[Funland] Lỗi tại ai? Gia đình; Nhà trường hay xã hội khiến những sự vụ thương tâm như này xảy ra ngày càng nhiều.

pooka

Xe container
Ngán ngẩm mấy cái thứ phim linh tinh ấy thật
Bọn trẻ con đọc nhiều truyện giả tưởng nên cứ tin là thật.
Quy đi quy lại cũng là do không phải lao động như những đứa trẻ thời xưa, giờ chỉ có ăn với học và lướt mạng nên mới thế.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Em đọc những dòng tin nhắn mà thấy buồn.
Vừa thương lại vừa giận hai bé quá 🥵

dichvuflycamhn

Xe buýt
Ý kiến hợp lý , toàn ngước lên trên , trên cao nhìn xuống có thấy thế gian đầy người khổ . Cho đi thăm mấy vùng còn khó khăn như hà giang … tụi nó sẽ thấy chúng nó sướng chán .
Mỗi thời mỗi khác cụ ạ, thời các cụ còn bé thì kiểu gì phụ huynh chả bảo là chúng mày giờ còn sướng chán, bọn tao ngày xưa còn toàn phải ăn bo bo... Hoặc như các cụ hoặc thế hệ bọn em thì học ngu tý cũng chẳng sao, thậm chí học ngu phải thi lại cũng ko phải là vấn đề gì to tát.
Còn bây giờ bọn trẻ con học tối ngày, phụ huynh nhìn thấy con người khác đi học thêm nếm cũng sốt ruột. Rồi chưa kể bây giờ phụ huynh cũng nhiều áp lực hơn, nhiều người em thấy đi làm về chửi bới con cái như kiểu để xả nỗi bực tức mà mình gặp ngoài xã hội. Thế nên bọn trẻ con nó có tâm lý là trừng phạt lại bố mẹ.
Ngay như cạnh nhà em, cứ tối về là hàng xóm ở căn bên phải gào thét dạy con học, căn bên trái thì chửi bới chì chiết con vì ko rõ tội gì. Em là người lớn mà phải nghe theo cách thụ động em còn thấy mệt. Lúc nào ức chế quá thì em bật nhạc to lên hoặc đeo tai nghe, hoặc có thể em đóng cửa đi chơi cho đỡ nhức đầu. Nhưng còn bọn trẻ con thì ko có sự lựa chọn nào khác.
Cụ nào có con rồi thì em nói thật là đừng bắt ép chúng nó học hành làm gì, năng lực mỗi người là khác nhau. Em ngày xưa cũng lười học, sau ra đời tự bươn chải cuộc sống thì chẳng cần ai bắt cũng phải tự học để còn có cái mà nhét vào mồm.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Thời xưa cũng tự tử đầy mà. Cái chính là bố mẹ, kế đến nhà trường rồi mới tới xã hội.

QD092000

Xe tăng
Quan điểm của em vẫn là: cho dùng điện thoại toàn thời gian là thất bại. Em vẫn cương quyết vào ĐH mới được dùng điện thoại toàn thời gian. Em rắn từ sớm nên rất dễ kiểm soát.
Phải vào xem trộm đt chúng nó mới thấy kinh khủng: nào là chửi bậy, rồi tìm các thể loại sex. Ở ngoài thì đứa nào cũng ngoan.

Đứa nào mà hơi có vấn đề lệch lạc về giới tính thì cái điện thoại là tác nhân đẩy nhanh quá trình "chuyển hoá" từ sớm.
Cụ tạm thành công rồi, mừng cho cụ.
E thì sợ ko cho dùng lại mất con ấy. Mà lớp con e bọn trẻ dùng từ lớp 6, con e lớp 9 mới dùng iphone, trc đó tắc bọp con ss nghe gọi đc thôi.

duongqua

Xe container
hic, con e chỉ cho dùng cục gạch ko dám cho dùng smart phone. Ngày nào về cũng hỏi thăm tình hình chuyện học hành ở trường lớp bên ngoài thế nào.
Giờ chắc phải sát sao hơn nữa.

Cụ tạm thành công rồi, mừng cho cụ.
E thì sợ ko cho dùng lại mất con ấy. Mà lớp con e bọn trẻ dùng từ lớp 6, con e lớp 9 mới dùng iphone, trc đó tắc bọp con ss nghe gọi đc thôi.
Tạm thời em bớt đc một nguy cơ thôi cụ, còn bao nhiêu thứ khó lường. Cái được của em là mọi thứ vẫn đúng ý mình. Còn ý trời nữa...

