Leo Fanxipang solo - tự kỷ hay thần kinh :)

Explorer

Xe buýt
Tối đến úp mặt vào tủ lạnh rồi vào giường, lo gì :))

Em hỏi ngu tí, không biết chân bị đứt dây chằng như em thì có leo được Fan không cụ nhỉ. Để chuẩn bị cho việc "hành hương" em vừa mua được đôi giày phượt rất ngon, nhưng chưa biết với cái chân mình có leo được không.
Em hỏi thêm câu nữa, em thấy tụi bạn leo Fan thường chụp ảnh ở chỗ có lá cờ đỏ giống như cột cờ, cụ thì lên đỉnh chụp với miếng inox, vậy chỗ cột cờ kia chưa phải là đỉnh hả cụ?
Cờ là các cháu đem theo chụp cho nó thêm yêu chế độ cụ ạ. Em nghĩ khác, nhỡ mai thay cờ khác thì em quê lắm nên thôi he he

Còn cụ muốn biết leo đc ko thì nên tự test ạ. Theo em nghĩ test đơn giản nhất là cụ đeo 1 cái balo 10kg, đi bộ liên tục khoảng 2 tiếng liên tục ko nghỉ. Sau đó kiếm cái thang bộ chung cư khoảng 10 tầng, leo lên xuống vài phát nữa. Nếu đc thế thì chắc chắn cụ leo đc

MrMilan

Xe điện
Leo fan ko khó quá như nhiều ngừoi tưởng tượng đâu, em bụng to, lười tập thể dụng mà vẫn đi được cơ mà. 2 ngày ko đươc thì 3 ngày, kiểu gì chả tới đích.
Cụ nào chịu khó tập thể dụng thì leo còn nhanh nữa. Ngày đầu tới 2k8, nghỉ một đêm, hôm sau đi tiếp lên đỉnh và về.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Cụ phổ biến thêm ít thông tin về 1 số kinh nghiệm rút ra sau chuyến đi với :D Ví dụ Nếu lần sau có đi nữa sẽ ko làm cái này, sẽ chuẩn bị thêm cái này...
Nếu muốn đi vào ngày vắng vắng ko đông quá (vì họ leo chậm mình cũng tắc) thì chắc nên đi vào thứ 3 thứ 4 giống cụ nhỉ.
Trang thiết bị leo Fan nên là những gì, áo mũ giầy quần găng khăn gậy.. có gì cần lưu ý đặc biệt ko
=D>

lx125_black

Xe container
Em đi từ 2007, nhìn cụ đi vẫn thấy thích :)

Mr.Chem

Xe điện
Cờ là các cháu đem theo chụp cho nó thêm yêu chế độ cụ ạ. Em nghĩ khác, nhỡ mai thay cờ khác thì em quê lắm nên thôi he he

Còn cụ muốn biết leo đc ko thì nên tự test ạ. Theo em nghĩ test đơn giản nhất là cụ đeo 1 cái balo 10kg, đi bộ liên tục khoảng 2 tiếng liên tục ko nghỉ. Sau đó kiếm cái thang bộ chung cư khoảng 10 tầng, leo lên xuống vài phát nữa. Nếu đc thế thì chắc chắn cụ leo đc
Hơ hơ...thế thì cháu dư sức rồi, lâu lâu nhà cháu vẫn tự thưởng cho mình 11 tầng chung cư. Còn đeo balo thì cháu chưa thử, qua Tết chắc nhà cháu test thử 1 tuần buổi sáng xem thế nào...cố gắng quyết tâm mang cái chân gãy lên được đỉnh Fan.

Cụ phổ biến thêm ít thông tin về 1 số kinh nghiệm rút ra sau chuyến đi với :D Ví dụ Nếu lần sau có đi nữa sẽ ko làm cái này, sẽ chuẩn bị thêm cái này...
Nếu muốn đi vào ngày vắng vắng ko đông quá (vì họ leo chậm mình cũng tắc) thì chắc nên đi vào thứ 3 thứ 4 giống cụ nhỉ.
Trang thiết bị leo Fan nên là những gì, áo mũ giầy quần găng khăn gậy.. có gì cần lưu ý đặc biệt ko
=D>
À vâng, có mấy thứ em thấy đáng quan tâm trong việc chuẩn bị.
Thứ nhất là nên đọc nhiều và xem thực sự mình cần gì. Chứ ko nên tham khảo 1 người duy nhất nào đó. Vì họ khác mình, thời điểm họ leo cũng khác mình nên phải rất cẩn thận sàng lọc những gì cần thiết nhất. Em tự kiểm điểm thấy mình chuẩn bị khá tốt.

