[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

Tuongquan

Xe hơi
Cụ cho em hỏi nhờ tí, nhà em có con Elex lồng ngang, nhưng mà chỗ để máy giặt trên sân thượng nhà em không được bằng phẳng dẫn đến thỉnh thoảng cháu nó cứ chạy lung tung.
Hiện em vẫn đang dùng cái kệ inox để kê máy giặt, để hẳn xuống đất thì em không dám vì trên sân thượng nhà em hay đổ nước ra nhiều.
Vậy có cách nào để giữ cháu nó đứng yên không cụ.

patuana76

Xe điện
Các cụ phải định nhiều thứ thông số nhỉ?
Em chỉ ấn nút auto là máy nó chơi tuốt. Cho nó tự định mọi thông số mà nó nghĩ là tốt nhất.
Giặt xong lần nào thì vệ sinh lưới lọc xơ vải lần ấy; 1 - 2 tuần thì vệ sinh lưới lọc nước đầu vào; 2 tháng/lần cho máy chạy chế độ "Vệ sinh lồng giặt" (Máy Toshiba có chế độ này).

pmu

Xe hơi
cháu là cháu không chơi máy giặt Sam sung, lởm cực, bọn bảo hành cực bố láo.

cuonghoang99

Xe buýt
cụ có tài tháo lắp đấy :)). tks cụ thông tin hữu ích :D

benq

Xe điện
Cám ơn cụ chủ cho a e thêm vài kiến thức, cụ có mục Bảo Dưỡng tại nhà chứ, nhà e chôm vía dùng 2c: 1c Sanyo (chạy xà xã 10n vẫn rất bền và khỏe) và 1c Ele mới 3 năm cũng rất ngon, kinh nghiệm nhà e và nội ngoại đồ điện tử cứ thương hiệu Nhật mà sài, có lạc 1c TV LG mà BH mất 2 lần rồi

Picanto-LĐ

Xe hơi
Mấy kinh nghiệm này của cụ chủ có thể áp dụng cho tất cả các máy giặt- không riêng gì máy lồng ngang. Cám ơn cụ!
Tiện thể, nếu có kinh nghiệm về máy giặt có sấy thì cụ chia sẻ luôn nhé.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
e cũng đang dùng máy LG Trom 8KG mua đã hơn 10 năm rồi , từ ngày mua e cũng toàn để chế độ chạy chỉ 400 vòng thôi vì sợ tã xơ quần áo , thường thì vợ e toàn giặt tay nhưng mấy tuần gần đây trời lạnh e cho máy giặt ,cho quần áo phải nhìn bên trong vẫn còn khoảng trống mới play quần áo mới sạch đc .
Đúng cụ ạ , Cái từ "" Khoảng trống "" ấy là quan trọng , tù này tối qua lúc vội cháu nhất thời không kịp nghĩ ra , đây các cụ chịu khó đọc các CÒM rồi hd Gấu và người giúp việc nhà mình ạ .
AH, mà nhiều GĐ lại hay có thói quen là ngâm sơ rồi cho vào giặt, như thế là hoàn toàn không nên ạ

Mong các cụ cùng cháu đẩy cao top này lên cho những ai chưa có thói quen tốt thì làm theo HDSD ạ
Chúc các Cụ, Mợ nhiều niềm vui ạ :D

tuan2681

Xe điện
Đúng cụ ạ , Cái từ "" Khoảng trống "" ấy là quan trọng , tù này tối qua lúc vội cháu nhất thời không kịp nghĩ ra , đây các cụ chịu khó đọc các CÒM rồi hd Gấu và người giúp việc nhà mình ạ .
AH, mà nhiều GĐ lại hay có thói quen là ngâm sơ rồi cho vào giặt, như thế là hoàn toàn không nên ạ

Mong các cụ cùng cháu đẩy cao top này lên cho những ai chưa có thói quen tốt thì làm theo HDSD ạ
sao lại k nên ngâm quần áo trước khi cho vào máy cụ nhỉ? máy nhà e là elex, nó có chế độ prewash (giặt ngâm) nhưng e thấy hơi mất thời gian.
sơmi của e gấu nhà toàn ngâm rồi đánh trước phần cổ, tay áo rồi mới cho vào máy. :(

