[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

TrumVietnam2

Xe tải
Em U50 học ở Việt nam, qua Bắc Mỹ năm 44t, nghề thì ko phải nghề hot, ko quen biết quan hệ, làm cho Tây thời gian giờ có nơi nó mời e đi làm, muốn điều kiện gì cũng gật thậm chí để có dc em nó nhận cả nhà em luôn. Lương 6 chữ số nhé, ko phét đâu ạ!
Nên tuổi và nơi học ko quan trọng đâu!
Em tò mò quá, mới qua mấy năm mà cụ đc như vậy. Cụ bật mí "ko phải nghề hót" là lĩnh vực gì vậy.
Em đang chênh vênh quá, U50 nghĩ nghỉ 1 năm để gapyear mà giờ vẫn loanh quanh k biết sẽ ra sao tiếp năm 2024 này

The Killer

Xe điện
Em thoát vị đốt sống cổ lao động tay chân khó, nhiều lúc lẩn thẩn nghĩ không biết sa cơ lỡ vận là gì nữa, vào đọc thớt sang chấn tâm lý nhẹ.

xe đạp Japan

Xe tăng
Hôm nay lại có anh mới 54 tuổi đã thất nghiệp, ko biết làm gì. Các Cụ tư vấn cho anh ấy đi. Học Văn khoa hay Triết gì đó, lý luận trên cao cấp rồi.
Anh đó cùng cụ TTA giờ có thiếu gì nữa đâu mà cần đi làm như các U4x, U5x chứ.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
quan trọng là tuổi đời 50 nhưng tư duy như 20 là được
trong một số ngành nghề em đang làm, hiện đang phải cạnh tranh ác liệt với lứa 9x, gen Z, bọn chúng bán hàng livestream tiktok các kiểu, mình muốn tranh đua ko thể theo cách truyền thống
Thế nên phải tự học, học liên tục cả đời, mình ko làm được thì thuê nhân công ngoài, sẽ tốn kém hơn chút, còn hơn là bỏ cuộc
Tiếp nữa là sẵn sàng vứt bỏ tư duy, kinh nghiệm từ trước vì có thể cách đây 10-20 năm là đúng nhưng giờ là đồ bỏ
ví dụ những năm 2011-2015 chạy quảng cáo FB rất rẻ, ra rất nhiều đơn, nhưng giờ thì quá khó
hay những năm 9x, 200x mở được shop mặt phố Hàng Ngang Hàng Đào hay 1 sạp trong chợ Đồng Xuân thì chỉ có ngồi đếm tiền, giờ là xu hướng kinh doanh ol mới sống được
Ngành nghề bán sức lao động thì chân tay ko thể ăn nổi robot ( ngành logistic) hay lập trình viên đạt hiệu quả công việc thua xa AI
Ví dụ giờ em tuyển nhân viên, đào tạo lại từ đầu, thì có cụ nào u50 chấp nhận làm tờ giấy trắng ko ?

TrumVietnam2

Xe tải
Trước cũng nhiều thớt và nhiều ý kiến thành viên OF giờ trẻ ít, nhóm chơi diễn đàn này giờ tầm tầm U50 cả rồi vậy nên đề tài như chủ thớt nêu ra hay liên quan là cũng sôi nổi.
Có thớt các mợ cũng 8 dài dằng dặc.

zaiwaz123

Xe điện
Thời điểm nay giữ toàn mạng đã là may mắn lắm rồi, sức đâu mà giúp mấy ông ba lăng nhăng ngoài xã hội. Chệch hướng là vào lò luôn ý chứ.
Cháu chơi với nhiều 5x, 6x . Nói thì bảo láo . Cháu thấy nhiều ông khoe quan hệ, bốc phét chém gió hơn thần.
xã hội đã thay đổi quá nhiều, các ưu điểm của thế hệ đã ko còn nữa, kiến thức về khoa học, đời sống, xã hội đã quá lỗi thời. Còn khoe quen ông này bà nọ thì họ cũng đã im lìm sợ củi lửa…

TungThoc

Xe điện
Anh đó cùng cụ TTA giờ có thiếu gì nữa đâu mà cần đi làm như các U4x, U5x chứ.
Tiền phí môi giới của chỗ giới thiệu việc làm chưa chắc đã trả hết, có khi đang con nợ nần, mới đi làm được 1 năm thì bỏ, từ lúc còn trẻ đến giờ cứ đứng núi này trông núi nọ đổi việc liên tục tốn kém lắm. Giờ sổ hưu chưa có do chưa đến tuổi, vậy thì phải kiếm việc mà làm chứ ở nhà đuổi gà nghe vợ nó chì chiết thì chán ốm.
Ngã thì đứng dậy, thất bại là mẹ của thành công, cửa này đóng lại cửa khác mở ra... đấy trên mạng toàn viết vậy.

caisua

Xe lăn
Mụ nhà em 5 sọi, cty cho 2 lựa chọn: vào SG làm dự án hoặc ở lại HN nhưng xuống vị trí thấp hơn ăn nửa lương vì họ xóa vị trí đang làm. Dù công ty đối thủ câu kéo với lương cao hơn 25% nhưng cuối cùng vẫn ký 3 năm ở SG. Giờ được nửa năm rồi, tuần nào em cũng phải phi lên Nội Bài đón đưa chuyến khuya cho rẻ

Bino

Xe điện
A này có chế độ bảo hiểm thấp nghiệp ko cụ?

