Máu BIM quá, xin các bác đã từng đi BIM tư vấn

lutuananh

Xe hơi
Quả đáng tội em yêu BIM quá nhưng còn chút phân vân, mong các bác đã từng sử dụng BIM cho chút tư vấn:
1. Trong 1 năm hay sau 20.000 km xe bác pahir vào xưởng bao nhiêu lần ạ?
2. Tổng chi phí cho một năm đấy là bao nhiêu ạ?
3. Nếu xe hết bảo hành thì mỗi lần đi bảo dưỡng là sau bao nhiêu km và giá bảo dưỡng là thế nào?
4. Trong tổng số lần vào ga ra để sửa chữa thì có bao nhiêu lần phải bác phải thuê xe kéo và bao nhiêu lần bác tự phát hiện sự cố đưa em nó vào ga ra còn lại là do thợ phát hiện ra khi bảo dưỡng.
5. Câu hỏi cuối ạ: tổng chi phí thay thế phụ tùng theo định kỳ được tính tính trong khoảng 3 năm là bao nhiêu ạ?
Mong các bác cho ý kiến, em vodka nhiệt tình cả trên OF lẫn ofline.

ChinhUy

Xe buýt
Quả đáng tội em yêu BIM quá nhưng còn chút phân vân, mong các bác đã từng sử dụng BIM cho chút tư vấn:
3. Nếu xe hết bảo hành thì mỗi lần đi bảo dưỡng là sau bao nhiêu km và giá bảo dưỡng là thế nào?
4. Trong tổng số lần vào ga ra để sửa chữa thì có bao nhiêu lần phải bác phải thuê xe kéo và bao nhiêu lần bác tự phát hiện sự cố đưa em nó vào ga ra còn lại là do thợ phát hiện ra khi bảo dưỡng.
5. Câu hỏi cuối ạ: tổng chi phí thay thế phụ tùng theo định kỳ được tính tính trong khoảng 3 năm là bao nhiêu ạ?
Em không biết các cao thủ Bim như thế nào, dưng em thấy đi mấy dòng nầy không như moi người đồn thổi.
Em đi con X5 máy dầu đời 2005, được gần 2 năm nay, thấy chi phí chả tốn kém gì nhiều.
Em thử kê ra phát xem nào, em chia làm 2 loại là loại thường xuyên và chi phí đột xuất.
1. Thường xuyên:
- Dầu máy: một năm thay 3 lần, 1 lần có 1,4 triệu x3= 4,2 triệu
- Dầu nhiên liệu: 1 tháng đổ 2 lần, 1 lần 1,5 triệu, 1 năm = 3 triệu x 12 tháng = 36 triệu
- Rửa xe, tuần 2 lần, 1 lần 50k, 1 năm là: 100 x 4tuan x12 tháng = 4,8 triệu

2. Chi phí đột xuất, em lấy xe em năm rồi thôi nhé.
- Tết năm ngoái em bị quả đèn báo hình chữ nhật đỏ có dấu (+) và (-) thế em lo quá đưa ra Gara gần nhà kiểm tra thì bị hỏng chổi than, em thay có 1 triệu vì Tết nên em bồi dưỡng luôn cho thợ 500k nữa để làm cho nhanh và từ đó đến nay vừa bảo dưỡng định kỳ xong chả có vấn đề gì.
- Sữa chữa, sơn tút ở chỗ cụ Việt Vòi có 2 lần, mất 4 triệu thì phải, cả sơn tút và thay một số đồ lặt vặt.
- Thay mặt gương bị vặt mất 4 lần ( đúng trong tháng 5 em bị mất cả 4 lần, 3 lần bỏ tiền, 1 lần được quán đền thì lại đúng gương cũ), mất 12 triệu.

