Mảnh đất khù khoằm mời các cụ góp ý

tran_tien

Xe hơi
E đang chuẩn bị xây nhà, mà cái mảnh đất có vẻ hơi khó đỡ, giao cho công ty kiến trúc vẽ thì mãi mới lòi ra phương án sau đây (thực ra phương án này 90% là em vẽ xong bên kiến trúc chỉ vẽ lại sửa 1 chút, 2 phương án đầu của bên kiến trúc e ko đồng ý), các cụ xem góp ý hộ e nhé.

Vấn đề của em là:

1. Vợ nhất quyết đòi phòng con phải cùng tầng với bố mẹ
2. Em thì muốn phòng ngủ master có wc/tắm riêng trong phòng mà phương án bên trên ko làm đc.

Chỉnh sửa cuối:

The Peace

Xe tăng
Có mấy góp ý nho nhỏ:
1. Phòng khách lật ngược lại bố trí đồ để giao thông thẳng trục, ngồi p khách đỡ bị khó chịu.

2. Sân thoáng phía sau nên kẻ vuông góc với tường đối diện cho đẹp không gian phía trong.

3. Cầu thang làm 2 chiếu để tăng không gian hoạt động chỗ sảnh thang và không có cái hành lang dài rất khó chịu.

Chỉnh sửa cuối:

tran_tien

Xe hơi
Có mấy góp ý nho nhỏ:
1. Phòng khách lật ngược lại bố trí đồ để giao thông thẳng trục, ngồi p khách đỡ bị khó chịu.

2. Sân thoáng phía sau nên kẻ vuông góc với tường đối diện cho đẹp không gian phía trong.

3. Cầu thang làm 2 chiếu để tăng không gian hoạt động chỗ sảnh thang và không có cái hành lang dài rất khó chịu.

Về 1 và 2 em đồng ý với cụ.

Về 3, em ko tính toán đc chiều dài cầu thang thế nào cho hợp lý, thế nên em sợ cầu thang ngắn quá sẽ gây ra bước cao, đi mỏi ạ. Chứ bố trí wc vào chỗ chiếu nghỉ đó thì quá ok vì tầng ba tự dưng cũng đc cái wc trong phòng

moonlife

Xì hơi lốp
Ngoài các comment của cụ The Peace , theo em cụ nên bỏ phòng ngủ dưới tầng 1 đi ạ. Phòng đấy sử dụng rất bất tiện. Thực tế nhiều nhà đã làm vậy nhưng cuối cùng thành cái kho để đồ thôi ạ. Trong khi khu vực bếp ăn của cụ nhỏ quá, chắc chắn rất vướng víu bí bách ko đủ dùng. (nhà cụ 4 phòng ngủ tức là nhiều khi 8 người chung 1 mâm cơm)
Cụ tham khảo phương án dưới. Tối ưu tiện nghi sử dụng cho phòng ngủ master. Ở tầng 3 cụ có thể thu nhỏ diện tích phòng ngủ lại, bố trí ban thờ ngay trên vị trí bàn làm việc. Phương án này tận dụng 1 thông tầng chung cho cả phòng ngủ cả cầu thang. Kích thước tối ưu cụ làm việc thêm với KTS nhé.

cukiss

Xe điện
Ban thờ mà dựa lưng vào giếng trời là vứt rồi

tran_tien

Xe hơi
Ngoài các comment của cụ The Peace , theo em cụ nên bỏ phòng ngủ dưới tầng 1 đi ạ. Phòng đấy sử dụng rất bất tiện. Thực tế nhiều nhà đã làm vậy nhưng cuối cùng thành cái kho để đồ thôi ạ. Trong khi khu vực bếp ăn của cụ nhỏ quá, chắc chắn rất vướng víu bí bách ko đủ dùng. (nhà cụ 4 phòng ngủ tức là nhiều khi 8 người chung 1 mâm cơm)
Cụ tham khảo phương án dưới. Tối ưu tiện nghi sử dụng cho phòng ngủ master. Ở tầng 3 cụ có thể thu nhỏ diện tích phòng ngủ lại, bố trí ban thờ ngay trên vị trí bàn làm việc. Phương án này tận dụng 1 thông tầng chung cho cả phòng ngủ cả cầu thang. Kích thước tối ưu cụ làm việc thêm với KTS nhé.

Dạ, mẹ em già yếu rồi nên e phải bố trí phòng cho cụ ở dưới, chứ bắt cụ leo thang thì mệt mỏi lắm ạ. Thực tế thì nhà e chỉ 4 người lớn ngồi ăn cơm thôi, nhưng u già cần phòng riêng, ông anh zai cần phòng riêng, vợ chồng em với nhóc bé cần phòng riêng. Một phòng dự trữ cho khách hoặc ông anh cả từ xa về thôi ạ.

