[Thảo luận] Lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình trên cao tốc Bắc Ninh - Hà Nội

826

Xe đạp
Hôm nay đứa em của em đi xe máy trên cao tốc Hà Nội - Bắc Ninh theo chiều từ Hà Nội về thì bị xxx tóm ở chỗ lối lên quốc lộ 3 đi Thái Nguyên vì lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình phạt 300k.
Em em nó đi ở làn thứ 2 tính từ giải phân cách. Nó cũng không nhớ là lúc đó nó đi sát bên trái hay bên phải làn đó,nó chỉ nhớ lúc đó đang chạy cũng khá nhanh tầm 60km/h.
Các cụ cho em hỏi là xxx bắt lỗi đó đúng hay sai ợ?
Năm ngoái có cụ đi lễ bà chúa kho cũng đi làn đó nhưng bị vịn lỗi sai làn,bây giờ xxx bảo không sai làn nhưng bắt lỗi không đi sát bên phải theo chiều đi của mình.
Theo em thì em nghĩ làn của tôi,tôi đi thế nào thì tôi đi miễn sao đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác,chả nhẽ lúc đường vắng vẻ tôi vẫn phải chạy sát cái vạch màu trắng 20cm? Em nghĩ cũng có đôi chút vô lý nhưng trong nghị định 71 có ghi phạt 200 - 400k lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình.
Các cụ thông thái giải thích giúp em và em của em với ạk. Vodka các cụ trước.

suzu37

Xe container
Không nhớ đi sát bên nào trong làn giữa thì chịu rồi cụ ơi.

Điều 9 luật gt có quy định rồi mà.

Nhưng được cái ác là lỗi này xxx ít vịn, giừ lôi ra vịn, em dự xxx là ofer :D :P

À, 71 giờ không sử dụng nữa mà thay băng 171, mức phạt vẫn thế ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dhcuong84

Xe buýt
Hôm nay đứa em của em đi xe máy trên cao tốc Hà Nội - Bắc Ninh theo chiều từ Hà Nội về thì bị xxx tóm ở chỗ lối lên quốc lộ 3 đi Thái Nguyên vì lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình phạt 300k.
Em em nó đi ở làn thứ 2 tính từ giải phân cách. Nó cũng không nhớ là lúc đó nó đi sát bên trái hay bên phải làn đó,nó chỉ nhớ lúc đó đang chạy cũng khá nhanh tầm 60km/h.
Các cụ cho em hỏi là xxx bắt lỗi đó đúng hay sai ợ?
Năm ngoái có cụ đi lễ bà chúa kho cũng đi làn đó nhưng bị vịn lỗi sai làn,bây giờ xxx bảo không sai làn nhưng bắt lỗi không đi sát bên phải theo chiều đi của mình.
Theo em thì em nghĩ làn của tôi,tôi đi thế nào thì tôi đi miễn sao đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác,chả nhẽ lúc đường vắng vẻ tôi vẫn phải chạy sát cái vạch màu trắng 20cm? Em nghĩ cũng có đôi chút vô lý nhưng trong nghị định 71 có ghi phạt 200 - 400k lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình.
Các cụ thông thái giải thích giúp em và em của em với ạk. Vodka các cụ trước.
Nghị định 171 - Điều 6 - Khoản 4 (mức phạt 200k - 400k) - điểm g:
g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
Cụ nên phân biệt rõ: "đi bên phải" và "đi sát bên phải" là 2 khái niệm khác nhau. Điểm này dùng để phạt trong trường hợp đường 2 chiều, nhưng điều khiển xe không đi bên phải, mà lại đi sát bên trái đường - gây cản trở cho những người đi chiều ngược lại (kiểu đi trái đường một đoạn rồi rẽ cho tiện ấy, đỡ phải sang đường) - nhưng luật thì không phạt được lỗi đi ngược chiều (vì là đường 2 chiều). Chỉ đơn giản thế thôi.
Trường hợp của em cụ, nếu đường có vạch kẻ hoặc giải phân cách chia thành 2 chiều đi ngược nhau thì không có lỗi này. Nếu đường không phân chia thành 2 chiều đi ngược nhau, thì em cụ có đi sát bên trái mới bị phạt, còn đi "không sát bên phải" không phải là lỗi. Thêm nữa, việc đi sang phía bên trái để tránh chướng ngại vật, đường xấu...cũng không vi phạm lỗi này.

