từ sáng đến chiều trong cả năm dài đi học, chứ ko vì e cần cô ưu ái gì con em cả.

daolan

Xe tải
Lại nói chuyện thái độ của giáo viên, ở đây em ko quy chụp vơ đũa cả nắm, nhưng thật em vẫn nhớ lần em đi họp phụ huynh cho con em ở trường đúng tuyến nhà em, tuổi cô còn ít hơn tuổi mình, phụ huynh ngồi dưới đa phần cứng tuổi hơn cô, cách cô giao tiếp nói chuyện cứ như người trên với kẻ dưới, và áp đặt, dẫn dắt các khoản phí ngoài lề :D (Cũng có thể có chủ trương chung rồi)
Lúc đó em chỉ nghĩ, với phụ huynh mà thế này, với các con thì còn thế nào...
Thế cho nên, với em thì môi trường học là quan trọng, em thích một môi trường thân thiện cởi mở, trẻ con được phép có ý kiến, được lắng nghe... dĩ nhiên đó là quan điểm của em, chứ bạn em cũng nhiều đứa quan điểm về chuyện con đi học là phải ép học, học càng nhiều càng tốt, luyện càng nhiều càng tốt, cái gì cũng có mặt nọ mặt kia, không thể bảo là quan điểm như em mới hay hoặc quan điểm như bạn em mới đúng.
Quan trọng là mình quan điểm thế nào và chọn trường theo tiêu chí ấy thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Các cụ cứ tố cô giáo bắt học thêm chứ cháu em xin đi học thêm cô còn chả nhận ấy

civictau

Xe tăng
Thôi, nghe các cụ phân tích em lại càng thêm hoang mang sờ tai.... Phát này em phải cố thật rồi, em đi nộp tiền cho con ở DTD đây, có cụ nào can em nữa không...8-> T7 này có cụ nào đưa con đi học ko ạ? Thôi em cứ cho Tham gia CLB tuổi thơ xem nhận thức của con đến đâu, có hào hứng đi học ko?

sthd

Xe lăn
Nhiều cụ bị ám ảnh bởi tiền, nhìn thấy ai cũng nghĩ người ta đang làm tiền mình. Cháu em học trường công chả hối lộ cô bg mà vẫn học tốt nhất lớp. Còn tết biếu phong bì thì là thể hiện lòng biết ơn thôi

fadco

Xe container
hà hà, cạnh nhà em có hàng xóm 2 con học trường công, 1 cu lớp 1 và 1 cu lớp 8, ko bao giờ thấy 2 cu này ra ngoài đường chơi bất kể thứ 7, chủ nhật hay ngày lễ vì còn bận đi học thêm, chỉ đúng 7 ngày tết là em thấy 2 cu đạp xe cả ngày trong khu, đến mùng 6 tết lại ko thấy đâu nữa rồi,nhìn vẻ mặt hớn hở của 2 thằng mà em thấy thương chúng nó, có thành thiên tài mà mất hết tuổi thơ có đáng ko?

fadco

Xe container
Thực nghiệm em thấy toàn bố mẹ thi chứ các cháu thi gọi là có :D
Chuẩn, nhà em cạnh nhà hiệu phó thực nghiệm đây, 5 tuổi thì qua gặp mặt làm quen, 6 tuổi cầm phong bì hơn ngàn $ đến nói chuyện nhá:))))))))))

sthd

Xe lăn
Học thêm hay ko là do bố mẹ cụ à. Nhiêu cháu học dtd về bm vẫn bắt học thêm đấy. Cháu em học tr công mà chơi hơi n luôn. Patin, oóc, vẽ hơi bị giỏi

Thiên Anh

Xe tải
Chưa có ai giúp :(. Em quote lại cái để nhờ các cụ mợ giúp em :)

