[Funland] Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường hay vượt đèn đỏ?

NNS

Xe ngựa
Hi, nếu là cụ hiểu theo cách như thế thì cũng tốt thôi :D chỉ là cách hiểu của cụ và em không giống nhau. Dù sao, em cũng cố gắng không đặt bản thân vào những trường hợp như trên, không cần thiết phải bị CSGT dừng xe rồi lại mất thời gian lằng nhằng thì tránh được cứ tránh.

Hệ thống Luật nói chung và Luật GTĐB nói riêng của VN ta vẫn trong quá trình hoàn thiện và vẫn liên tục được điều chỉnh để ngày càng chặt chẽ và hiệu quả hơn. Nhưng về cơ bản thì ở thời điểm hiện tại vẫn còn những hạn chế và chưa hoàn toàn đồng bộ, khiến cho Luật còn tồn tại những kẽ hở và những điểm chưa sát với thực tế, gây ra nhiều tranh cãi.

Giữa đúng luật và sai luật đôi khi khá là mong manh, thay đổi chỉ bởi dấu "." dấu "," dấu ";"

Dù Luật có kín kẽ hay chưa thì Luật cũng sinh ra là để giữ cho hoạt đông, cuộc sống của xã hội, của mỗi người được an toàn hơn và tốt đẹp hơn. Tự giác tuân thủ và làm theo quy định của pháp luật vẫn sẽ là điều nên làm/cần làm để góp phần thúc đẩy xã hội và bản thân tốt đẹp hơn, an toàn hơn.
dạ, đã luật thì ko thể có nhiều cách hiểu đc ạ, chỉ có thể 1 cái đúng và các cách khác là sai. để luật có thể hiểu theo nhiều cách mà vẫn .... đúng thì là luật vứt đi, thèng nào ban hành??? đáng bị xử tội.
nên ko thể có nhiều cách hiểu luật đâu mà chỉ là hiểu sai luật, hoặc do cố tình đánh lận con đen, hoặc do vô tình kêm hiểu biết mà hiểu sai ạ. :))

adxnguyen

Xe tăng
dạ, đã luật thì ko thể có nhiều cách hiểu đc ạ, chỉ có thể 1 cái đúng và các cách khác là sai. để luật có thể hiểu theo nhiều cách mà vẫn .... đúng thì là luật vứt đi, thèng nào ban hành??? đáng bị xử tội.
nên ko thể có nhiều cách hiểu luật đâu mà chỉ là hiểu sai luật, hoặc do cố tình đánh lận con đen, hoặc do vô tình kêm hiểu biết mà hiểu sai ạ. :))
Uầy, cụ nhây thế nhỉ

Ok nếu cụ muốn hiểu đúng thì em nhắc lại nhé: Luật là dựa trên văn bản cụ thể, có số hiệu văn bản Luật cụ thể, có điều/mục cụ thể để được trích dẫn chi tiết khi Luật được áp dụng và triển khai.

Ở ý kiến của em trên kia đã trích dẫn rõ điều/văn bản Luật làm cơ sở. Nếu cụ thực sự muốn tranh luận để hiểu đúng, hiểu rõ Luật như cụ nói, kính mời cụ trích dẫn Luật cụ thể để biện chứng cho điều cụ muốn nói (trên 1 trục đường, ở 1 điểm ngã tư giao thông: đèn đi thẳng, vạch đi thẳng, không liên quan gì tới đèn rẽ)

NNS

Xe ngựa
Vui 1 tí nhá, không có ý tranh cãi hơn thua gì với cụ :
Đoạn này của cụ làm em nhớ tới cái bộ đèn/vạch ở chỗ đầu phố Hàng Đậu rẽ ra Trần Nhật Duật =))
em thì chả nhớ cái bộ đèn vạch đó nó ra sao, cụ có ảnh thì cho xem cái xem nó ra sao. Tuy nhiên em nhận thấy cụ hiểu luật hơi bị lệch.
mũi tên kẻ đường chả xung đột gì với đèn cả. Trong luật nó ko gọi đó là xung đột, xung đột là những trường hợp như vạch mắt võng, vạch rẽ phải nhưng lại đèn đỏ ko cho rẽ phải chẳng hạn, hay đèn đỏ rồi nhưng csgt nó vẫy bảo đi chẳng hạn, hay đèn xanh nhưng csgt giơ tay bắt dừng.... đó mới là xung đột và mình phải tuân theo cái có hiệu lực cao hơn

