Malaysia - Penang , Langkawi - Ký sự.

Tranh thủ sau mấy ngày họp tại thành phố Penang ( Malaysia) tôi đã dành 5 ngày lang thang trên một phần của đất nước hồi giáo xinh đẹp này. Nằm ngay sát bên dưới Thái lan và phía trên của Singapore , Malaysia là một đất nước với diện tích khá lớn và dân số chỉ vào khoảng 30 tr người. Ba dân tộc lớn nhất cùng sinh sống nơi đây với ba hệ tôn giáo khác nhau là Đạo Phật của người Hoa, Đạo Hồi của người Malaysia và đạo Hindu của người Ấn song họ cùng chung sống hòa bình và thịnh vượng dưới sự điều hành của Chính phủ và với Quốc đạo chính là Hồi giáo. Kinh tế của Malaysia bắt đầu khởi sắc từ giai đoạn ''60 , ''70 dưới sự sáng suốt của chính phủ Hồi giáo khi đó đã mở rộng tay đón tiếp khá đông dòng di dân Hoa kiều kèm theo Vốn, Sự năng động từ quốc gia láng giềng đang trục trặc khi đó Indonesia. Là một nước thuộc địa trước đây của Anh Quốc nên những nét kiến trúc, hệ thống giao thông vẫn mang rất nhiều nét của Vương quốc Anh và tiếng Anh được sử dụng nơi đây khá phổ biến dù tiếng Malaysia được dùng là chính thống.

Kinh tế phát triển , tài nguyên thiên nhiên phong phú , hệ thống giao thông hiện đại là những thứ hiện rõ ngay trong mắt du khách khi lần đầu đến đây.

Penang - Là một thành phố đảo lớn nằm tại phía tây của Malaysia với lợi thế rất lớn về Du lịch , đánh bắt hải sản , và Công nghiệp đang trở thành một vùng kinh tể lớn thứ 2 tại Malaysia sau Kuala Lumpur. Sau 45p bay từ Kuala Lumpur ( KL) bạn sẽ đặt chân xuống Penang và sẽ ngỡ ngàng ngay vì 1 sân bay địa phương của họ mà còn lớn hơn Nội bài khá nhiều. Là một đảo lớn , Penang được nối với đất liền bằng chiếc cầu vượt biển Penang nổi tiếng dài nhất Asean , khá lớn xong với lượng lưu thông dầy đặc nó đang quá tải dần và Chính quyền đang xúc tiến việc xây dựng tiếp cây cầu thứ 2 nối với đất liền

Thủ phủ chính của Penang là GeorgerTown nằm tại phía Đông bắc của Đảo. Tại đây bạn sẽ thấy rõ nét những công trình kiến trúc cổ kính từ thời Thuộc Anh , những công viên lâu đời ,nhứng khu phố mới , những khu phố Hoa truyền thống xen kẽ với những nhà thời Hồi giáo , Ấn độ giáo và Phật giáo.

Cách trung tâm GeorgerTown khoảng 40 p chạy xe về phía đông bắc của Đảo là khu vực các Khách san , Ressort nghỉ mát tập trung của Penang. Sân bay, vườn quốc gia nằm ở phía nam của Đảo.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cụ đang tập viết báo à?Ảnh ọt đâu?cụ cho mấy cái lên đi !

Bác Phích không mang Hunter đi Ha Giang à? :)

Vài hình ảnh về Đảo Langkawi

1. Cầu cảng ở thị trấn Pantai cenang - Bái tắm lớn nhất của Đảo Langkawi.

2. Các đảo trong vịnh khu vực Pantai cenang

3. Bãi tắm chính tại Pantai cenang

4.

BOEING787

Xe hơi
Ảnh đẹp lắm, Bác phọt tiếp đê

ThanhKhue

Xe buýt
Bác ơi, Langkawi thiên đường cho các đôi uyên ương cơ mà, sao cả nhà bác lại ra đấy nhể :P :P :P

Em trêu vậy thôi nhé :P. Em cũng mê cái đảo đó lắm ạ, em mà ra đó chắc chẳng vào rì-zọt ở đâu, lang thang & bơi lội cả ngày cả tối không chán, đói thì ăn quán, mệt thì ngủ lều, sành địu như bác thì thuê cái xe tự lái (hunter là lý tưởng nhất (y)), lái mỏi tay thì nhảy lên cái cano chở đi vòng vòng, rồi cứ thế thôi, xung quanh toàn các đôi là đôi, đúng là thiên đường bác ạ, hic, thèm quá, ảnh nữa đi bác :41: :41:

sapnavan

Xe hơi
Ảnh đẹp (y) Tôi cũng đã từng ở Langkawi, đi hội thảo 4 ngày, ở Sheraton nhưng chả đi khám phá được như bác.

