[Funland] Lương 12 triệu làm thế nào sau 3 năm có 500 triệu

Trạng thái
Thớt đang đóng

canboxom.dt

Xe tăng
Tiết kiệm, đầu tư hay tiêu dùng là những trường phái quan điểm khác nhau, sao các cụ cứ bỉ bôi thế nhỉ.
Em cũng là người theo quan điểm tiết kiệm. Lãi suất tiết kiệm có thể thấp hơn đầu tư nhiều, nhưng an toàn, nên em vẫn chọn tiết kiệm, nhất là với người không có thời gian để đọc thông tin và không có bản lĩnh để chịu rủi ro như em thì tiết kiệm là kênh hay nhất.
Mỗi năm em có thể tiết kiệm và để ra một khoản từ 500 - 800tr (tùy vào thu nhập hàng năm của 2 vợ chồng), nhưng em tiết kiệm từ vài triệu nhỏ luôn, có khi chỉ dư ra 5tr, em cũng lập sổ tiết kiệm, chứ không phải đợi tới khi có vài chục, vài trăm mới cất. Để đi theo con đường tiết kiệm thì phải tích tiểu thành đại.
Tiết kiệm cũng không có nghĩa là sống kham khổ, mà là quản lý các gói tài chính theo thu nhập tốt, và chi tiêu có kỉ luât. Nói chung nếu chi tiêu kỉ luật và hợp lý thì tiết kiệm được nhiều cũng không có gì lạ (em chính là cái giống loài như thế :)))) )
Đúng ạ. Đầu tư muốn có lãi cao thì rủi ro cao thôi ạ. Em không có năng khiếu chơi món mạo hiểm nên cứ bank cho lành ạ. Em loại bỏ các thú vui hại sức khỏe kia để tiết kiệm thì không ảnh hưởng gì cả mà khỏe người lại để ra tiền. Em dư bao nhiêu lập sổ bấy nhiêu luôn ạ, cần gấp thì phá sổ nhỏ ra cũng không mất lãi là bao.

Nowhere Man

Xe hơi
Chúc mừng cụ. Em tuy không tiết kiệm như cụ nhưng đồng ý rằng rượu bia thuốc lá là những thứ vô bổ, nên tránh. Tuy nhiên lương 12tr/tháng thì thấp quá. Lời khuyên của em cho cụ là nâng cao trình độ bản thân, như vậy cụ sẽ có lương cao, tiết kiệm càng nhanh hơn và tiêu xài cũng thoải mái.

canboxom.dt

Xe tăng
Chúc mừng cụ. Em tuy không tiết kiệm như cụ nhưng đồng ý rằng rượu bia thuốc lá là những thứ vô bổ, nên tránh. Tuy nhiên lương 12tr/tháng thì thấp quá. Lời khuyên của em cho cụ là nâng cao trình độ bản thân, như vậy cụ sẽ có lương cao, tiết kiệm càng nhanh hơn và tiêu xài cũng thoải mái.
Em cũng muốn tăng thu nhập lắm ạ, nhưng tại học dốt nên không nhanh được bằng người ta. Em đang tìm cách kiếm tiền từ Du Túp xem có thành công không ạ.

Tony_Le

Xe container
Nuôi con Vios nó rẻ mà cụ. Xăng nó gấp đôi con tay ga cũ em đi thôi.
Em đâu nói nuôi rẻ hay đắt mà là mua vất đấy phí đi thôi. Có xe thì phải du lịch, du lịch thì phải ăn nhậu, khách sạn, gái gú bạn bè. Xe mua về để sáng đi lên Cty chiều về cho Hawai thì em đặt Grab/Taxi định kỳ, rẻ bèo.