Ban thờ mà dựa lưng vào giếng trời là vứt rồi
Phong thái của cụ dứt khoát ghê, thả mỗi quả bom ầm cái rồi đi :))

cukiss

Xe điện
Dạ, mẹ em già yếu rồi nên e phải bố trí phòng cho cụ ở dưới, chứ bắt cụ leo thang thì mệt mỏi lắm ạ. Thực tế thì nhà e chỉ 4 người lớn ngồi ăn cơm thôi, nhưng u già cần phòng riêng, ông anh zai cần phòng riêng, vợ chồng em với nhóc bé cần phòng riêng. Một phòng dự trữ cho khách hoặc ông anh cả từ xa về thôi ạ.

Phong thái của cụ dứt khoát ghê, thả mỗi quả bom ầm cái rồi đi :))
Vâng, công năng sử dụng của cụ là ổn, nhưng diện tích dành cho giao thông quá nhiều, nên điều chỉnh lại cụ ạ. CÒn phòng thờ của cụ mà xoay vậy là không ổn.
Nếu chốt hướng ban thờ như vậy, cụ phải xoay lại giếng trời cụ ạ. Ai lại chênh vênh như thế.

Hạn chế cười cụ nhé :)

The Peace

Xe tăng
Về 1 và 2 em đồng ý với cụ.

Về 3, em ko tính toán đc chiều dài cầu thang thế nào cho hợp lý, thế nên em sợ cầu thang ngắn quá sẽ gây ra bước cao, đi mỏi ạ. Chứ bố trí wc vào chỗ chiếu nghỉ đó thì quá ok vì tầng ba tự dưng cũng đc cái wc trong phòng
Em không chia chi tiết mà áng chừng theo bản vẽ của cụ để đề xuất.

Về kích thước thang đối với nhà ở thì cụ tham khảo kinh nghiệm:

Bậc cao từ 17-18cm là hợp lý, với nhà cao 3,6m thì bố trí khoảng 21 bậc. Chiều rộng bậc khoảng 25-26cm + 1,5-2cm mũi bậc là vừa.

Chiều rộng vế thang tối thiểu 85cm. Có đủ diện tích thì để 90-95cm. Chiếu nghỉ nên để rộng tầm 1m.

Cụ thử bố trí vào đi xem đủ không? Nếu thiếu có thể tính chia thêm bậc chéo ở chiếu nghỉ.
Vệ sinh riêng từng phòng rất cần thiết và nên ưu tiên nếu có thể.

P/s: diện tích đất của cụ quá rộng (em áng chừng phải tầm trên 70m2), phương án thiết kế chưa có ý tưởng. Hơi phí

moonlife

Xì hơi lốp
Nếu vậy thì ở dưới vị trí bàn học tầng 2, cụ bố trí cho cụ 1 phòng ngủ siêu nhỏ, tầm 2,1x2,7m (chiều ngang của phòng vừa đủ chiều dài cái giường phủ bì 2m). Bám theo dọc sân thông tầng và tường phòng ngủ của bà, cụ bố trí băng bếp chữ L. Phía trong cùng miếng đất cụ bố trí bàn ăn.
Như phong cách ý tưởng của cụ vẽ, em tin là cụ đang thuê 1 bạn cadman rồi, cụ nên thuê KTS cho đàng hoàng xứng đáng đồng tiền bát gạo cụ nhé. Đất cụ khù khoằm, lại càng ko đc tiết kiệm cái khoản thiết kế này đâu.

tran_tien

Xe hơi
Như phong cách ý tưởng của cụ vẽ, em tin là cụ đang thuê 1 bạn cadman rồi, cụ nên thuê KTS cho đàng hoàng xứng đáng đồng tiền bát gạo cụ nhé. Đất cụ khù khoằm, lại càng ko đc tiết kiệm cái khoản thiết kế này đâu.
Em thuê 1 công ty kiến trúc nhé, ko chứ phải thuê người vẽ ạ, e hết sức tôn trọng cái nhà của mình và tôn trọng các cụ kts nên mới thuê ạ, chứ nhà ngõ như nhà em phải 90% là ko ai thuê. Phương án của công ty trình bày như này ạ:

Phương án này thì con ko ngủ cùng tầng bố mẹ, phòng thờ rộng rãi tuy nhiên 2 phòng ngủ chen nhau rất nhỏ ạ.

tran_tien

Xe hơi
Vâng, công năng sử dụng của cụ là ổn, nhưng diện tích dành cho giao thông quá nhiều, nên điều chỉnh lại cụ ạ. CÒn phòng thờ của cụ mà xoay vậy là không ổn.
Nếu chốt hướng ban thờ như vậy, cụ phải xoay lại giếng trời cụ ạ. Ai lại chênh vênh như thế.