NNS

Xe ngựa
Uầy, cụ nhây thế nhỉ

Ok nếu cụ muốn hiểu đúng thì em nhắc lại nhé: Luật là dựa trên văn bản cụ thể, có số hiệu văn bản Luật cụ thể, có điều/mục cụ thể để được trích dẫn chi tiết khi Luật được áp dụng và triển khai.

Ở ý kiến của em trên kia đã trích dẫn rõ điều/văn bản Luật làm cơ sở. Nếu cụ thực sự muốn tranh luận để hiểu đúng, hiểu rõ Luật như cụ nói, kính mời cụ trích dẫn Luật cụ thể để biện chứng cho điều cụ muốn nói (trên 1 trục đường, ở 1 điểm ngã tư giao thông: đèn đi thẳng, vạch đi thẳng, không liên quan gì tới đèn rẽ)
ô hay, thì hiển nhiên thằng nào có hiệu lực thằng đó, có thằng nào phủ quyết thằng nào đâu mà xung đột? đèn đỏ đc rẽ phải, thì phải rẽ theo cái vạch kẻ đường đó, nếu có

DurexMsize

Xe máy
Theo e thì cụ chủ vượt đèn đỏ là đúng rồi vì cụ đang đi làn đi thẳng, đèn đỏ là dành cho đi thẳng
Cụ rẽ phải nếu đèn xanh thì ăn lỗi ko tuân thủ vạch, max 400. Có lần e chủ quan đang nghĩ ngợi lại núp sau xe bus, thế là các chú gọi vào bảo là lỗi 5 triệu, e cười cười, thế là các chú bảo thôi giải quyết nhanh, anh ở Ba Đình mà mắc lỗi này thì lạ quá.

adxnguyen

Xe tăng
ô hay, thì hiển nhiên thằng nào có hiệu lực thằng đó, có thằng nào phủ quyết thằng nào đâu mà xung đột? đèn đỏ đc rẽ phải, thì phải rẽ theo cái vạch kẻ đường đó, nếu có
Thế thì em mời cụ xem lại các quy chuẩn về làn đường và quy chuẩn về đèn tín hiệu giao thông áp dung cho hướng đường/ từng làn đường trên cùng 1 hướng đường.

NNS

Xe ngựa
Lỗi của cụ ở trường hợp này là lỗi "xử lí cho xong".

Không thể bắt lỗi "sai làn" ở trường hợp này vì đường này không hội tụ đủ tiêu chuẩn theo quy định để bắt lỗi sai làn.

Không thể bắt lỗi "vượt đèn đỏ" vì LGTĐB không có lỗi này, chỉ có lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông". Cũng không thể bắt lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông" ở trường hợp này vì rõ ràng là tuân thủ tín hiệu đèn xanh cho phép rẽ phải.

Không thể bắt lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" vì trường hợp này là đang tuân thủ tín hiệu đèn giao thông (ưu tiên chấp hành so với vạch kẻ đường khi 2 loại không cùng nội dung hiệu lệnh giao thông)
Thế thì em mời cụ xem lại các quy chuẩn về làn đường và quy chuẩn về đèn tín hiệu giao thông áp dung cho hướng đường/ từng làn đường trên cùng 1 hướng đường.
ơ, thì quy chuẩn đó nó có câu nào mà cụ bảo trường hợp như cụ chủ thread đang hỏi là ko vi phạm gì á??? =)) =)) =))
csgt gặp cụ cãi lí thì chắc nó cũng .... nhọ=))

Trần Đoành.