canboxom.dt

Xe tăng
Em đâu nói nuôi rẻ hay đắt mà là mua vất đấy phí đi thôi. Có xe thì phải du lịch, du lịch thì phải ăn nhậu, khách sạn, gái gú bạn bè. Xe mua về để sáng đi lên Cty chiều về cho Hawai thì em đặt Grab/Taxi định kỳ, rẻ bèo.
Mỗi ngày 60km thì cụ đặt Grab kiểu gì rẻ bèo chỉ em với ạ? Mua xe để che nắng mưa và an toàn hơn xe máy thôi chứ có cái gì mà cụ quan trọng hóa phải đi ăn chơi hưởng thụ thế :D

Chỉnh sửa cuối:

waa

Xe tải
Thằng nhóc cơ quan lương 8 triệu nhưng đẹp trai và biết nịnh nên xếp lớn bắt rể, xếp có 4 căn nhà còn đất đai trôi nổi phải hơn chục miếng, xếp lớn nhậu nhiều, bệnh tùm lum nên chắc tuổi thọ không cao, chỉ 1 trai 1 gái.
Sau 5 năm chắc nó để dành được 10 tỷ hơn, chả cần tiết kiệm ...
"Chạn vương" mà !!! ai nói mặc ai miễn tiền đầy túi .

tungna414

Xe tăng
Nuôi ô tô mỗi tháng 4tr thôi ạ. Vẫn dư ra ạ.
Ô tô để làm gì mà bo bo từng đồng, ăn mặc nhếch nhác.
Áo t-shirt, quần short, dép lê loại bình thường, thiết kế tạm, chất liệu okie cũng phải tổng 800-900k combo 3 món đó.

Cách cụ chia sẻ việc tiết kiệm rồi lại nhấn mạnh sau 3-4 năm có ô tô đi chỉ thể hiện tư tưởng cụ rất bần nông, thiếu hiểu biết trầm trọng.

Cụ bỏ qua các chỉ số CPI, tỷ lệ lạm phát, VND mất giá hay không, tình hình chính trị thế giới.

Nếu không biết thì cụ ngẫm lại, 10-20 năm trước 1 bát bún, bát phở ở Hà Nội là bao nhiêu? 1 lít xăng là bao nhiêu? Bây giờ là bao nhiêu? Tiết kiệm là tốt! Nhưng kênh gửi tiết kiệm ngân hàng không bao giờ là nơi ẩn náu tốt về lâu dài.

Mong otofun bớt những thành phần ngáo và nguy hiểm như cụ!

huyhung123

Xe điện
Cụ không hiểu ý em ạ? Thế 30 năm nữa 50k có đủ mua thuốc lá cafe không?
Hiểu ạ, nhưng e k theo phong cách tiết kiệm. E theo chủ trương tăng thu nhập và tích lũy đầu tư, còn sống phải cho ra sống. E là thằng xuất thân thấp nhất lớp, nhưng sau 10 năm e cày ra nhà đàng hoàng ( liền kề 80m2 view công viên, 2 mặt đường trước sau) và 2 xe ( em với vợ). Chả việc gì phải sống khổ cụ ạ!
Haizz, e mới có thằng bạn mất ở tuổi dưới 40. Nhiều suy nghĩ lắm cụ!

Chỉnh sửa cuối:

canboxom.dt

Xe tăng
Hiểu ạ, nhưng e k theo phong cách tiết kiệm. E theo chủ trương tăng thu nhập và tích lũy đầu tư, còn sống phải cho ra sống.
Haizz, e mới có thằng bạn mất ở tuổi dưới 40. Nhiều suy nghĩ lắm cụ!
Vâng, trình em cùi nên muốn tăng thu nhập chỉ có cày thêm giờ thôi ạ. Em cũng không khuyên mn theo cách của em, chỉ là chia sẻ câu chuyện của em thôi ạ.

canboxom.dt

Xe tăng
Ô tô để làm gì mà bo bo từng đồng, ăn mặc nhếch nhác.
Áo t-shirt, quần short, dép lê loại bình thường, thiết kế tạm, chất liệu okie cũng phải tổng 800-900k combo 3 món đó.