Em thì đang nghiên cứu cho F1 năm tới chuyển trường. Hiện tại nhà em đang ở KĐM ở Hà Đông nên cho con học ở Đặng Trần Côn A - Thanh Xuân. Vừa qua hết kỳ 1 cháu học tốt.
Hiện tại vì công việc nên dự định lớp 2 sẽ chuyển học cho cháu lên phố. Hộ khẩu nhà e vẫn đề ở nhà tại Phường Minh Khai, quận 2 Bà Trưng. Vậy khi chuyển lên lớp 2 thì nên xin cho vào trường nào? Các cụ tư vấn cho em với. Nếu trường tốt, có quen biết giúp đỡ, giới thiệu cho em luôn thì tuyệt quá.

daolan

Xe tải
Nhiều cụ bị ám ảnh bởi tiền, nhìn thấy ai cũng nghĩ người ta đang làm tiền mình. Cháu em học trường công chả hối lộ cô bg mà vẫn học tốt nhất lớp. Còn tết biếu phong bì thì là thể hiện lòng biết ơn thôi
Đúng là có trường hợp này có trường hợp kia, có trường này có trường kia, thầy cô giáo cũng nhiều người có tâm và yêu nghề lắm cụ
Chỉ ko biết đa số thì nằm trong trường hợp nào thôi cụ nhỉ ;)
Chị đồng nghiệp chỗ em, 8/3 đi công tác không kịp qua thăm cô, tuần sau đi về thì bị mời lên gặp cô ngay vì con có vấn đề, đến gặp thì thấy vấn đề đó chẳng là vấn đề gì cả, chuyện trẻ con vớ vửn, chị cũng biết ý mang đồ qua biếu cô 8/3, cô lại vui vẻ xởi lời ngay
Dưng ngược lại, em cũng có một cô bạn học cũ làm nghề giáo, yêu nghề yêu học sinh cực kỳ, cho cô ý dậy trường nào cũng yêu trẻ con vậy thôi. Trẻ con gặp được các cô ý thì tha hồ mà thích, nhưng những cô như vậy thì phụ huynh bon chen chạy chọt xin vào lớp cô bằng được ý :D
Ô mà thôi, chuyện giáo dục nước nhà bàn mãi cũng không hết được :-B

lexusandbmw

Xe điện
trường Đoàn thị Điểm dc ko cụ nhể? năm sau f1 nhà em cũng đi học nhưng phí ở đó cũng cao, chất lượng em thấy bảo tốt.

vietran

Xe ba gác
hà hà, cạnh nhà em có hàng xóm 2 con học trường công, 1 cu lớp 1 và 1 cu lớp 8, ko bao giờ thấy 2 cu này ra ngoài đường chơi bất kể thứ 7, chủ nhật hay ngày lễ vì còn bận đi học thêm, chỉ đúng 7 ngày tết là em thấy 2 cu đạp xe cả ngày trong khu, đến mùng 6 tết lại ko thấy đâu nữa rồi,nhìn vẻ mặt hớn hở của 2 thằng mà em thấy thương chúng nó, có thành thiên tài mà mất hết tuổi thơ có đáng ko?
Con nhà em và mấy bà chị toàn học trường công gần nhà, đi chơi mái thoải mà vẫn học giỏi, đứa giờ đi làm chỗ ngon, đứa du học bên Mẽo, đứa vẫn đang học trường công...

Sô lếch Mù

Xe điện
Gd phải là chính cuộc sống mà trường học ko phải là nơi trẻ con đến để học mà để khám phá tri thức và thầy cô giáo chỉ nên đóng vai trò như một huấn luyện viên mà thôi.Kiến thức ko thể đc áp đặt thô thiển từ bên ngoài vào đứa trẻ mà phải làm sao khơi gợi cái say mê tò mò kham phá của chúng,chỉ khi đó gd mới thực sự cất cánh

mesyl

Xe hơi
Em có dự định cho con học trường Nguyễn Siêu, các cụ - mợ cho em hỏi là ở đó có lớp làm quen không a? bao giờ thì mở. Em tìm trên web của trường không có. Hay là em phải cho con làm quen ở DTD và LQD.

lexusandbmw

Xe điện
Nó mở rộng rồi và cái trường thứ 2 to đùng khu đô thị Cổ nhuế, ở gần bến xe Nam Thăng Long đấy cụ ơi.
Do đó, F1 thi vào cũng không khó khăn lắm đâu.
Tuy nhiên nó vẫn yêu cầu thi vì nó muốn lựa chọn các bé khá khá một tý vào trường.
Do đó, F1 nhà cụ nào lanh lợi một chút thì cứ thẳng tưng mà thi, chả phải xin xỏ gì cả.