Langkawi đẹp, thiên đường, yên tĩnh....nhưng không ấn tượng lắm với tôi vì có lẽ nó.....chả có gì ngoài cảnh & sự yên tĩnh hehe :P :P :P :P

minhth

Xe buýt
Cụ ơi nếu muốn đến đấy thì đi dư lào để tiết kiệm nhất? Em thích đi bụi thoai. Ảnh cụ shot đẹp thật, cho em copy nhá. Voted cụ :41:

Maybach Tàu

Xe container
Ảnh đẹp (y) Langkawi đẹp, thiên đường, yên tĩnh....nhưng không ấn tượng lắm với tôi vì có lẽ nó.....chả có gì ngoài cảnh & sự yên tĩnh hehe :P :P :P :P
Thế bác muốn gì nữa đây hả trời:77:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Oạch !Nghi ngờ Cụ này muốn mở lớp học nhiếp ảnh là để lôi kéo mọi người chơi theo ,chứ không phải là Cụ muốn học chụp ảnh ! (Em mà chụp được như Cụ thì ứ thèm học nữa !):P :P :P :P :P

Chaien

Xe tăng
Nikon đúng là vô địch cụ Píc ạ! ảnh đẹp lắm nhưng có mấy tấm bị dư sáng

@Sapnavan : bác ở trong cái Sheraton của Pantai Kok - Langkawi thì buồn thật chỗ đó một mình nó nằm giữa rừng , đi lại phải gọi taxi chứ không đi bộ được chán là phải. Từ chỗ bác ở đi ra 1 đoạn nữa về một đầu là bãi tắm Pantai Kok và đầu kia là công viên quốc gia của Geoger Park rất nổi tiếng mà bác và ngoài ra bác có thể sử dụng Cable car lên cái đinh núi cao để ngắm toàn cảnh của Langkawi . Chẳng qua là tại bác không chịu đi đâu thôi , và mục đích em đến đó cũng tìm sự yên tĩnh sau mấy hôm hội thảo ồn ào tại Penang bác ạ.

@Minhth: Đến Langkawi rẻ nhất thế này : Hàng không giá rẻ như Air Asia hoặc Tiger Airrway bay đến Kuala Lumpur sau đó đổi máy bay bay tiếp đi langkawi mất độ xấp xỉ 1 tiếng nữa. Sân bay langkawi nằm giữa hai thị trấn nghỉ ngơi đẹp nhất là Pantai Cenang và Pantai Kok , nhưng bác nên ở Pantai Cenang thì sẽ vui và nhiều thứ hơn Pantai Kok . Từ Pantai Cenang chạy mất khoảng 20km là đến thủ phủ của đảo langkawi là thanh phố Kuat, ở đây tuy lớn nhưng cũng không có gì nhiều nhặn đâu hoặc nếu bác đi tầu thủy cao tốc từ Penang hay KL thì nó sẽ chạy đến Kuat và bác chuyển Taxi ra Pantai Cenang ( 20RM 1 chuyến ). Tại Pantai nếu muốn rẻ thì đừng ở mấy cái ri sọt bên trong mà hãy thuê mấy cái nhà nghỉ phía bên ngoài ngay sát biển thì giá cũng rẻ lắm. Ăn thì là 1 vấn đề nếu bác ko ăn được các đồ ăn hồi giáo , các đồ ăn gần như toàn Cari , em đã có kinh nghiệm nên mang theo mỳ tôm , ruốc và thế là ổn. Ngoài ra ngay đầu bãi tắm của PC có 1 thàng người Pháp kinh doanh cafe và đồ chơi nước, nó có 1 cô vợ người Thái và cô bé đó nấu đồ ăn Thái rất tốt , Tomgiawmfcung hay trứng rán , hoặc nước mắm ớt cũng đều có đủ ở đấy cho các bác khó tính đường ăn uống.

Có nhiều Tour đi chơi biển nhưng hãy chọn cái Hopping tuor là cơ bản nhất , nó sẽ dùng thuyền cao tốc ( GPS em đo được tốc độ khoảng 50km/h ) cho mình đi tham mấy cái đảo khỉ, mấy cái vườn nuôi chim ưng, công viên quốc gia và mấy cái bãi tắm ngoài hoang đảo ( 3 cái đảo lớn mất khoảng 1/2 ngày )

Đi lại trên Đảo : Đảo chính là 1 hòn đảo rất lớn nên việc đi lại giữa các vùng bắt buộc phải dùng xe. Taxi của Malaysia nói chung và Langkawi nói riêng đều ko có đồng hồ và khách đều tự phải mặc cả. Bác có thể tự thuê xe và đổ xăng để đi lại ( Oto là 50 RM 1 ngày , xe máy là 25 - 30 RM một ngày và đổ 10 RM tiền xăng là đủ đi cả đảo )

