Máu vẫn đổ ở trường sa

Trạng thái
Thớt đang đóng

XPQ

Xe lăn
Hôm nay 14 tháng 3 là ngày giỗ chung của 64 chiến sĩ Hải Quân hy sinh năm 1988.

Xin kính cẩn tưởng nhớ các anh!

ntdx

Xe hơi
hôm nay 14-03 mà ít cụ quan tâm thớt này nhỉ, từ trang HSo lượn sang đây cháu thấy vắng vẻ quá

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com

sleepdriver

Xe buýt
Thời buổi bây giờ khó có khả năng để tính chuyện "Được hay Mất" mà phải tính chuyện "Được bao nhiêu và Mất bao nhiêu?". Em nghĩ bác nào tâm huyết và muốn tìm hiểu nên đọc bài này, hay và thật. Vai trò của Mỹ - Nga có thể được coi là đối trọng so với Trung Quốc. Nhưng để kéo họ vào, cũng phải Mất đấy ạ. Kịch bản Mỹ, Nga, Trung Quốc mà thỏa thuận được với nhau thì Việt Nam ta sẽ ra sao?
http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2011-01-08-khong-de-nuoc-khac-thoa-hiep-tren-lung-minh-
Vì sự hy sinh của các chiến sĩ Trường Sa ngày này năm xưa ...

pain

Xe ba gác
Vì sự anh dũng hy sinh của hơn 60 cán bộ chiến sĩ HQND đã nằm xuống ngày này năm 1988.

CuTiVoDich

Xe điện
Nước xa không chữa được lửa gần, em nghĩ là phải tự thân vận động và đánh đu giữa các anh ấy thôi, giải quyết tốt mối quan hệ tay ba, tay tư:)>-

Website
www.otofun.net
Nghiêng mình kính cẩn kính chúc các anh/chú bộ đội Cụ Hồ đã ngã xưống vì Hoàng Sa-Trường Sa. Cầu chúc các anh/chú sống không thác thiêng phù hộ cho dân tộc Việt trường tồn và xử lý hết được bọn khốn:(:(:(^:)^^:)^^:)^

Nhầm với bọn khựa, néo bao giờ em nhận. Dù VN nhỏ bé và còn nghèo. Chưa một đế cuốc nào đồng hóa được
Mấy thằng khoai Tây lần đầu gặp hoặc khi đi lang thang hay hỏi em 'Mầy có phải người TQ k:D"? Mấy lần em nhẹ nhàng bảo "Tau là người Việt, và người Việt bọn tao yêu bộn tầu dư là bọn Palestine yêu bọn Israel":)). Thế là nó cười sằng sặc rồi xin lỗi:)). Đợt vừa rồi mình lại mắc lỗi tương tự, hỏi một anh bạn Serbia khi nghe cái giọng anh ấy giống giọng Nga ngố, hỏi anh lão cười sặng sặc bảo "tao ghét nhứt bọn Nga ngố vì tâu ngừi séc-biền":)).

XichLoBMW

Xe tải
Hôm nay cũng là 14/3 đấy. Nhờ các bác ngoài đảo, có bác nào đọc thớt này thì giúp anh em OF vài nén hương tới các liệt sĩ nhé!!!

Bác Hồ dạy chúng ta ko sai đâu. KO có gì quý hơn Độc lập - Tự do. Muốn bình yên biển đảo, biên giới thì trước mắt ta phải thịnh vượng để có xiền trang bị quốc phòng.
Sau đó là thế hệ chúng ta và định hướng cho con cháu chúng ta cần có trí tuệ để phát triển kinh tế, phát triển công nghệ và tự lập hoàn toàn về công nghệ (tránh việc nhập khẩu máy móc công nghệ, nguyên liệu từ Tung Cửa) hàng loạt như hiện nay. Tỉ trọng nhập siêu của chúng ta từ Tung Cửa là hàng đầu đấy ah, sau đó mới là nhập từ các nước Mỹ, châu Âu... Khi đó chúng ta có thể yên tâm cho việc giữ gìn và bảo vệ biên giới, hải đảo của tổ quốc, phải ko các bác...

