[TVMBX] LUX SA Full vs SORENTO SIGNATURE 2021: nếu là các cụ thì sẽ chọn em nào ạ?

bulongocvit

Xe buýt
Kính các cụ mợ!
Em đang có ý định đổi xe và đang nhắm Lux SA bản full-sản xuất 2019 và Sorento 2021 nhưng khó nghĩ quá nên thử tham khảo ý kiến của các cụ mợ ạ!
-Về nhu cầu: em thường xuyên sử dụng, 1 năm chạy khoảng 2-3 vạn, ngày chạy trung bình 60km trên cao tốc, tối rảnh là lượn cf, một năm làm vài chuyến phượt phọt, và du lịch cùng gia đình nên e cần xe to, chở đc 7 người lớn nhỏ. ( Em là chân thích sở lượn :P )
-Giờ là phần đánh giá và cảm nhận của em về 2 xe trên:

1.Vinfast Lux SA bản full-xe sản xuất 2019 (Giá em có thể mua khi trừ mọi ưu đãi - lăn bánh 1 tỷ 390 triệu)
ƯU ĐIỂM
-Thật lòng là em rất thích Lux SA vì cái ngoại hình, trông nó hầm hố, cao to đẹp giai, đàn anh hơn hẳn Sorento.
-Về vận hành: em đã chạy thử 2 lần trên cao tốc,cảm giác lái tốt, xe chạy thật sự đầm chắc, rất êm ái, cách âm tuyệt vời trong tầm tiền xe 2 tỉ trở xuống em từng được lái
-Chính sách hậu mãi tốt, giá phụ tùng, dịch vụ rẻ bất ngờ.
NHƯỢC ĐIỂM:
Đây là điều làm em đau đầu nhất :v
-Nội thất ko tương xứng ngoại thất: nhưng thế quái nào giờ e nhìn lại thấy nó đơn giản, vừa mắt :))
-Em đã nằm vùng trong nhiều hội nhóm xe Vin và có thể tổng kết ra một danh sách dài những lỗi to nhỏ, hay những điểm sử dụng gây khó khịu của xe Lux như: đột ngột vào thời điểm xấu trời xe tự nhiên bị treo, đếch nổ hay tắt được, hên thì ra ngoài xe, kệ nó, 10-30’ sau lại bình thường, xui thì gọi cứu hộ. Xui xẻo nữa thì chìa khoá đang trong xe, chủ ở ngoài xe cũng lock cứng luôn. Vô lăng nhiều xe có hiện tượng rung lắc ở tốc cao, màn hình mờ nhạt, tậm tịt, điều hoà ẩm ương, gạt mưa lộc cộc, lốp của bản full quá mỏng manh, vễ bị chém thủng ( cái này dễ hiểu do vành to lốp mỏng).
=>Những nhược điểm lớn của xe này chủ yếu do hệ điều hành còn non trẻ của xe gây ra, e nghĩ vậy! Tất nhiên ko phải xe nào cũng bị lỗi nhưng nói chung em thấy ít chủ xe nào ko bị dính 1 số lỗi đó.
Trong trường hợp di chuyển tương đối nhiều như em thì nếu nó dở chứng thường xuyên đúng là mệt mỏi!

2.Kia Sorento 2021: bản máy dầu cao cấp nhất - lăn bánh khoảng 1 tỉ 420 triệu.

Nếu ko có sự xuất hiện của em này thì chắc em cũng ko cần phải cân lên đặt xuống nhiều :D