vùng ven đô

Xe buýt
g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
Cụ nên phân biệt rõ: "đi bên phải" và "đi sát bên phải" là 2 khái niệm khác nhau. Điểm này dùng để phạt trong trường hợp đường 2 chiều, nhưng điều khiển xe không đi bên phải, mà lại đi sát bên trái đường - gây cản trở cho những người đi chiều ngược lại (kiểu đi trái đường một đoạn rồi rẽ cho tiện ấy, đỡ phải sang đường) - nhưng luật thì không phạt được lỗi đi ngược chiều (vì là đường 2 chiều). Chỉ đơn giản thế thôi.
Trường hợp của em cụ, nếu đường có vạch kẻ hoặc giải phân cách chia thành 2 chiều đi ngược nhau thì không có lỗi này. Nếu đường không phân chia thành 2 chiều đi ngược nhau, thì em cụ có đi sát bên trái mới bị phạt, còn đi "không sát bên phải" không phải là lỗi. Thêm nữa, việc đi sang phía bên trái để tránh chướng ngại vật, đường xấu...cũng không vi phạm lỗi này.
E cũng có cách hiểu giống như cụ này. Mời cụ một ly nhé.

acura_hoankiem

Xe hơi
Thế có nghiã trong trường hợp này là phạt oan à.

dotung

Xe tải
Tóm lỗi này là tóm láo rồi. Hn-BN đâu có biển phân làn xe.

hn03

Xe điện
Đường này ko phân làn theo phương tiện mà phân theo làn theo tốc độ. Nếu chạy 60 thì chaỵ làn 2 là được. Nhưng ko thể nói "làn tôi, tôi muốn đi ở đâu cũng được" Xe máy chaỵ được tốc độ tối đa làn này là bn? Chắc chắn thấp hơn tốc độ tối đa làn là 80km/h. Vậy phải đi sát mép bên phải, nhường đường cho xe có tốc độ cao hơn. Phạt có vẻ ko sai.

dhcuong84

Xe buýt
Đường này ko phân làn theo phương tiện mà phân theo làn theo tốc độ. Nếu chạy 60 thì chaỵ làn 2 là được. Nhưng ko thể nói "làn tôi, tôi muốn đi ở đâu cũng được" Xe máy chaỵ được tốc độ tối đa làn này là bn? Chắc chắn thấp hơn tốc độ tối đa làn là 80km/h. Vậy phải đi sát mép bên phải, nhường đường cho xe có tốc độ cao hơn. Phạt có vẻ ko sai.
Trường hợp như cụ nói thì bị phạt như sau:
Nghị định 171 - Điều 6 - Khoản 3 (100k - 200k) - điểm d:
d) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;

Quy định xe chạy tốc độ thấp hơn đi về bên phải, có nghĩa là nói đến "tốc độ chạy thực tế trên đường", chứ không phải "tốc độ giới hạn tối đa". Xe moto chạy 60km/h vẫn nhanh hơn xe ô tô chạy 50km/h, và 2 xe cũng chả vi phạm quy định nào.

dhcuong84

Xe buýt
Cụ hn03 để cho em một cái màn 9700 xịn với giá ưu đãi với?

CLPT

Xe tải
Em cũng là Fan BB đây cụ ơi, Em muốn 1 cục pin hịn cho 87c.

Chỉnh sửa cuối:

thuong_dentis

Xe tăng
Phạt đúng đấy, chỗ đó là vạch kẻ liền. Theo nghị định 171 phạt 2-400k

xecoibn

Xe tải
Các cụ phải phân biệt rõ, cái vạch liền đó có bề rộng 20cm
tức là nó là danh giới lề đường, xe cơ giới không được đi vào (khi cần thiết vẫn được đi vào), bên trong nó là lề đường và phần đường dành cho xe thô sơ.
Xe motor >70cc được phép đi đường này và được gọi là xe cơ giới --> không đi vào lề đường.
Do đó, đương nhiên là phải đi chung với làn xe tải rồi.
xxx ở đây bắt sai, vì theo xxx là motor phải đi vào trong cái vạch kẻ liền to 20cm đó.