@thanh khue : Em cũng phải thuê xe tự lái đấy chứ , không thì chết tiền taxi , ngày đầu thuê xe máy chạy cho quen rồi ngày sau mới dám thuê oto bác ạ , Cái xe em thuê cũng giống Hunter lắm nó là 1 chiếc Land Rover trang bị cho quân Đội Anh mui trần và khá ổn.

trình độ còi , chủ yếu toàn ảnh xấu nhưng là kiểu phóng sự, các bác có coi tạm không để em cho lên nốt

minhth

Xe buýt
Ảnh cụ chụp đẹp như thế mà cụ còn bảo là trình còi vậy trình của em là còi tịt roài. Cụ phọt típ đi ợ (y) . Cụ xem giá rổ để đi được Langkawi với khoảng thời gian 04 ngày là bi nhiu hả cụ? Mong tin cụ. (l)

bác hỏi thế thì em chịu rồi. nếu bác đi thoe Tour thì rất rẻ chỉ tầm 500 USD cho 1 người thôi nhưng nó không có tour đến langkawi đâu chỉ có đến penang này KL và Genting thôi. Nếu bác đặt được hàng không giá rẻ thì còn đỡ chứ như em phải bay bằng Malaysia Airrline ( MH ) thì vé máy bay 2 chiều 1 người đã vào tầm 700 USD rồi. Khách sạn thì cũng vô cùng từ 30 RM /1 người ( 1RM = 5200 VND) trở lên. Ăn thì đơn giản hết sức cũng tầm 6RM 1 người 1 bữa . Rượu bia thì mắc lắm ví dụ : ở KL 1 lon bia loại rẻ nhất cũng vào tầm 8 RM nhưng khi ra đến langkawi do miễn thuế nên chỉ vào tầm 2RM cho 1 lon bia Tiger đó thôi. ( nên mang Mỳ tôm, ruốc, thuốc lá và rượu từ nhà đi ).

sapnavan

Xe hơi
@pickup: đúng là ở cái Sheraton buồn như con gián, phòng xịn (1/2 biệt thự trên đồi là 1 phòng đơn) đi lại trong ks có bọn xe oto điện đưa đị Bể bơi, bờ biển thì sạch đẹp và yên tĩnh lạ kỳ....nói chung nghỉ ngơi xa lánh thành phố ồn ào thì Tuyệt cú mèo, vợ chồng mới cưới thì thích phải biết hehe. Tuy nhiên em đi hội thảo nên chán như con gián. Chỗ đó như trong rừng, đi taxi tốn tiền mà chả biết đi đâu :( Đi cáp treo lên núi ngắm đảo thì em cũng có đi, lượn ngoài biển cũng đi nhưng vẫn chán :D

Vụ thuê oto thì em phục bác đới. Em nhớ không nhầm thì oto của nó tay lái thuận như mình nhưng đi đường ngược với mình, tức là chiều đi của mình là bên tay trái, ứ phải bên phải potay. Vì thế em đếch giám thuê oto tự lái. Xe máy thì chán vì bảo bọn taxi cho đến chỗ nào vui nhất, đông nhất của đảo thì...nó cũng như cái Sầm Sơn của mình ngày thường là hết đất keke => đi đâu nữa mà đi hehe. 1 hôm đi tận vào chợ giữa đảo, mua sắm tóe loe vì lâu ngày không biết tiêu tiền vào đâu hơ hơ. Toàn đồ miễn thuế, rượu thuốc, socola,.....

Nói vậy thôi, nó không vui vì em đi 1 mình chứ thực ra em thích nơi đó, hứa sẽ có lần mời bà cả và các gấu con đến đó nghỉ ngơi thưởng thức cảnh đẹp của Langkawi :)

Ảnh bác chụp đẹp thật, em chắc còn chạy dài mời bằng bác bây giờ hehe

Nikon đúng là vô địch cụ Píc ạ! ảnh đẹp lắm nhưng có mấy tấm bị dư sáng
Điêu thế cơ chứ, chụp mầu xanh ntn thì phim Fuji S160 mới là ngon nhất trong dòng 35mmm....

Ảnh cụ có cảnh rất đẹp, mầu sắc hay, tỷ lệ khá cân đối.

Tấm số 3 hơi bị dư phần trời nhiều quá, nếu cụ không bình ảnh em cứ tưởng cụ chụp trời....

Chụp ảnh phong cảnh dễ chụp, dễ xem & cũng dễ.. quên nữa. Nếu có thêm tình người trong đấy thì không biết có hay hơn không nhể ...

Bắt đầu lên tay rồi đấy cụ phích ạ.. (y) (y) (y) cố nhá...