ƯU ĐIỂM:
-Ối giồi ơi miên man là ốp sần, có thể nói là chả thiếu quái j so với những xe tầm tiền mà có nhiều thứ phải xe 3-4 tỉ trở lên mới có được. Điểm này là thứ em cho là thế mạnh nhất của Sò 2021
-Ngoại hình theo thẩm mĩ cá nhân của em thì tuy ko đẹp giai như LUX Sa nhưng cũng ưa nhìn, men lỳ
-Chi phí nhiên liệu trên 1km em đoán rất rẻ và kinh tế: em từng lái San Sắt 2019 bản full, máy dầu và ngạc nhiên về sự tiết kiệm của em nó, chắc chỉ khoảng 6-7l dầu/100km theo loại đường em hay đi. Tính ra chắc khoảng 600-700d/1km, Sò chắc cũng ngang ngửa thế. Còn Lux bản full vì xác nặng, dẫn động AWD nên theo các cụ đã sử dụng thì phải 11-13l xăng đường hỗn hợp. Chi phí trên 1km khoảng 2000-2500d/km. Nhưng chi phí xăng dầu thì em cũng ko quan tâm lắm vì e ở chung cư của Vin, nếu mua Lux thì lại được miễn phí gửi xe hàng tháng (đang thấy bảo là chưa có thời hạn, cứ gửi tẹt) nên có thể coi như bù cho tiền xăng tốn hơn dầu.
NHƯỢC ĐIỂM
-Xe này chưa được chạy thử và đến tay khách hàng nên cũng chả biết có nhược điểm gì. Nói chung là đc các kênh rì viu và khách hàng đánh giá tốt.
-Chỉ có điều là em ko khoái máy dầu lắm, đứng bên ngoài nó bị ồn và có mùi, e vẫn thích chạy xe xăng hơn.

=> Các cụ mợ có ai cũng lăn tăn như em ko, chia sẻ với em nhé!
Mong các cụ comt khách quan, ko dìm hàng, miệt thị xe hay hãng xe nào ợ!
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!

Nam Minh

Xe buýt
Tin tưởng được thì ủng hộ đội nhà vẫn hơn, Đó là ý kiến cá nhân em.

bulongocvit

Xe buýt
Tin tưởng được thì ủng hộ đội nhà vẫn hơn, Đó là ý kiến cá nhân em.
Em cũng tin đó cụ ợ, nhưng điểm danh sách lỗi em thấy nhọc phết, hên thì đc con ít bệnh, nhọ mà vớ phải em hay ốm thì e ko có tgian mà chăm em nó mất :v

hoangduc.sbr

Xì hơi lốp
Nghe văn cụ thì có vẻ xuôi Sò hơn rồi, thói quen của em khi đứng trc mọi sự phân vân thì thường chọn cái nào nghĩ đến trước hoặc chọn cái nào "có vẻ" ít nhược điểm hơn. Để sau này chọn xong thì kbg phải thêm cái hối hận kiểu "đã định chọn rồi mà lại ko làm".

P/s: số em đa phần khi lưỡng lự thì thường đen và chọn sai nên bị nhiều phát ăn lol ảnh hưởng lớn tới cả cuộc đời rồi. Cái này xin thề em nói thật:D

bulongocvit

Xe buýt
Nghe văn cụ thì có vẻ xuôi Sò hơn rồi, thói quen của em khi đứng trc mọi sự phân vân thì thường chọn cái nào nghĩ đến trước hoặc chọn cái nào "có vẻ" ít nhược điểm hơn. Để sau này chọn xong thì kbg phải thêm cái hối hận kiểu "đã định chọn rồi mà lại ko làm".

P/s: số em đa phần khi lưỡng lự thì thường đen và chọn sai nên bị nhiều phát ăn lol ảnh hưởng lớn tới cả cuộc đời rồi. Cái này xin thề em nói thật:D
Haha, cảm ơn cụ đã chia sẻ ạ!
Thú thực là từ khi ngồi lên và lái thử em Lux SA em đâm ra bị mết em nó. Nhưng đúng như cụ đoán, em đang nghiêng một chút sang Sò theo hướng chọn cho an toàn, nhàn nhã theo kiểu cưới rồi thì phải yêu ợ :P

fadco

Xe container
Theo thông tấn xã vỉa hè thì vin phát sập hay ko chỉ là vấn đề thời gian, cụ cứ cân nhắc!