Em thấy có cụ nói đường này là cao tốc, xe motor không được đi vào làn xe cơ giới, phải đi vào phần lề đường. Xin giải thích với các cụ là đường này không có biển báo đường cao tốc nào cả, tại các lối lên đường này chỉ có biển cấm xe thô sơ và xe <70cc thôi. Như vậy xe motor >70cc được phép đi. Có thể nhiều cụ đi 4b không thích xe 2b đi chung làn ở đường này, nhưng về luật thì 2b không sai (mặc dù nên đi vào cái dải dành cho xe thô sơ đó để an toàn).
Nhưng nếu các cụ đôi khi phải đi 2b hoặc người nhà các cụ đi 2b mà bị xxx phạt thì sẽ có suy nghĩ khác.
Ngày nào em cũng đi đường này nên biết rất rõ, hầu như tất cả những ai lần đầu đi 2b đường này đều bị xxx bắt lỗi này.

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
.
đường cao tốc hà nội bắc ninh có 3 làn trong đó 2 làn bên trái dành cho ô tô. em cụ đi như vậy bị phạt là đúng rồi và em cũng ủng hộ phải phạt vì xe máy chạy vào làn ô tô trên đường cao tốc gây nguy hiểm cho các phương tiện đang tham gia giao thông

hgb

Xe container
đường cao tốc hà nội bắc ninh có 3 làn trong đó 2 làn bên trái dành cho ô tô. em cụ đi như vậy bị phạt là đúng rồi và em cũng ủng hộ phải phạt vì xe máy chạy vào làn ô tô trên đường cao tốc gây nguy hiểm cho các phương tiện đang tham gia giao thông
Cụ đã nhầm đấy ạ. Dg đó chỉ có 2 làn; giới hạn 80 thôi, còn phần kia là lề dg như cụ xecoibn nó ở trên . Đây

826

Xe đạp
Những khi em đi 2 bánh em cũng ít khi đi vào làn trong cùng,tru khi lan thứ 2 và thứ 3 gần dải phân cách có nhiều oto quá thì mới đi sát vào trong. ngay xưa đi sát vào trong em phai dắt bộ mấy lần rùi ạ vì dính đinh. Cho nên mong các cụ đi 4b thông cảm cho những người đi 2b.

TaxiHN

Xe hơi
Bị xxx lừa vào rọ rồi. Khổ thân em cụ.

pnew

Xe điện
Đường nào chẳng có bên phải đâu chí có đường 2 chiều. Thế nào là "bên phải theo chiều đi của mình"? bên phải mà còn đường đủ điều kiện để đi được thì đã đi ở bên phải chưa? Theo em lý luận của cụ chưa đúng. Đây là hành vi vi phạm luật nhưng xxx thường không xử lý lỗi này nên khi bị phạt cảm thấy bức xúc.

soledad88

Xe buýt
Xlỗi cụ tẹo, e đọc nhanh níck cụ lại thành thương điên :D

Đường hn bn này phân làn tốc độ 80 và 60, em cụ chủ chạy xe máy làn 2 không quá 60km/h thì chả vi phạm gì. Bọn c.a bố láo năm ngoái đã phải xin lôi 1 cụ ofer với lỗi này rồi mà giờ vẫn đâu vào đấy

windys

Xe tăng
Em không rõ hình dáng cái đường đấy như thế nào, nhưng nếu có giải phân cách cứng ở giữa thì bị phạt sai cụ ạ

Lỗi không đi về phía bên phải theo chiều đi của mình, áp dụng cho các trường hợp đường k có phân cách hoặc k chia bằng vạch mà cụ đi ở lền bên trái theo chiều đi của mình. Hoặc có chia vạch mà cụ đi sang phần dành cho xe ngươc chiều (cái này giống như là lỗi sai phần đường) hoặc có phân cách cứng mà cũng đi sang phần ngược lại.