Xe container
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Cụ đúng một nửa, csgt đúng một nửa

Dream Thai

Xe điện
Theo e thì cụ chủ vượt đèn đỏ là đúng rồi vì cụ đang đi làn đi thẳng, đèn đỏ là dành cho đi thẳng
Cụ rẽ phải nếu đèn xanh thì ăn lỗi ko tuân thủ vạch, max 400. Có lần e chủ quan đang nghĩ ngợi lại núp sau xe bus, thế là các chú gọi vào bảo là lỗi 5 triệu, e cười cười, thế là các chú bảo thôi giải quyết nhanh, anh ở Ba Đình mà mắc lỗi này thì lạ quá.
Chắc chủ thớt lúc đó ú ớ, chứ chủ động cãi tôi chỉ sai ko tuân theo vạch chỉ dẫn thôi, thì chắc 400k là max, đây chắc cãi tôi ko vượt đèn đỏ nên ăn phạt :)

isak

Xe tăng
Cụ viết câu trên mâu thuẫn với câu dứoi thế.

Ở đây cụ chủ KHÔNG vượt đèn đỏ, vì cụ chủ RẼ PHẢI theo đèn XANH cho phép rẽ. Do vậy không có lỗi gì liên quan đền ĐÈN ở đây cả.

Ở đây cụ chủ SAI lỗi không tuân thủ VẠCH kẻ được, VẠCH ở phần đường đó là VẠCH đi thẳng, nhưng cụ chủ RẼ, như vậy cụ chủ đã SAI và xin mời lập biên bản lỗi đó 400k.

Rõ ràng như vậy mà nhiều cụ không hiểu nhỉ, vẫn còn có cụ đánh võng sang cả là Đèn với Vạch mâu thuẫn nhau nên Không thể xử phạt. Haizzz

XSim

Xe container
Ở đây phe nào em thấy cũng có lý cả, thế nên các cụ đừng nghĩ chỉ mình đúng và bên kia nhất định sai. Ta nên để việc phân định này cho cơ quan chức năng, cãi nhau làm gì :D

Giống như ngày xưa rẽ trái là cấm quay đầu, thế mà sau các bác trên phải sửa lại định nghĩa đấy. Nếu để OF cãi nhau thì 10 năm cũng chả ra chân lý được :D

DurexMsize

Xe máy
Cụ viết câu trên mâu thuẫn với câu dứoi thế.

Ở đây cụ chủ KHÔNG vượt đèn đỏ, vì cụ chủ RẼ PHẢI theo đèn XANH cho phép rẽ. Do vậy không có lỗi gì liên quan đền ĐÈN ở đây cả.

Ở đây cụ chủ SAI lỗi không tuân thủ VẠCH kẻ được, VẠCH ở phần đường đó là VẠCH đi thẳng, nhưng cụ chủ RẼ, như vậy cụ chủ đã SAI và xin mời lập biên bản lỗi đó 400k.

Rõ ràng như vậy mà nhiều cụ không hiểu nhỉ, vẫn còn có cụ đánh võng sang cả là Đèn với Vạch mâu thuẫn nhau nên Không thể xử phạt. Haizzz
Lúc đó đèn đỏ đi thẳng và đồng thời đèn xanh rẽ trái. Nếu đang đi vào luồng đi thẳng thì phải tuân theo đèn đỏ cụ ạ, vượt đỏ để rẽ trái thì tính là vượt đèn đỏ mà cụ.
Nếu đi thẳng đang xanh mà rẽ trái thì lúc này trái cũng đang xanh thì mới tính là sai vạch chỉ đường.
Còn trường hợp của em là cả đèn đi thẳng và làn rẽ trái cùng xanh nên em mới bị tính là sai vạch chỉ đường.

isak

Xe tăng
Lúc đó đèn đỏ đi thẳng và đồng thời đèn xanh rẽ trái. Nếu đang đi vào luồng đi thẳng thì phải tuân theo đèn đỏ cụ ạ, vượt đỏ để rẽ trái thì tính là vượt đèn đỏ mà cụ.
Nếu đi thẳng đang xanh mà rẽ trái thì lúc này trái cũng đang xanh thì mới tính là sai vạch chỉ đường.
Còn trường hợp của em là cả đèn đi thẳng và làn rẽ trái cùng xanh nên em mới bị tính là sai vạch chỉ đường.
Cụ giải thích giúp em tại sao chỗ bôi đậm với ???