hmpstudio

Xe điện
Thế là cụ vẫn tin rằng có anh Mẽo hay anh Gấu, mình sẽ tốt hơn ư? Vì sao nhỉ? Thứ nhất, tại sao anh Mẽo, anh Gấu sẵn lòng oánh nhau vì mình nhỉ? Ah, vì mình muốn anh ấy làm gì trên người mình cũng được, hay là mình lại xung phong làm "tiền đồn" chống Khựa cho các anh ấy, lại là "tuyến đầu"?
Cụ sẽ làm gì khi cạnh nhà có thằng hàng xóm đểu, lại khỏe nữa. Hôm nay nó lấn đất, ngày mai nó ném vỡ ngói, cốt để cụ sợ và nó sang chiếm nhà cụ? Cụ sẽ gọi thằng đầu gấu khác đến à, để nó trị thằng kia ư? OK, nó bắt nạt được, hôm nay xin cụ ít tiền, mai gửi nhờ mấy đứa cháu, ngày kia lại muốn cụ đập ban công, xây tường bịt cửa.....?
Sẽ chẳng bao giờ có độc lập và tự chủ nếu tự mình không làm chủ được số phận của mình, cụ ạ.
Nhà mình không chuyển được. Thằng hàng xóm mãi là hàng xóm, phải sống thế nào đây?
Bác tưởng Phi dám làm vậy thật sao? Bác có biết là máy bay nó lảng vảng chỗ đảo Tiên Nữ (gần nó hơn gần mình), bị ai bắn rụng đuôi, phải lảo đảo bay về mà ko ho he gì? OK, anh Mẽo khỏe, anh Gấu cũng tốt, nhưng thờ vô tư xa lắm roài, cụ ợ
cụ bẩu thế này thì thôi à. Tất nhiên, mình cũng phải tự mình lo thân mình đã chứ ( thực sự có lo gì đâu, lo mua 1 chỉ nhăm nhăm ăn 10 )
e thấy trên cả 2 chiến trường CT & NG đều phải có hành động cứng rắn chứ. Ai dè, CBCS hy sinh từ năm 2000 trở lại mà ko ai biêt. Đây như đồng chí tư lệnh trưởng, nó rõ là thằng TQ thịt mình, thế mình im thít. e lấy làm ức ko chịu đc

Chỉnh sửa cuối:

nghiahoa

Xe hơi
Có cái chúng ta biết nhưng cũng có thong tin chúng ta không thể biết. Dẫu rằng hiện giờ áp lực đối với chiến sĩ ta ngoài đó ngày một lớn hơn do những động thái gần đây của Trung Quốc, Mã lai, Đài, Phi...

cụ bẩu thế này thì thôi à. Tất nhiên, mình cũng phải tự mình lo thân mình đã chứ ( thực sự có lo gì đâu, lo mua 1 chỉ nhăm nhăm ăn 10 )
e thấy trên cả 2 chiến trường CT & NG đều phải có hành động cứng rắn chứ. Ai dè, CBCS hy sinh từ năm 2000 trở lại mà ko ai biêt. Đây như đồng chí tư lệnh trưởng, nó rõ là thằng TQ thịt mình, thế mình im thít. e lấy làm ức ko chịu đc
Không bao giờ em thôi, cụ ợ. Cần thì đánh bỏ *** nó đi, dưng mà là đường cùng thôi. Dân mình hiểu chiến tranh quá mà. Quan trọng là ta nhỏ, khôn khéo một chút, không "thẳng tưng" được, lúc né anh này, lúc dự anh kia. he he. "Thủ đoạn" một chút cũng được, miễn là có hòa bình thật lâu để....chuẩn bị chiến tranh

nghiahoa

Xe hơi
Không bao giờ em thôi, cụ ợ. Cần thì đánh bỏ *** nó đi, dưng mà là đường cùng thôi. Dân mình hiểu chiến tranh quá mà. Quan trọng là ta nhỏ, khôn khéo một chút, không "thẳng tưng" được, lúc né anh này, lúc dự anh kia. he he. "Thủ đoạn" một chút cũng được, miễn là có hòa bình thật lâu để....chuẩn bị chiến tranh
Kụ ơi! Không phải nói đánh là đánh đước đâu ạ! Không phải chúng ta sợ nhưng chiến tranh luôn là giải pháp cuối cùng khả dĩ mới chấp nhận. Biết người, biết mình và biết xử lý mọi tình huống xảy ra, đó mới là kẻ khôn ngoan.
Còn nếu đánh, em cũng xin ôm một khẩu AKM ra trận!