* Về trang phục quần áo giầy dép
- Quần nên mua quần leo núi cho rộng, mặc quần bò chật rất khó leo, và ướt thì lâu khô.
- Giầy leo núi khác các loại giầy thường ở chỗ đế rất bám, mặt đế rộng, mua loại cổ cao thì giữ mắt cá chân ko bị đau lúc xuống dốc
- Tất loại thật dày để tránh bị phồng da chân do cọ xát trong giầy
- Mặc nhiều quần áo mỏng để nóng cởi ra lạnh mặc vào
- Balo mua đúng loại leo núi, có đai siết ở hông và ngực dễ chịu lúc di chuyển
- Mũ len ở trong nỉ ở ngoài quá chuẩn, vừa ấm lại vừa ko bị ngấm nước
- Nếu có lần sau em sẽ mang 1 cái ba lô bé hơn vì ko cần thiết phải mang nhiều đồ linh tinh thế.

* Về tư trang mang theo
- Em mang thừa mấy gói giấy ướt và giấy khô, 1 người chỉ cần 1 gói nhỏ giấy ướt, giấy khô là đủ.
- Nếu trời khô chỉ cần mang 1 đôi găng bảo hộ, em vứt đi 1 đôi cho đỡ nặng.
- Mang 1 gói kẹo socola là đủ, em mang bao nhiêu kẹo bánh mà ko ăn tí nào
- Trời khô chỉ cần mang thêm 1 đôi tất, thay trước khi đi ngủ. Em mang 4 đôi :)
- Nên mang kem chống nẻ môi, lúc về em bị nẻ toác môi :))

Nên nhớ chỉ có 1 đến 2 đêm trên núi nên mang càng hạn chế thì càng đỡ phải vác nhiều. Càng nhẹ leo càng nhanh, nhẹ thêm 1kg là thấy khác biệt rõ ràng

Hơ hơ...thế thì cháu dư sức rồi, lâu lâu nhà cháu vẫn tự thưởng cho mình 11 tầng chung cư. Còn đeo balo thì cháu chưa thử, qua Tết chắc nhà cháu test thử 1 tuần buổi sáng xem thế nào...cố gắng quyết tâm mang cái chân gãy lên được đỉnh Fan.

Nếu cụ qua được bài test thì cụ leo tốt ạ. Máu lên đi ạ, em lúc chuẩn bị đi cũng phân vân lắm. Nhưng em được cái máu, hứng lên là làm ko ai cản được he he

arsenal8660

Xe tăng
Lâu lắm mới thấy người leo đường này,năm 2008 vẫn chơi bên TTVNOL nhà cháu cũng leo đường này, mất 2 ngày, hồi đó còn rậm rạp lắm. :D
Thời trẩu tre đấy cháu leo Fan 2 lần/năm, lần leo trạm Tôn mất đúng 1 ngày (4h30sáng bắt đầu leo, 19h xuống tới nơi) :D, kể từ đó không đi thêm lần nào nữa.
Tháng 3 này cháu định đi lại trc khi làm xong cáp treo nhưng chắc phải đi trạm Tôn và 2 ngày chứ không đú dc nữa :D.

Hot Steel

Xe buýt
em hỏi chút các cụ ơi.
leo thì leo vào tháng mấy là hợp lý và đẹp nhất vậy các cụ?

pipe

Xe tăng
Bài hay quá... Em thích leo lắm nhưng sợ sức khỏe ddek đú đc

Lam_bang_a2

Xe buýt
Lâu lắm mới thấy người leo đường này,năm 2008 vẫn chơi bên TTVNOL nhà cháu cũng leo đường này, mất 2 ngày, hồi đó còn rậm rạp lắm. :D
Thời trẩu tre đấy cháu leo Fan 2 lần/năm, lần leo trạm Tôn mất đúng 1 ngày (4h30sáng bắt đầu leo, 19h xuống tới nơi) :D, kể từ đó không đi thêm lần nào nữa.
Tháng 3 này cháu định đi lại trc khi làm xong cáp treo nhưng chắc phải đi trạm Tôn và 2 ngày chứ không đú dc nữa :D.
Cụ trâu bò thế, 2 chật vật 2 ngày mới hoàn thành
Mà cụ chủ tự kỉ thế, leo 1 mình đi cùng đoàn trò chuyên mới vui lãi đỡ mệt