3. Tổng chi phí 1 năm đối với xe em.
- Thường xuyên: 46triệu
- Sơn tút, thay thế vặt: 4 triệu
- Chi phí đen đủi và thiếu may mắn: 12 triệu

Tổng cộng năm qua em mất toàn bộ là 61 triệu cho con X5 máy dầu 3.0 của em ( nếu không vì vội vàng mà bỏ xe ở đường chạy vào nhà bạn thì ko có chi phí đen đủi 12 triệu kia thì năm rồi em chỉ tiêu xài hết có 50 triệu cho tất cả các thể loại)

- Thỉnh thoảng 6 tháng em lại vào Gara kiểm tra ốc iếc gì đó, còn tiện thì bảo dưỡng xe, nhưng mấy bác ở Gara bảo khi nào đèn báo thì mới thay ví dụ như Phanh, dầu, hay Ac- quy ,..gì đó.

Đấy cụ tham khảo nhé, em chỉ khuyên cụ là Hà Nội không vội được đâu, nên đi dòng này thì món ăn ưa thích của bọn Trộm là mặt gương, mà mặt gương đắt ra phết, nên đi đâu thì giờ là em phải tìm được chỗ để xe thì mới đi, không thì thôi ạ.

- À mà mà cụ mấu thì múc luôn con xe của em nhẩy, he he he he, giá cả cực kỳ hợp lý, giá chuẫn Ofer vì sang năm là em múc con khác, nhỏ nhỏ xinh xinh như Martit hay gì đó cho vợ đi cho lành, em đi xe đạp ạ vì làm gần nhà rồi, he he he.

Chỉnh sửa cuối:

xedithue

Xe tăng
Cụ ChinhUy liệt kê còn thiếu: (em chỉ tính xe mới, không tính chi phí sửa chữa nếu chạy xe cũ nhé)
1. Gửi xe:
+ Tháng: nếu ở 2 đầu là mất đứt 1.200.000đ
+ Gửi lặt vặt: trung bình 1 tuần 3 lần x 20.000đ x 4 tuần x 12 tháng = 2.880.000
2. Bảo hiểm thân vỏ: 15.000.000

Hơn nữa, cụ thay dầu máy 3 lần/năm tương đương xe chạy 3 vạn km => tiêu tốn 12L/100km x 3 vạnkm/100 x 20.000đ/lít = 72.000.000đ/năm
Vậy mà chi phí hàng tháng của cụ có 3 triệu tiền dầu x 12 tháng ra có 36.000.000:P

civic2010

Xe buýt
theo ý kiến của em thì người ta sản xuất xe có phân hạng để dành cho nhu cầu của mỗi tầng lớp khách hàng. bim là xe hạng sang dành cho người giầu, không tính nhiều quá đến chi phí mà ưu tiên cho "sướng cái thằng người" là chính.
nếu có chút lăn tăn về chi phí sử dụng thì nên sử dụng các dòng xe nhật là tối ưu.
xe hạng sang đến lúc cụ muốn đổi xe lỗ nhiều gấp mấy lần cái chi phí sử dụng thường xuyên ấy chứ.

Davidang

Xe tải
Xe em 318i thôi mà cũng mất một năm:
24t tiền đỗ xe (nhà và cơ quan);
2t gửi lặt vặt.
24t tiền xăng;
1.2t tiền rửa xe
1.5 tiền thay dầu máy
10t tiền bảo hiểm.
tổng cộng: 62.7t/năm. Đấy là mấy năm vừa rồi, xe em chưa phải thay, sửa cái gì. Một lần mất đồ thì được bảo hiểm bù.

ChinhUy

Xe buýt
Cụ ChinhUy liệt kê còn thiếu: (em chỉ tính xe mới, không tính chi phí sửa chữa nếu chạy xe cũ nhé)
1. Gửi xe:
+ Tháng: nếu ở 2 đầu là mất đứt 1.200.000đ
+ Gửi lặt vặt: trung bình 1 tuần 3 lần x 20.000đ x 4 tuần x 12 tháng = 2.880.000
2. Bảo hiểm thân vỏ: 15.000.000