Cách cụ chia sẻ việc tiết kiệm rồi lại nhấn mạnh sau 3-4 năm có ô tô đi chỉ thể hiện tư tưởng cụ rất bần nông, thiếu hiểu biết trầm trọng.

Cụ bỏ qua các chỉ số CPI, tỷ lệ lạm phát, VND mất giá hay không, tình hình chính trị thế giới.

Nếu không biết thì cụ ngẫm lại, 10-20 năm trước 1 bát bún, bát phở ở Hà Nội là bao nhiêu? 1 lít xăng là bao nhiêu? Bây giờ là bao nhiêu? Tiết kiệm là tốt! Nhưng kênh gửi tiết kiệm ngân hàng không bao giờ là nơi ẩn náu tốt về lâu dài.

Mong otofun bớt những thành phần ngáo và nguy hiểm như cụ!
Ô tô để ra đường đỡ bị xe máy tông thôi ạ. Chứ tại sao đi ô tô lại phải mua đồ đắt tiền làm gì? Em nhà nông chính gốc bần thì có sao đâu.

EPL

Xe tăng
Tiết kiệm xong cụ lại mua oto thì coi như mua tiêu sản, lại ngốn tiền đáng kể

canboxom.dt

Xe tăng
Tiết kiệm xong cụ lại mua oto thì coi như mua tiêu sản, lại ngốn tiền đáng kể
Mua ô tô để em không phải ở trọ HN nữa ạ. Tốn 40tr nuôi xe hàng năm nhưng tiền thuê trọ em không mất nữa ạ. Thuê trọ trung bình cũng ngót 30tr/ năm ạ.

tungna414

Xe tăng
Ô tô để ra đường đỡ bị xe máy tông thôi ạ. Chứ tại sao đi ô tô lại phải mua đồ đắt tiền làm gì? Em nhà nông chính gốc bần thì có sao đâu.
"Cái răng, cái tóc là góc con người".
Cụ biết câu đó chứ?
Còn cụ tự nhận là bần nông đi Vios mà lại thích thể hiện thì thôi em lượn.

Tony_Le

Xe container
Mỗi ngày 60km thì cụ đặt Grab kiểu gì rẻ bèo chỉ em với ạ? Mua xe để che nắng mưa và an toàn hơn xe máy thôi chứ có cái gì mà cụ quan trọng hóa phải đi ăn chơi hưởng thụ thế :D
Ai nói quan trọng chuyện ăn chơi hưởng thụ? Cơ mà cuộc đời không có mấy thứ đó thì sống làm rì nhỉ? :D

Lương 12 củ mà đi xa những 30 km thì có nhiều cách để về gần vẫn có 12 củ, thế là thuê được Taxi Grab rẻ bèo thôi. =))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu lại bị ngược với bác thớt, trong tài khoản thanh toán của cháu lúc nào cũng duy trì số dư 150 triệu ~ 200 triệu. Số dư mà xuống dưới mức 150 triệu là cháu cảm thấy không thoải mái.

canboxom.dt

Xe tăng
Ai nói quan trọng chuyện ăn chơi hưởng thụ? Cơ mà cuộc đời không có mấy thứ đó thì sống làm rì nhỉ? :D

Lương 12 củ mà đi xa những 30 km thì có nhiều cách để về gần vẫn có 12 củ, thế là thuê được Taxi Grab rẻ bèo thôi. =))
Mỗi người có một thú vui riêng, đâu phải cứ ăn chơi hưởng thụ là thấy sướng. Thuê taxi chưa bao giờ là rẻ bèo, đi vài km cũng bằng tiền xăng em đi 60km rồi.

Crocodile Post

Xe hơi
Cái gì nó cũng có giá của nó. Cụ chủ chắt bóp làm ngày làm đêm thì không có thời gian vui chơi. Mà trẻ không chơi già hối hận hehe.

Trạng thái
Thớt đang đóng