Cụ trâu bò thế, 2 chật vật 2 ngày mới hoàn thành
Mà cụ chủ tự kỉ thế, leo 1 mình đi cùng đoàn trò chuyên mới vui lãi đỡ mệt
Đúng như cụ nói, leo cùng 1 đoàn thì vui lúc dừng lại. Trò chuyện, lúc leo thì cũng ko ai nói chuyện với ai đâu vì rất mệt ạ.
Có vài điểm lợi khi leo 1 mình:
- Thời gian, đảm bảo là thời gian của mình, mình leo theo sức của mình, dừng chụp ảnh lúc nào tuỳ mình. Ko nhanh quá theo người khác cũng ko chậm quá ... 2 cái quá đấy đều gây ra mệt mỏi cả.
- Đi ít người thì Porter mang đồ cho mình chu đáo hơn, em bảo porter vác cho em 1 cái áo dầy và 1 cái túi ngủ, em sợ nhất là ko đủ ấm ban đêm.
- Đi 1 mình giống như thiền ấy, vui hay ko do mình cả, yên tĩnh trong không gian ấy cũng phê lắm. Ko phải cần thêm ai mới vui đâu ạ :)

Bài hay quá... Em thích leo lắm nhưng sợ sức khỏe ddek đú đc
hay quá em cũng đang muốn đi 1 chuyến xem thế nào :( nhưng sợ ko biết có nổi ko đây
Ko khó đâu ạ. Tuy nhiên ko nên chủ quan, nếu test bản thân thấy ok là đi được.

future neo 6845

Xe hơi
hay quá em cũng đang muốn đi 1 chuyến xem thế nào. Các Cụ thật tuyệt

babetnhe

Xe điện
Mình cũng đang lên kế hoạch leo Fan trước khi cáp treo nó hoàn thành, đang canh chừng vào mùa hoa Đôc quyên nở tầm tháng 3 , tháng 4 gì đó !
Băng tuyết vẫn đẹp nhỉ !

Sau_ruou

Xe tải
Cụ ơi, cụ đi solo thì giá 2,4 tr em nghĩ cũng bình thường không quá đắt đâu.

N68

Xe điện
Em tiếp ạ

Càng gần đỉnh 3140m, đường bắt đầu đóng băng và có tuyết bên đường. Nhiệt độ rất lạnh, nhưng do leo liên tục nên rất ấm

Tuyết trắng cạnh đường, mặt đường thì đóng băng, không khí thì mờ ảo cho cảm giác rất phê

Đi thêm 1 đoạn, chú em Porter gọi giật giọng, anh ơi đến đỉnh rồi ... quá phê.

Phần thưởng là 1 miếng băng đóng trên cái miếng inox he he

Chụp cùng với người bạn đồng hành Thái Lan Kog

Và 2 chị người Malaysia đêm trước ở chung trong trại 2800m

Sau nửa tiếng trên đỉnh, em định chờ trời hửng nắng để rình chụp những biển mây. Nhưng vì quá lạnh, và chưa chắc đã có nắng nên đành đi xuống

Toàn cảnh khu trại 2800m nhìn từ trên cao. Những đợt nghỉ lễ, toàn bộ khu này kín lều ngủ qua đêm. Có những đợt như 30/4 khu này có thể chứa tới 400 khách leo núi.

Em và chú Bình Porter xuống núi về đến Trạm Tôn lúc 3h30 kết thúc hành trình hành xác. 4h em quay lại SAPA về khách sạn tắm rửa thay quần áo. 4h30 xe khách đến đón xuống Lào Cai để ra ga tàu. 5h30 em xuống đến Lào Cai, ăn tạm 1 đĩa cơm rang. 6h30 em lên tàu ngủ 1 giấc về HN.

Em hết !

Phần tiếp sau là ảnh phong cảnh và băng giá em chụp trên đường đi. Em sẽ post sau. Thanks các cụ đã đọc bài
Em mới đọc bài của cụ thôi mà đã thấy bung biêng nghiêng ngả 8-|
Sức cụ quá khủng, quyết tâm & ý chí quá "ác" (like)

tranminhquan

Xe hơi
Luyện tập bền bỉ cho khỏe cái thằng người, công nhận thích thật. Chân cứng đá mềm, chúc chuyến đi thành công !

giangsuki

Xe ngựa
lão bị dây chằng lâu chưa, 11 tầng chung cư đi ko nó khác với đeo đồ leo núi với cái chân nếu là mới xong vụ hồi phục

MinhKhoi2007

Xe tăng
Hay thật, em đi bộ nửa tiếng đã mệt thì không leo được 1/5 quãng đường rồi.