Bopbi_hsgs

Xe container
Ở đây phe nào em thấy cũng có lý cả, thế nên các cụ đừng nghĩ chỉ mình đúng và bên kia nhất định sai. Ta nên để việc phân định này cho cơ quan chức năng, cãi nhau làm gì :D

Giống như ngày xưa rẽ trái là cấm quay đầu, thế mà sau các bác trên phải sửa lại định nghĩa đấy. Nếu để OF cãi nhau thì 10 năm cũng chả ra chân lý được :D
Có định nghĩa gì về ntn là rẽ trái hay phải đâu cụ?! Trc QCVN 41/2012 về biển cấm rẽ trái ghi nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe cơ giới (cơ giới và thô sơ) cũng ko đc phép quay đầu xe. Còn QCVN 41/2016 thì bỏ phần cấm rẽ trái là cấm quay đầu xe, cụ thể về biển P.123a & P.123b chỉ quy định: "Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) rẽ sang phía trái hoặc phía phải trừ các xe ưu tiên theo quy định". Luật quy định rõ ràng như thế rồi, sao phải cãi nhao 10 năm mà ko rõ đc vđề hả cụ?

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Đèn đỏ cấm đi thẳng, trong khi cụ rẽ phải, như vậy có nghĩa là cụ dính lỗi “không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường”

Nếu cụ đi thẳng mới là lỗi vượt đèn đỏ nhé!

Langthang_Mercedes

Xe container

Cãi nhau trên đây là vui thôi, thực chiến đầy và kết quả có lâu rồi. Còn riêng cụ ba phải quá, không có tý chính kiến nào.

captain81

Xe tải
Thôi chắc e với cụ đang hiểu khác nhau
Xem có cụ cSGT vào giải thích chính xác ca này rồi chốt cụ ạ
Có CSGT trả lời rồi mà các cụ vẫn cãi nhau, em trích lại cho các cụ đỡ phải tìm:

“Lỗi vạch kẻ đường a ơi. Họ đi làn nào ko cần quan tâm. Quan tâm đèn hướng họ đi thôi a. Ví dụ ngược lại, nếu đèn rẽ màu đỏ đèn đi thẳng màu xanh, họ đi thẳng đc nửa đường rồi lại đổi ý rẽ thì vẫn ăn lỗi đèn đỏ bình thường ạ.”

Được gửi từ from captain - Otofun

Ngobcool

Xì hơi lốp
Những người hiểu luật như cụ, pikachu nó thịt cho là phải rồi.

Slimz

Xe buýt
Có CSGT trả lời rồi mà các cụ vẫn cãi nhau, em trích lại cho các cụ đỡ phải tìm:

“Lỗi vạch kẻ đường a ơi. Họ đi làn nào ko cần quan tâm. Quan tâm đèn hướng họ đi thôi a. Ví dụ ngược lại, nếu đèn rẽ màu đỏ đèn đi thẳng màu xanh, họ đi thẳng đc nửa đường rồi lại đổi ý rẽ thì vẫn ăn lỗi đèn đỏ bình thường ạ.”

Được gửi từ from captain - Otofun
Thế này cũng hay, nhiều khi đi lố đèn đỏ nhanh trí rẽ phải, hên thì có đèn xanh rẽ phải cùng lắm ăn lỗi vạch, đen ko có xanh rẽ phải thì vẫn ăn lỗi đèn như đi thẳng :))