Tuy nhiên, các cụ nào muốn xin thì chú ý một chút, tránh mất tiền qua cò vì các cô giáo trong trường cũng không có khả năng và không thể đảm bảo suất vào nhé.
Theo em biết thì các suất này chỉ dùng đối ngoại và các thành viên trong trường không bao giờ lấy tiền (toàn các cò bên ngoài lấy tiền bỏ túi riêng thôi).
thanks cụ cho thông tin

lexusandbmw

Xe điện
Nếu cụ chọn học lớp chất lượng cao DTD thì khoảng 5 tr/ tháng kể cả tiền ăn trưa +bữa phụ chiều và xe đưa đón. đóng từng tháng cũng đc. Lê Quý Đôn thì thu theo quý hoặc cả năm. Lê Quý Đôn đắt hơn tầm 1 tr/tháng, nhưng lại có xe đưa đón tận nhà, còn DTĐ thì phải ra điểm đón.
thanks cụ chắc năm sau em cho f1 học ĐTĐ

Darling Habour

Xe tải
Cohn nhà em đứa lớn học công cấp 2, học chính học thêm cả tuần liên miên không có thời gian nghỉ ngơi vui chơi. Trong khi đứa nhỏ học DTD thây học hành nhẹ nhàng 30' mỗi ngày vẫn ở top đầu (nhiều phụ huynh kêu Chương trình của DTD học nặng), nên cuối tuần nó thoải mái vui chơi đạp xe đá bóng và học 2 lớp ngoại khóa (tiếng anh ở trường ok rồi cũng không cần học thêm nữa, nếu học thêm chắc 1-3 triệu tùy trung tâm).

Một lý do nữa em vote cho DTD là bên cạnh môi trường học tốt, bạn học ngoan hơn (có thể bố mẹ có đk quan tâm hơn) nên các bạn rất ngoan. E cực stress với đứa lớn khi nó học đủ thứ linh tinh và thói xấu từ mấy thành phần cá biệt ở lớp nên cũng tính chuyển nốt sang học tư năm tới.

Nếu các cụ có đk, con có khả năng nên tìm trường học phù hợp cho các con có cơ hội phát triển tổt nhất, tuổi thơ của các con rất ngắn.

Thêm 1 điểm nữa, nếu con các cụ có thành tích học tập tốt, trường có kế hoạch đầu tư tiếp (chăm sóc các gà nòi, em tạm gọi thế với thằng bé nhà em), trong khi trường công, đứa lớn nhà em gần như tự bơi (các kỳ thi Olympic của bộ GDDT).

Chúc các cụ tìm được trường tốt cho các con.

xebuytmatphanh

Xe buýt
Các cụ có ai cho con học trường Việt Úc cũng nằm trong khu Mỹ Đình cho em xin chút ý kiến với. THam khảo trên web của trường thì học phí lớp bán quốc tế tầm 8 củ/ tháng còn lớp chất lượng cao cũng chỉ như DTĐ thôi. Không hiểu dín tý Úc vào có ăn thua gì không?

Patt

Xe tải
Các cụ có ai cho con học trường Việt Úc cũng nằm trong khu Mỹ Đình cho em xin chút ý kiến với. THam khảo trên web của trường thì học phí lớp bán quốc tế tầm 8 củ/ tháng còn lớp chất lượng cao cũng chỉ như DTĐ thôi. Không hiểu dín tý Úc vào có ăn thua gì không?
Việt Úc học phí đóng liền 1 nhát hơn trăm củ đấy cụ ạ.