Cho dùng rồi thu lại cực kỳ khó cụ ạ, em từng phải thu lại rồi em biết. Mình phải giăng bẫy bắt lỗi nó mấy lần, đến lúc bắt lỗi nặng thu lại nó ko cãi được, nó phải ngậm ngùi chấp hành.

just for fun

Xe lăn
HÌnh như xứ Trung đã cấm phim xuyên không rồi ạ

Tướng cướp

Xe điện
Đọc những dòng tin nhắn, thấy cách viết chữ của chúng nó là đã thấy tâm hồn lệch lạc rồi. Các cụ có con, thì cũng nên thi thoảng xem con mình nó dùng ngôn ngữ như thế nào? Các cụ nhà ta thường nói nét chữ nết người cấm có sai.
2 em này lý do tự tử không phải do áp lực việc học, mà do vi rút độc hại của mạng xã hội, nó dẫn dắt ý thức đến ước mơ chết sẽ được xuyên không sang một thế giới khác tốt đẹp hơn. Thật quá đau sót và nguy hiểm!

NNS

Xe ngựa
2 cháu gái này chúng có vẻ méo méo chứ ko bình thường

sskkb

Xe tăng
Hai cháu dại quá :( việc này có thể nói chuyện thẳng thắn với bố mẹ được mà. Con em không bắt ép học để điểm cao, học thêm v.v. Nhưng đã làm hoặc học thì em yêu cầu, thậm chí là bắt buộc phải hết sức mình, làm đến cùng. Không thích học có thể xin nghỉ học để đi làm bất cứ lúc nào
Ở hoàn cảnh ăn mắng ăn roi suốt như này, làm gì có chuyện dám nói thẳng với bố mẹ hở cụ? Người trong nhà chứng kiến thì còn nói được, chứ trong nhà ko có ai khác quan tâm thì mấy đứa đó làm gì còn biết kêu ai.

sskkb

Xe tăng
Đọc những dòng tin nhắn, thấy cách viết chữ của chúng nó là đã thấy tâm hồn lệch lạc rồi. Các cụ có con, thì cũng nên thi thoảng xem con mình nó dùng ngôn ngữ như thế nào? Các cụ nhà ta thường nói nét chữ nết người cấm có sai.
2 em này lý do tự tử không phải do áp lực việc học, mà do vi rút độc hại của mạng xã hội, nó dẫn dắt ý thức đến ước mơ chết sẽ được xuyên không sang một thế giới khác tốt đẹp hơn. Thật quá đau sót và nguy hiểm!
Trong tin nhắn có nhắc tới ăn mắng và ăn đòn đấy cụ, áp lực gì ko biết nhưng chắc chắn 2 món kia là mấy đứa này ăn thường xuyên nên mới nghĩ quẩn vậy

Tướng cướp

Xe điện
Trong tin nhắn có nhắc tới ăn mắng và ăn đòn đấy cụ, áp lực gì ko biết nhưng chắc chắn 2 món kia là mấy đứa này ăn thường xuyên nên mới nghĩ quẩn vậy
Cụ đọc và hiểu ntn mà lại suy diễn ra như thế, 2 cháu nó có thể hiện tý nào là bị áp lực đánh mắng đâu? Nó chỉ nói chuyện với nhau là đỡ phải học, đỡ phải làm việc! Vấn đề ở vụ này là sự ảnh hưởng tiêu cực của MXH, chứ không phải bị đánh mắng, hay bị ép học hành dẫn đến hành vi tiêu cực đó. Và chúng nó ko nghĩ quẩn, chúng đưa ra cả một kế hoạch cho sự chết của mình, mà cụ lại bảo nghĩ quẩn!

Đinh Lan

Đi bộ
Bên Trung giờ nó còn cấm phim xuyên không, thiết nghĩ Việt Nam nên cấm hẳn Tiktok.

poiuy

Xe cút kít
Lỗi tại ai? Tại KHKT phát triển quá, con người không phải đương đầu với chọn lọc tự nhiên như ngày xưa nên số người yếu đuối ngày càng tăng. Sức đề kháng với nghịch cảnh yếu ớt, dễ đầu hàng.