Live show: Hành trình xuyên Việt

nguyenluong0100

Xe tải
Tổng kết xuyên Việt 2011

- Dẫn đường vệ tinh GPS có thì rất tốt. Nói thật sau 2 lần đi xuyên Việt em thấy nếu Vietmap bán giá 15 triệu em cũng mua. Tuy nhiên, bản đồ giấy (Tập bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam) rất rất rất cần phải có. Bản đồ giấy để xem tổng thể - bản đồ GPS để xem chi tiết.
e đã trả giá vì quên ko mang đi tập bản đồ.từ động thiên đường theo kế hoạch leo đèo ngang về nghỉ ở thiên cầm.gps ko đc vì 3g ko có.ra đến khe gát hỏi thăm thì họ chỉ rẽ trái đi đến ngã 3 rẽ phải vào QL12a =>tt Đồng Lê=>cảng Vũng Áng=>tt Kì Anh,đoạn giữa toàn đèo dốc chưa có trên bản đồ google map.lúc rời động thiên đường là 15h20 mà đến Kì Anh lúc 20h35...về nhà xem lại bản đồ giấy thì đến khe gát phải rẽ phải đi tl 2b đến cầu Gianh=>Kì Anh rất gần:((

tuanprado

Xe tăng
hi! hè vừa rồi em cũng 1 mình chạy xe từ kon tum về quê ở thái bình, xong hi háu chạy ra đồ sơn chơi, em định lên thăm thủ đô nữa nhưng mà lại thôi bác àh!
vì dịch vụ ngoài ấy quá chán, lần sau em về quê thì chỉ chơi quanh quanh với người nhà thôi chứ ko dám "du lịch"
ngẫm lại thấy hầu hết những người đã thoát ly khỏi miền bắc vào nam sinh sống đều ko quay trở về, em là hậu sinh, giờ mới hiểu 1 phần
dân miền nam nó hay chửi:' đồ bắc kỳ" cũng có nguyên nhân của nób-(b-(b-(b-(
Bạn này phát biểu chủ quan quá nhỉ. Tự biết là "hậu sinh" sao còn loạn ngôn...?:-??Tôi đi nhiều vì thế mới thấy: Ở đâu cũng thế thôi, có nơi hay, có nơi dở. Không thể kết luận như bạn được...

Chỉnh sửa cuối:

Chidokato

Xe tải
Cụ chủ làm ở VTC ạ

Chidokato

Xe tải
các cụ chạy kinh quá, em post bài này sau khi đi Nha Trang về. Em khời hành lúc 3h sáng đến cảng Nha Trang lúc 12.30 - trên đường có dừng xe 2 lần, 1 lần lái bậy ở Đồng Nai hết 3 phút và 1 lần ăn trưa ở Phan Rang đâu khoảng 40'

Đường ngày Tết ko vắng cũng ko đông, xe chạy thoải mái nhưng ko chạy quá nhanh được vì đi cùng 1 ông bạn cực cẩn thận, biển báo bao nhiêu ( vào đô thị, cấm vượt, hạn chế tốc độ, 40, 30... ) là tuân thủ bấy nhiêu... như đoạn từ ngã 3 Vũng tàu đi thẳng đồng Nai 2 bên là khu Công nghiệp có thể chạy 100kmh nhưng nó chỉ cho 50kmh thế mà cũng phải ì ì đúng 50~53kmh ko dám quá - chính vì thế thoát được mấy quả bắn tốc độ. Em đã bị 2 lần CSGT cần sổ ra soi BS xe xong lại đi vào, sợ xanh mặt hê hê.

1 vài chia sẻ của em sau chuyến đi Nha Trang bất đắc dĩ, đáng lẽ em đi XV cơ, nhưng cũng may có chuyến dọ thám này mà rút ra nhiều điều

Lúc đi 3h sáng thì đến 7h sáng thì qua Phan Thiết ăn luôn trên xe với đồ nguội mang theo, 10h10 ăn trưa ở Phan Rang, 12.30 đến bến cảng Nha Trang để ra các đảo (9 tiếng rưỡi). Chuyến về từ Nha Trang khởi hành lúc 13:00 và đến Saigon lúc 21:45 tức là 8 tiếng 45', có 2 lần dừng trên đường để toilet, còn ăn uống gì đều trên xe luôn. Bắn tốc độ khá căng, nhưng mặc dù đi phải theo biển báo rất cẩn thận mà đi 450km hết gần 9 tiếng là khá tốt.