Mazspeed

Xe container
Nghiêng mình kính cẩn kính chúc các anh/chú bộ đội Cụ Hồ đã ngã xưống vì Hoàng Sa-Trường Sa. Cầu chúc các anh/chú sống không thác thiêng phù hộ cho dân tộc Việt trường tồn và xử lý hết được bọn khốn:(:(:(^:)^^:)^^:)^

Mấy thằng khoai Tây lần đầu gặp hoặc khi đi lang thang hay hỏi em 'Mầy có phải người TQ k:D"? Mấy lần em nhẹ nhàng bảo "Tau là người Việt, và người Việt bọn tao yêu bộn tầu dư là bọn Palestine yêu bọn Israel":)). Thế là nó cười sằng sặc rồi xin lỗi:)). Đợt vừa rồi mình lại mắc lỗi tương tự, hỏi một anh bạn Serbia khi nghe cái giọng anh ấy giống giọng Nga ngố, hỏi anh lão cười sặng sặc bảo "tao ghét nhứt bọn Nga ngố vì tâu ngừi séc-biền":)).
Ông già em ngày xưa đi chuyên gia ở châu Phi về kể mấy anh đen bản xứ hỏi "Ở VN chúng mày nói tiếng Tàu à?", "Không", "Thế tiếng Anh à?", "Cũng không", "Tiếng Pháp à", "Càng không", "À thế là tiếng Tây Ban Nha", "Quá nhầm", "Íu mị thế chúng mày nói cái tiềng gì vậy?", "Tiếng Việt", "Ồ thế VN cũng có tiếng riêng cơ à? Lạ nhể!", bác thấy có bực không!

musso2000

Xe tải
sự thật quá phũ phàng mà hận là ko làm j đc bọn tàu khựa

khucdinhson

Xe đạp
Mình phải, tự hào hơn chúng nó là mình có ngôn ngữ riêng ,

musiclife

Xe tăng
Các bác quên rằng Trường Sa là một quần đảo, hiện tại mỗi nước chiếm một ít đảo (VN, TQ, TW, Malay, Philippine...) và các đảo rất gần nhau, từ đảo này nhìn thấy đảo nọ đã tạo ra thế cài răng lược. Vì thế, mọi hành động chỉ cần sơ xẩy một tý là to chuyện. Tàu bè của nó lượn lờ gần đảo mình (cũng như tàu mình lượn lờ sát nó) đều phải hết sức cảnh giác và cân nhắc.

Các đảo lớn đã được VN khẳng định chủ quyền đầy đủ theo luật pháp quốc tế (có chứng tích lịch sử; có dân cư sinh sống trên đảo; có diễn ra hoạt động kinh tế - nuôi trồng, đánh bắt hải sản, hệ thống quan trắc khí tượng thủy văn...; có cơ quan quản lý hành chính....) . Đây là thắng lợi về mặt ngoại giao và là công lao của nhiều thế hệ. Vì thế, không dễ gì mà Tầu dám đụng đến các đảo lớn của mình.

Chiến dịch CQ-88 (Chủ quyền 88) là dấu mốc quan trọng trong việc giữ chủ quyền biển đảo của VN. Lý do là các đảo lớn của mình đều nằm phía ngoài. Bọn Tầu muốn chiếm phía trong để cắt đường ra đảo của VN, làm cho VN không thể xây dựng các đảo vững mạnh để chúng nó dễ dàng thôn tính. Thời đó, dù rất khó khăn nhưng việc xây dựng được chuỗi hệ thống nhà dàn DK trải dài trên biển cùng với việc giữ được phần lớn các đảo chìm phía bên trong (nơi xẩy ra trận chiến 1988) đã tạo ra con đường thoát hiểm độc đạo, tuyến vận tải chiến lược và nhờ đó, hệ thống đảo Trường Sa, Sinh tồn, Song tử tây, Nam yết... của mình giờ đây mới phát triển mạnh như vậy.

Các việc mà các anh ngoài đó đã làm, đang làm và sẽ làm hoàn toàn không vô ích. Sự hy sinh của các anh sẽ được dân Việt mãi mãi nghi nhớ và biết ơn.
Mẹ cái bọn tàu khựa, lúc nào cũng khẩu hiệu là anh em đồng chí, thế mà hở ra một tý là cướp,là hiếp VN

nghiahoa

Xe hơi
Láng giềng hữu nghị mà bác! Còn hữu nghị như thế nào thì ngay cả bố nhà nó cũng chả hiểu nên nó nói một đường, làm một nẻo vậy!x-(

Trạng thái
Thớt đang đóng