G810

[Tịch thu bằng lái]
Theo em bác làm con Bai ắc gì đấy của anh Tập, vừa đủ công nghệ mà lại dư tiền đi hát bác ạ.;))

Bồ em nó bảo kể cả anh đi xe đạp Thống Nhất 3triệu/xe chứ chưa cần đi xe đạp 300t/xe mà vào quán chủ em hát-hát mà vẫn được bọn em mê xin lần sau ngồi tiếp với anh thì anh vẫn đẳng cấp dư thường. :))

Thậm chí anh còn đẳng cấp hơn mấy chú đi mẹc mà giấy tờ nằm trong banh. =))

bulongocvit

Xe buýt
Theo thông tấn xã vỉa hè thì vin phát sập hay ko chỉ là vấn đề thời gian, cụ cứ cân nhắc!
Theo thông tấn này thì ko những Vin phát mà cả Vin gờ rúp còn tèo cơ cụ ạ :D
Em chả biết thực hư sao, chỉ biết rằng a V lại vừa có thêm 1 tỷ $. A ấy có thể sập thật nhưng chắc lúc đó cũng có nhiều thứ quá thay đổi đối với chúng ta rồi :P

bulongocvit

Xe buýt
Theo em bác làm con Bai ắc gì đấy của anh Tập, vừa đủ công nghệ mà lại dư tiền đi hát bác ạ.;))

Bồ em nó bảo kể cả anh đi xe đạp Thống Nhất 3triệu/xe chứ chưa cần đi xe đạp 300t/xe mà vào quán chủ em hát-hát mà vẫn được bọn em mê xin lần sau ngồi tiếp với anh thì anh vẫn đẳng cấp dư thường. :))

Thậm chí anh còn đẳng cấp hơn mấy chú đi mẹc mà giấy tờ nằm trong banh. =))
:)) quan điểm của cụ thật mới mẻ ạ.
nhưng vs em X7 kia thì thôi e kiếu,dân họ còn chả dùng mà sang mình thì dùm beng lên. Em thì đề cao tính an toàn của xe, nhỡ có sao thì nó còn bảo vệ mình được chứ nếu rủi quá e bỏ ợ :P

Lacet_ti

Xe container
Túm váy lại gái Hàn ngon , cảtg đều khen, mỗi tội ko biết có vừa vặn với mình hơn. Bản dầu thì hôi nách, bản xăng thì hộp số 6 cấp, cần số thường.
Bản Việt thì xinh ngất trời, mỗi tội hay ốm vặt, đèn đỏ liên miên,cũng xấu tính, khó bảo.
Gay phết :)

fadco

Xe container
Theo thông tấn này thì ko những Vin phát mà cả Vin gờ rúp còn tèo cơ cụ ạ :D
Em chả biết thực hư sao, chỉ biết rằng a V lại vừa có thêm 1 tỷ $. A ấy có thể sập thật nhưng chắc lúc đó cũng có nhiều thứ quá thay đổi đối với chúng ta rồi :P
Cái này nếu là supply cho chuỗi vin phát mới rõ:))))

Nhin

Xe tải
Kia Morning chạy taxi đầy ra chả lỗi lầm gì nên xác suất Sò có vấn đề rất thấp, còn cháu kia thì bác thấy lỗi gần như chắc chắn vì đã nằm vùng. Chả có cái gì đẻ non mà bình thường cả, logic tý là thấy thôi bác em.

bulongocvit

Xe buýt
Túm váy lại gái Hàn ngon , cảtg đều khen, mỗi tội ko biết có vừa vặn với mình hơn. Bản dầu thì hôi nách, bản xăng thì hộp số 6 cấp, cần số thường.
Bản Việt thì xinh ngất trời, mỗi tội hay ốm vặt, đèn đỏ liên miên,cũng xấu tính, khó bảo.
Gay phết :)
Cụ comt chất quá, hihi