Hơn nữa, cụ thay dầu máy 3 lần/năm tương đương xe chạy 3 vạn km => tiêu tốn 12L/100km x 3 vạnkm/100 x 20.000đ/lít = 72.000.000đ/năm
Vậy mà chi phí hàng tháng của cụ có 3 triệu tiền dầu x 12 tháng ra có 36.000.000:P
- Đúng rồi, tính luôn cả tiền gửi xe thôi cụ, gửi xe lặt vặt một tháng mất 2.000.000 đ (gửi ở nhà mất 1 trẹo, ở cơ quan mất 600k/tháng, lặt vặt tính luôn 400k
- Còn 1 năm trung bình em đi 20.000 km, (em tính năm rồi không đến nếu theo số km báo trên xe) đối với xe nầy năm rồi em chạy đường trường đường phố gần bằng nhau, đường trường tiêu tốn 7,5-8lit/100km, còn đường Hà Nội đồng hồ hay báo 10,4 lit/100km. Em tính ra 36 triệu là em tính theo số km đã thừa ra rồi cụ ạ, dầu em tính theo giá 20.400đ/lit.
- Vậy nên xe em cộng thêm 2 triệu nữa là 52 triệu thôi, còn chi phí đen đủi thêm 12 triệu tiền thay gương là coi như mình úp lô bị trượt mà, :P

Chỉnh sửa cuối:

lutuananh

Xe hơi
Thanks các bác và đã vodka ạ. Quả vậy thì em cũng không lăn tăn nưa, chi phí như các bác đã đưa thì xăng xe dầu máy gửi xe thi em nào cũng phải xài rồi.
Thay thế phụ tùng chắc cũng tuơng đuơng ngần đấy tiền đúng ko ạ?
Như vậy em tạm tính chỉ riêng phần thay thế phụ tùng khoảng 30tr / năm thì có đủ ko ạ?
Tất lại thì khoảng 100tr/năm là ok có đúng ko ạ?
Cơ quan nó thanh toán cho em tiền xe 30tr/tháng chắc là thoải mái nhỉ.

Davidang

Xe tải
Thanks các bác và đã vodka ạ. Quả vậy thì em cũng không lăn tăn nưa, chi phí như các bác đã đưa thì xăng xe dầu máy gửi xe thi em nào cũng phải xài rồi.
Như vậy em tạm tính chỉ riêng phần thay thế phụ tùng khoảng 30tr / năm thì có đủ ko ạ?
Bác làm cho em con Phantom hay Bently đi cho tiêu hết tiền cơ quan nhé.

xedithue

Xe tăng
Nhất cụ. Thế thì cụ làm con Phantom đi mới đúng đẳng cấp. Cụ mua đi xomng tuyển em làm lái xe nhé.

huyland

Xe máy
Múc đi sợ gì. 1 năm mất khoảng 20tr chưa tính tiền xăng thôi mà. còn xe mới thì ko tới

PARASUCO

Xe tăng
Mình mua xe là bao, chẳng bao giờ phải lăn tăn nhiều thứ như bạn hỏi. Đồng tiền bỏ ra cũng phải tương xứng với chất lượng, bạn cứ làm như mua xe Trung Quốc không bằng. Hỏi kiểu này khác gì mấy bạn hay thắc mắc đi xe sang tốn xăng , đổ chắc tốn lắm. Trong khi một điều đơn giản là khi đã đi xe người ta thấy hết thì đổ, mấy ai quan tâm đến chuyện tốn xăng.

lutuananh

Xe hơi
Mình mua xe là bao, chẳng bao giờ phải lăn tăn nhiều thứ như bạn hỏi. Đồng tiền bỏ ra cũng phải tương xứng với chất lượng, bạn cứ làm như mua xe Trung Quốc không bằng. Hỏi kiểu này khác gì mấy bạn hay thắc mắc đi xe sang tốn xăng , đổ chắc tốn lắm. Trong khi một điều đơn giản là khi đã đi xe người ta thấy hết thì đổ, mấy ai quan tâm đến chuyện tốn xăng.
mình ko thắc mắc về xăng dầu, chỉ muốn hỏi các bác chủ yếu về vấn mức độ hư hỏng và giá cả phụ tùng thay thế thôi vì đọc nhiều bài thấy ớn luôn toàn kêu hỏng khi liên tục khi tới một thời điểm nào đó mà mình ko muốn suốt nagyf mang vào gara.
mình đang sử dụng 3 xe: Musso, everest và altis. nói chung là ít vào xưởng lắm.
Cái Musso thì mua từ 2003 chỉvaof xưởng thay mỗi bộ côn còn lại là thay thế fill lọc thôi à thay phanh thì mình mình cũng tự thay, sơn tút thì tự sơn lấy. nói chung từ khi mua đến giờ chỉ tốn khoảng 10tr tiền phụ tùng thôi.
Cái everest 2010 thì chưa vào xưởng làn nào.
Altis cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