Hạn chế cười cụ nhé :)
Vầng tại e vừa search thử xem thì thấy bàn thờ ko đc dựa wc, nhưng lại thấy vài chỗ khuyến khích dựa thông tầng ạ, ko hiểu thế nào (http://www.tcnhadep.com/thiet-ke-goc-tam-linh-cho-nha-o-2/, http://sbr.vn/sang-tao/thiet-ke-phong-tho-theo-phong-thuy-hop-menh-gia-chu/27)

cukiss

Xe điện
Góp ý thêm vơi cụ:

Giếng trời cụ nên để méo tự nhiên, vì đằng vào nó vẫn chỉ là cái giếng trời, cụ cho nó méo + tường phụ méo để tạo phòng vuông vắn cụ ạ.

cukiss

Xe điện
Vầng tại e vừa search thử xem thì thấy bàn thờ ko đc dựa wc, nhưng lại thấy vài chỗ khuyến khích dựa thông tầng ạ, ko hiểu thế nào (http://www.tcnhadep.com/thiet-ke-goc-tam-linh-cho-nha-o-2/, http://sbr.vn/sang-tao/thiet-ke-phong-tho-theo-phong-thuy-hop-menh-gia-chu/27)
Cho em chép tiếp :P

Giếng mà cụ, nó là phần không gian thủng. Ban thờ các cụ nhìn vào mới tốt, chứ dựa lưng vào thì không ổn rồi, ngã bỏ chửng ngay. Người sống cụ vậy thôi cụ ạ.

tran_tien

Xe hơi
Em không chia chi tiết mà áng chừng theo bản vẽ của cụ để đề xuất.

Về kích thước thang đối với nhà ở thì cụ tham khảo kinh nghiệm:

Bậc cao từ 17-18cm là hợp lý, với nhà cao 3,6m thì bố trí khoảng 21 bậc. Chiều rộng bậc khoảng 25-26cm + 1,5-2cm mũi bậc là vừa.

Chiều rộng vế thang tối thiểu 85cm. Có đủ diện tích thì để 90-95cm. Chiếu nghỉ nên để rộng tầm 1m.

Cụ thử bố trí vào đi xem đủ không? Nếu thiếu có thể tính chia thêm bậc chéo ở chiếu nghỉ.
Vệ sinh riêng từng phòng rất cần thiết và nên ưu tiên nếu có thể.

P/s: diện tích đất của cụ quá rộng (em áng chừng phải tầm trên 70m2), phương án thiết kế chưa có ý tưởng. Hơi phí
Vầng, e dự định cho thang rộng 1m, hành lang rộng 1m, và chiếu nghỉ cũng 1x1m. Nhưng chưa tính đc dài ngắn thế nào cho độ dốc vừa phải, để em thử tính chiếu nghỉ 2x1m xem sao.

Diện tích có vẻ rộng nhưng ko vuông vắn nên cũng khó bố trí cụ ạ.

The Peace

Xe tăng
Master tầng 2 chưa sang, là em thì có thể em sẽ làm như này:

moonlife

Xì hơi lốp
Em thuê 1 công ty kiến trúc nhé, ko chứ phải thuê người vẽ ạ, e hết sức tôn trọng cái nhà của mình và tôn trọng các cụ kts nên mới thuê ạ, chứ nhà ngõ như nhà em phải 90% là ko ai thuê. Phương án của công ty trình bày như này ạ:

Phương án này thì con ko ngủ cùng tầng bố mẹ, phòng thờ rộng rãi tuy nhiên 2 phòng ngủ chen nhau rất nhỏ ạ.
Công ty kiến trúc có nhân sự của nó, một số nơi chỉ có cadman làm việc trong cty đấy, kể cả giám đốc cũng đi lên từ cadman luôn ạ. Chỉ 1 số ít công ty uy tín là có KTS thôi thưa cụ. Đặc điểm nhận dạng của KTS là khá ngang bướng, họ thường ko chiều theo ý của khách hàng đâu ạ.
Cái phương án của cty này còn tệ hơn cả phương án của cụ tự làm :D
Để tối về em nghĩ thêm cho cụ, còn nhiều vấn đề lắm ạ.

moonlife

Xì hơi lốp
Phương án soang choảnh của cụ The Peace khá tốt rồi ạ :D Cụ chủ cứ theo thế mà làm là hợp lý.

Đời Lái Thuê

[Tịch thu bằng lái]

Chỗ ban thay bằng tủ Âm