Vd như đi đâu có xe grab free, ốm đau có tổ y tế ở phường vào chăm sóc. Và xa hơn nữa là nếu 1 ngày xấu trời mọi ngừoi có phải đến thăm ko ạ?
Công chức NN ko tham gia BHTN. Như vậy cũng gay cho anh ấy.

Mụ nhà em 5 sọi, cty cho 2 lựa chọn: vào SG làm dự án hoặc ở lại HN nhưng xuống vị trí thấp hơn ăn nửa lương vì họ xóa vị trí đang làm. Dù công ty đối thủ câu kéo với lương cao hơn 25% nhưng cuối cùng vẫn ký 3 năm ở SG. Giờ được nửa năm rồi, tuần nào em cũng phải phi lên Nội Bài đón đưa chuyến khuya cho rẻ
Thảo nào tìm nhà cc quận nhất.

Đầu xù

Xe tải
Em cũng tâm tư cho 50 lắm đây. Bản thân đàn bà đã thiệt thòi, giờ 50 tuổi mà out thật em chưa nghĩ ra việc gì ngoài đi chạy grab :(

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em U50 học ở Việt nam, qua Bắc Mỹ năm 44t, nghề thì ko phải nghề hot, ko quen biết quan hệ, làm cho Tây thời gian giờ có nơi nó mời e đi làm, muốn điều kiện gì cũng gật thậm chí để có dc em nó nhận cả nhà em luôn. Lương 6 chữ số nhé, ko phét đâu ạ!
Nên tuổi và nơi học ko quan trọng đâu!
Nghề gì đó kụ

tunglam2806

Xe buýt
Em cũng tâm tư cho 50 lắm đây. Bản thân đàn bà đã thiệt thòi, giờ 50 tuổi mà out thật em chưa nghĩ ra việc gì ngoài đi chạy grab :(
Đàn bà thì đi làm công việc khác mợ ạ. Vd như trông trẻ con, giúp việc theo h. Chứ lao ra đường làm j cho nó mệt rồi ốm đau tiền thuốc thang quá tội.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tiền nhiều để làm giè! Đấy là em chích lời kụ Qua

CuongNguyenPhuc71

Xe container
quan trọng là tuổi đời 50 nhưng tư duy như 20 là được
trong một số ngành nghề em đang làm, hiện đang phải cạnh tranh ác liệt với lứa 9x, gen Z, bọn chúng bán hàng livestream tiktok các kiểu, mình muốn tranh đua ko thể theo cách truyền thống
Thế nên phải tự học, học liên tục cả đời, mình ko làm được thì thuê nhân công ngoài, sẽ tốn kém hơn chút, còn hơn là bỏ cuộc
Tiếp nữa là sẵn sàng vứt bỏ tư duy, kinh nghiệm từ trước vì có thể cách đây 10-20 năm là đúng nhưng giờ là đồ bỏ
ví dụ những năm 2011-2015 chạy quảng cáo FB rất rẻ, ra rất nhiều đơn, nhưng giờ thì quá khó
hay những năm 9x, 200x mở được shop mặt phố Hàng Ngang Hàng Đào hay 1 sạp trong chợ Đồng Xuân thì chỉ có ngồi đếm tiền, giờ là xu hướng kinh doanh ol mới sống được
Ngành nghề bán sức lao động thì chân tay ko thể ăn nổi robot ( ngành logistic) hay lập trình viên đạt hiệu quả công việc thua xa AI
Ví dụ giờ em tuyển nhân viên, đào tạo lại từ đầu, thì có cụ nào u50 chấp nhận làm tờ giấy trắng ko ?
Chắc món bóc dán kính cường lực phỏng kụ. Bóc hỏng đền màn rén phết

Khongdanhvong

Xe điện
Em tưởng u50 về nhận lương hưu, chăm cháu chứ mợ 😊

• Vodka
Reactions: wiv

TungThoc

Xe điện
U50 khi mất việc nếu có tiền Bảo hiểm xã hội thất nghiệp thì hết thời gian hưởng thất nghiệp nhớ nộp tiền nối hạn thẻ BHYT vì trong thời gian thất nghiệp thì vẫn được bao tiền BHYT, nếu mà làm nhà nước thi mất việc sẽ phải mua ngay thẻ BHYT vì nhà nước thì không có tiền thất nghiệp.
Mà tuổi cao là buồn vì mất việc là hay đau ốm lắm, không có thẻ BHYT là tiền viện phí nộp nhiều khủng khiếp luôn.