Như vậy, để đi xuyên Việt, một ngày cần nuốt hết 600km trong 12~14 tiếng là rất khả thi.

2 vấn đề mình gặp phải cần lưu ý đó là sự buồn ngủ vì nắng chói vì sự đều đều trên chặng đường dài. Và rõ ràng sau 450km 2 chân có cảm giác hơi ê ê, giống như tách rời khỏi cơ thể, đặc biệt là chuyến về ngồi lỳ suốt 9 tiếng đã hạn chế máu lưu thông ở 2 chân từ đùi trở xuống.

Em mang theo chai nước Aquaphina 5 lít là ko cần thiết mà chỉ cần những chai nước 0.3 lít là tiện. Thùng nước đá to tốt hơn thùng nhỏ, nên mua loại bán sẵn trong Metro (35x35x50) vừa giữ lạnh thực phẩm nước uống, vừa cung cấp khăn lạnh ướt trị cơn buồn ngủ rất hữu hiệu, Bò húc hay cà phê chả ăn thua gì, buồn ngủ mắt vẫn thao láo mà cứ chợp và chao đi rất sợ. Thùng nước đồng thời là nơi gác chân nằm dài cho người ngồi sau ngủ khá tốt. Cần có thêm gối nệm để lót đầu cho gia đình kê ngủ trong cuộc hành trình.

Nắng trên quốc lộ khá gay gắt, cần dán kính chu đáo hoặc thủ sẵn băng keo hay đồ che chắn cần thiết.

Chú ý thời gian là rất quý nên các địa điểm nghỉ ngơi cần xác định trước và có bản đồ dẫn đường rõ ràng, nếu ko sẽ thâm lạm vào thời gian nghỉ ngơi, ăn ngủ của mình rất nhiều và lãng xẹt. Trang web vietbando là nơi tham khảo tốt - tuy nhiên nó là máy tính nên hay dẫn mình vào đường ngắn nhất khiến cho có khi chui vào cái hẻm bé xíu (trên bản đồ vẫn gọi là đường, phố) vừa lọt cái xe - bị dân tình lườm quá xá cỡ - trong khi chạy thẳng đường to, xa hơn chừng 700m lại đến nhanh hơn

GPS và con chuột cảnh báo súng bắn tốc độ có thì rất tốt, nhưng ko có thì thật ra cũng ko sao :D xxx rất hay bắn ngay sau bảng tròn viền đỏ 40 - tức là chỉ chạy 40km/h - Trong phía Nam lỗi đè vạch ko nghiêm trọng, vượt trái lấn đường ngược chiều là nguyên tắc, vượt phải hầu như ko ai sử dụng, trừ trường hợp có con lươn và đối tượng quá cứng đầu đi chậm nhưng ko nhường đường :D

Đèn sương mù màu vàng chạy đêm mới soi được và chạy được tốc độ cao, chứ ko thì chỉ tầm 50~60kmh là kịch :D

áp xuất lốp 4 bánh xe của em là 2,5kg đi đến Nha Trang đo thì nó tăng lên thành 2,7kg

Đường từ sân bay Cam ranh vào Nha Trang
Vợ 2 của cụ xuyên vịt sướng phải biết

xedieu

Xe cút kít
:)). Chuẩn đấy ạ!

Nguyen Binh Nguyen

Xe đạp
Nhà cụ xuyên việt bằng em nào đó, em soi mãi không ra

armyshophn

Xe hơi
Vợ chồng em cũng đang có dự định đi từ HN vào tp HCM. Đọc bài của cụ cũng rút được nhiều kinh nghiệm

tùng tổng

Xe tăng
cám ơn kinh nghiệm quá báu của gia đình cụ chủ nhiều ạ

los.angeles

Xe đạp
Website
vemaybay123.vn
hay nhỉ, bác có hình ảnh nào về du lịch hàn k bác, chia sẽ cho em với