LongHip

Xe buýt
mình ko thắc mắc về xăng dầu, chỉ muốn hỏi các bác chủ yếu về vấn mức độ hư hỏng và giá cả phụ tùng thay thế thôi vì đọc nhiều bài thấy ớn luôn toàn kêu hỏng khi liên tục khi tới một thời điểm nào đó mà mình ko muốn suốt nagyf mang vào gara.
Cụ mua xe mới thì không nói làm gì, xe cũ như 318 325 E46 thì đến giờ này đa số chủ cũ người ta thay thế phụ tùng hết rồi. Đợt trước em lấy 1 chú 325 đời 2005, mang vào B-tek với AG kiểm tra khung gầm máy móc ngon lành, chỉ phải thay vài cái lặt vặt với vệ sinh cổ hút, tổng vệ sinh hết vài triệu là chạy phè phè chả vấn đề gì. Với lại cụ đã có cty đài thọ mỗi tháng 30 củ tiền xe thì cụ xoắn làm gì nhiều cho nặng cái đầu.

RAVA

Xe ba gác
-Bác chắc là VIP ở cq rồi, ở cq em mấy bác Phó TGĐ được tiêu chuẩn xe đưa đón hoặc là 3 tr tiền xăng, thế mà mấy bác ấy sắm xe chạy vù vù, bác có 30 tr thì vô tư đi, ra EA khiêng ngay 1 em s5 về mà vi vu cho sướng cái thân.:-"

lutuananh

Xe hơi
-Bác chắc là VIP ở cq rồi, ở cq em mấy bác Phó TGĐ được tiêu chuẩn xe đưa đón hoặc là 3 tr tiền xăng, thế mà mấy bác ấy sắm xe chạy vù vù, bác có 30 tr thì vô tư đi, ra EA khiêng ngay 1 em s5 về mà vi vu cho sướng cái thân.:-"
Thanks cụ, có cái sướng mà cũng có cái khổ. Nếuu muốn lấy 30tr của công ty thì phải làm bản cam kết là ko dc lái xe, nếu nó mà phát hiện hiện ra nó truy thu từ đầu đén cuối, mà mình thì lại thích lái mới đau chứ.

RAVA

Xe ba gác
Thanks cụ, có cái sướng mà cũng có cái khổ. Nếuu muốn lấy 30tr của công ty thì phải làm bản cam kết là ko dc lái xe, nếu nó mà phát hiện hiện ra nó truy thu từ đầu đén cuối, mà mình thì lại thích lái mới đau chứ.
-Hay nhỉ, bác là VIP cỡ nào mà cq nó sợ mất bác thế? Nếu ko thì bác thuê lái xe, 4-5tr chứ mấy, còn t7-cn thì mình lái. Em cũng chỉ lái từ nhà đến cq và về hoặc đi chơi xa thôi, đi lại trong phố hay đi công tác xa thì đi xe cq cho đỡ mệt.:-"

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Em nghĩ có 30tr 1 tháng thì ko phải lăn tăn gì cụ ạ. Ước gì em đc bằng nửa cụ :D

hungblue

Xe tải
Có một trăm lý do để không đi BIM & có một ngàn lý do để mê BIM , các bác hỏi tỷ mỷ quá thì các Bimmer không kê ra hết đâu , theo mình đã máu thì chơi thôi . Bác nào lăn tăn nữa về chi phí & hỏng hóc thì vào bài : Các hỏng hóc hay gặp của bác GAT 69 .