Symbolic

Xe tải
Em lăn tăn như cụ chủ. Cụ chủ đã đi xem đủ 2 xe chưa. Chốt con nào rồi ah?
E mới đi nghía con Sorento. Con Lux SA thì chưa đi xem được.
Cảm nhận con Sorento thì tốt:
- Ngoại hình nam tính, kích thước xe ổn dòng Mid SUV (Cross over thì chuẩn hơn)
Đầu xe hơi ngắn. E thích màu xanh đen (giống màu của Santafe hoặc Merc) nhưng màu xanh đen của con Sorento lai sang màu xanh đen pha màu chì nên tối và xấu.
- Nội thất thiết kế đẹp, sáng sủa, option nhiều nhưng thiếu cái TPMS (hơi lạ). Kính cửa quanh vẫn là kính 1 lớp. Nội thất chỉ có 1 màu da kem sáng nên phần tay cầm phía trong các cửa chắc tầm 1 năm chắc sẽ ố vàng. Con này 7 chỗ dùng đc luôn, ghế sau cùng ngồi 2 người lớn vẫn ổn.
- Máy dầu động cơ, hộp số mới vận hành chắc ok, tuy nhiên máy xăng 2.5 có 177hp với xác xe tầm 1.8 tấn thì chắc là hơi đuối, E đi phố là chính, 1 năm chạy may ra 1vạn rưỡi nên lăn tăn khoản máy xăng với dầu. Nổ thử máy dầu trong Showroom không gian hẹp ấn tượng ban đầu khá êm, ngồi trên xe thì êm hơn nhiều tuy nhiên vẫn hơi rung nhè nhẹ.
Xe định giá hơi cao so với xe KIA, đáng lẽ ở mức giá này phải trả lại cái bộ TPMS và mâm lốp 20” cho khách giống bên Hàn Quốc.

Xe Lux SA thì e chưa xem nhưng sang tuần đã hẹn đx showroom chạy thử. Lux SA thì e kết luôn về ngoại hình. Đọc trên mạng và mấy Group FB thì phần option nội thất thì thua hẳn con Soẻnto chưa kể mấy lỗi lặt vặt trong quá trình sử dụng, có lần ngồi sau e cũng thấy hơi bồng bềnh. (Hồi đấy đi ké có việc đoạn đg ngắn nên ko để ý như kiểu mình đi mua xe, ấn tượng chủ quan cái màn hình dọc với cái bọc hình kim cương hay quả chám với cái cửa điều hoà 2 bên nhìn hơi xấu).

3d4s

Xe tăng
Hai con này mình sẽ chọn Lux không suy nghĩ.

Sorento đang làm marketing & làm giá chút lúc mới ra vậy thôi. Chứ bản chất & chất lượng cũng vẫn thế, vẫn là con xe Hàn Sorento như trước đây & được nâng cấp theo thời gian. Rồi nó sẽ đc giảm giá & vẫn sẽ ế chỏng chơ như xưa.

Nếu là em em xúc ngay em lux Sa full. SA full đi đường trường e cam đoan sướng hơn sò dầu nhiều. em thấy sò mới ngoài đời không đẹp như trên quảng cáo. Sò thì nó vẫn là Sò chứ không thể ngang hàng với phân khúc cận cao cấp như SA được. SA phải ngang với Telluride, Rexton, veraczus nếu còn sản xuất. chứ nó không ngang hàng với Sò hay san đâu. người ta còn bán san mua SA chứ làm gì có ai bán SA mua san

caisua

Xe lăn
không biết giờ SA đã fix hết lỗi chưa chứ là em thì kể cả có trót mua rồi mà cứ nằm đường là em sút không cần hỏi. Em cũng thích lượn xa như cụ và rất ngại rủi ro giữa đường
Em ngó 2 ghế sau của SA phát là em ko xem nữa vì nhà em hay xa đi 6-7 người, nhồi xuống 2 ghế này thì chỉ đi được 100km là phải về rồi

Chỉnh sửa cuối: