[Funland] Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường hay vượt đèn đỏ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Nói thế thì em định vượt đèn đỏ thật nhưng thấy CA ra tóm em lại rẽ thì có cãi như cụ đc ko? Cứ vượt qua cái vạch trong lúc đèn đỏ là vượt rồi
1 đỏ 1 xanh vậy vượt đỏ hay tuân thủ xanh? Luật không đánh đố nên đi qua đèn đỏ nhưng không đi thẳng thì không gây nguy hiểm, vậy sao bắt lỗi vượt đèn đỏ? Nên nhớ luật đứng về phía dân cụ nhé, nếu có xung đột thì người làm luật phải chịu thiệt trước và tìm cách sửa nó. CA mà tóm cụ ở vạch đích bên kia đường đi thẳng thì cụ không chối được.

Slimz

Xe buýt
Kể ra trog Of có bác nào làm csgt thì tốt, giải thích luật cho ae nhờ =))

XSim

Xe container
Nói thế thì em định vượt đèn đỏ thật nhưng thấy CA ra tóm em lại rẽ thì có cãi như cụ đc ko? Cứ vượt qua cái vạch trong lúc đèn đỏ là vượt rồi
Cãi được chứ cụ, phải sang hẳn bên kia mới hoàn thành lỗi vượt đèn đỏ.

Xuân Bách

Xe buýt
Lúc đầu e nghĩ là sai vạch nhưng e chắc là e sai. Đây là vượt đèn đỏ nhưng với điều kiện phải có biển R411.

thanhgamo

Xe container
Chỗ này em không đồng tình, đèn là đèn, vạch là vạch.
Cụ đứng ở làn đi thẳng, nếu đèn xanh mà cụ rẽ thì mới là lỗi vạch.
Đằng này đèn đỏ cụ rẽ thì là lỗi đèn.
Nếu thế mà vẫn không đồng tình nữa thì vác xe ra thí nghiệm luôn, cãi nhau thắng xxx mới ghi nhận :D
Từ tư duy trừu tượng đến trực quan sinh động.

Giangkpi

Xe buýt
Theo em suy luận thế này, đèn ko phải của làn nào, đèn là của cả cái đường đấy, vì vậy đèn rẽ xanh thì đc phép rẽ, đèn thẳng xanh thì đc đi thẳng. Vì vậy có thể dễ dàng kết luận lỗi của cụ chủ rồi.

Slimz

Xe buýt
Theo em suy luận thế này, đèn ko phải của làn nào, đèn là của cả cái đường đấy, vì vậy đèn rẽ xanh thì đc phép rẽ, đèn thẳng xanh thì đc đi thẳng. Vì vậy có thể dễ dàng kết luận lỗi của cụ chủ rồi.
Nói như bác thì bác chủ đã ko bị phạt :))

Giangkpi

Xe buýt
Nói như bác thì bác chủ đã ko bị phạt :))
Ý em là cụ chủ ko tuân thủ vạch kẻ đường, ko dính lỗi đèn đỏ, em thấy có cãi thì cãi như vậy hợp lý hơn, csgt ko thể chứng minh cái đèn nào là của phần đường nào, thực tế là của tất cả các phần đường

Bopbi_hsgs

Xe container
Ý em là cụ chủ ko tuân thủ vạch kẻ đường, ko dính lỗi đèn đỏ, em thấy có cãi thì cãi như vậy hợp lý hơn, csgt ko thể chứng minh cái đèn nào là của phần đường nào, thực tế là của tất cả các phần đường
Cụ thớt vi phạm GT, có khi đưa xiền cho xxx để bỏ qua lỗi vi phạm, chứ nếu xin bb thì có thể chả bị mất đồng nào

TuyPhong03

Xe tải
Em thấy nhiều cụ phân tích là lỗi vượt đèn đỏ cũng có lý. Nhưng nếu đã bắt lỗi sai thì các dẫn chứng cho lỗi đấy đều phải đúng về luật, có cụ đã phân tích có thể bắt lỗi sai biển báo vạch kẻ đường.
Theo quan điểm của em nếu bắt lỗi vượt đèn đỏ thì chỗ đấy phải phân làn. Làn đi thẳng riêng, làn rẽ phải riêng chứ theo hướng mũi tên thì chưa đủ cơ sở để phạt lỗi đấy.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ đứng ở làn đi thẳng, nếu đèn xanh mà cụ rẽ thì mới là lỗi vạch.
Đằng này đèn đỏ cụ rẽ thì là lỗi đèn.
Nếu thế mà vẫn không đồng tình nữa thì vác xe ra thí nghiệm luôn, cãi nhau thắng xxx mới ghi nhận :D
Từ tư duy trừu tượng đến trực quan sinh động.
Đèn với vạch nó độc lập cụ nhé. Cụ thích đặt thành tiêu chuẩn kép để tuân thủ thì cũng tốt nhưng để cãi nhau với các anh khi lỡ bước thì là tự tay bóp dế đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em thấy nhiều cụ phân tích là lỗi vượt đèn đỏ cũng có lý. Nhưng nếu đã bắt lỗi sai thì các dẫn chứng cho lỗi đấy đều phải đúng về luật, có cụ đã phân tích có thể bắt lỗi sai biển báo vạch kẻ đường.
Theo quan điểm của em nếu bắt lỗi vượt đèn đỏ thì chỗ đấy phải phân làn. Làn đi thẳng riêng, làn rẽ phải riêng chứ theo hướng mũi tên thì chưa đủ cơ sở để phạt lỗi đấy.
Nếu ở đó có biển 411, 412 thì bị lỗi đèn đỏ cụ ạ, vì khi đó chủ thớt đi vào làn phải đi thẳng, mà ở đó lại có đèn tín hiệu gt (đỏ cho làn đi thẳng, đèn xanh cho làn rẽ)

XXX Mà bắt lỗi sai làn or đèn đỏ đều 4-6tr :(

Ngobcool

Xì hơi lốp
Nếu đèn xanh theo hướng dẽ phải mà cụ ở làn đi thẳng dẽ phải thì lỗi ko tuân thủ vạch kẻ đường thôi. Lỗi này mấy trăm k thôi, còn cụ có đi thẳng đâu mà vượt đèn đỏ. Phải tìm hiểu luật, chứ mấy a pikachu hay bát nháo với ai yếu tim lắm

Xe bọ xít

Xe container
Nếu ở đó có biển 411, 412 thì bị lỗi đèn đỏ cụ ạ, vì khi đó chủ thớt đi vào làn phải đi thẳng, mà ở đó lại có đèn tín hiệu gt (đỏ cho làn đi thẳng, đèn xanh cho làn rẽ)

Cụ lai tìm hiểu thêm thế nào là "Làn đường" nhé, đây chỉ là ko tuân thủ hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.

giangdang1

Xe tải
Cám ơn các cụ đã thảo luận :) em hóng để lỡ có dính cước chỗ này thì còn biết cãi. Qua đây mới thấy nhiều cụ hiểu về luật và quy chuẩn lỗ mỗ thật :P

Opel Astra

Xe điện
Đâu có bác: Cái đèn đỏ, tại #1, nó áp dụng cho các làn đường khác, trừ làn rẽ phải, có 1 cái Đèn xanh độc lập.

Tức là, cái làn đường mà bác chủ thớt xuất phát từ đó, cũng đang sử dụng Đèn đỏ.

tlgod

Xe buýt

cái này là bác nhầm rồi, trong Luật giao thông đường bộ: Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ
- Tín hiệu đèn giao thông thuộc khoản 3, trong đó b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
- biển 411, 412 thuộc khoản 4. Biển báo hiệu đường bộ.

và căn cứ khoản 5 điều 5 ND 100 và NĐ 123
5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

Nên đi thẳng qua đèn đỏ thì dính lỗi ko chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông, không cần phải có biển 411, 412