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của cháu :
1-Các Cụ, Mợ sử dụng máy giặt lồng ngang là không nên giặt quần áo ở chế độ vòng vắt cao, nhiều cụ cứ nghĩ là giặt ở tốc độ tối đa ( 1400 or 1200 V/p thì quần áo sẽ sạch sẽ hơn :)) ) đây là hoàn toàn sai lầm ạ , bởi khi chọn chế độ mặc định, nhiều máy sẽ có chu trình cao nhất ở vòng vắt là 1200v/p > quần áo chỉ khô hơn thôi ạ bởi đây là vòng vắt cơ ạ . Nên chọn vòng vắt là 400 tới 800 cho tất cả để Vòng Bi, thụt có tuổi thọ kéo dài hơn. ( VD: xe máy hay oto các xe đều cho tốc độ tối đa, thử hỏi các cụ nhà mình đã ai chạy = ấy chưa , xe máy Dream cho cao là 160km/h, Các Cụ Chạy tới 80km/h thì máy móc đã gầm rú lên rồi ạ . )

2- Nhiệt độ nước cũng thế , không nên thường xuyên để ở nhiệt độ cao, bởi khi đung cho nước nóng lên thì cái doăng ngăn cho nước tiếp xúc với vòng bi sẽ nỏ dần, nỏ dần thì tới một lúc doăng nỏ đủ để cho nước chảy tới vòng bi... > vòng bi lại có mỡ bôi trơn + nước thì đương nhiên là thối mỡ và hỏng vỏng vòng bi. NÊN : Giặt nước lạnh là tốt nhất .

3- Trọng lượng quần áo cũng cho vừa đủ, chứ nhiều gia đình cứ ấn chặt quần áo ( nhà cháu thi thoảng với ấn chặt ạ :)) bởi máy lồng ngang là Lồng , Động cơ ... thùng giặt + quần áo hoàn toàn bị treo lên bởi 2 sợi lò so + 2 thụt giữ và tự điều chỉnh thăng bằng khi giặt và vắt, quần áo quá tải thì thứ nhất là không sạch, thứ 2 là Vòng Bi, Dây coroa, Động cơ, ... THụt + lò so đều nhanh hư hại. Nên Giặt vừa đủ .

4- Nước cấp , thi thoảng cũng nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy để tránh hư hỏng không đáng có+ lưu lượng nước vào nhanh và tốt hơn cho máy .

5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .
8->8->8->
Đôi lời viết hơi dài nhưng hy vọng sẽ có ích cho những ai đang sử dụng máy giặt ạ.

P/S: cháu không hề có ý định PR cho bản thân ạ :D
Nhìn mấy cái ảnh chả hiểu gì cả, vì ko phải dân kỹ thuật.
Phần kinh nghiệm thì hoàn toàn cảm ơn bác.

smat

Xe tải

Tuongquan

Xe hơi

Cụ cho em xin ý kiến về cái của em bên trên được không ạ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ cho em hỏi nhờ tí, nhà em có con Elex lồng ngang, nhưng mà chỗ để máy giặt trên sân thượng nhà em không được bằng phẳng dẫn đến thỉnh thoảng cháu nó cứ chạy lung tung.
Hiện em vẫn đang dùng cái kệ inox để kê máy giặt, để hẳn xuống đất thì em không dám vì trên sân thượng nhà em hay đổ nước ra nhiều.
Con này thì em khuyên cụ bỏ cái chân inox ra, xây cho nó một lớp gạch rồi kê bạn ấy vào, kê xong thì Cụ kiểm tra lại 4 góc xem có góc nào bị dơ không ( cái phần kê máy cho cân cháu cũng đã HD trong 1 THỚT gần đây rồi ạ :D )còn góc nào mà bị thấp , thì cụ có thể đệm 1 lớp Săm Oto vào là ok .

Các cụ phải định nhiều thứ thông số nhỉ?
Em chỉ ấn nút auto là máy nó chơi tuốt. Cho nó tự định mọi thông số mà nó nghĩ là tốt nhất.
Giặt xong lần nào thì vệ sinh lưới lọc xơ vải lần ấy; 1 - 2 tuần thì vệ sinh lưới lọc nước đầu vào; 2 tháng/lần cho máy chạy chế độ "Vệ sinh lồng giặt" (Máy Toshiba có chế độ này).
Chuẩn đấy cụ, chịu khó như cụ thì máy chả mấy khi mà phải gọi cháu đâu :)) nhưng phải hỏng tí thì cháu với có việc làm chứ ạ :))
cháu là cháu không chơi máy giặt Sam sung, lởm cực, bọn bảo hành cực bố láo.
Máy nào cũng gần như nhau thôi cụ ạ, nhưng mà của bền cũng tại người đấy , cháu đi con WAVE RSX 110, nhưng con của cháu chạy lúc nào cái ốc bắt chân chống cũng bị đứt hoặc nhanh lỏng ạ :))
còn chế độ bh thì tùy người thợ thôi, chứ chính sách của hãng nào cũng tốt ạ . cụ nhé .

cụ có tài tháo lắp đấy :)). tks cụ thông tin hữu ích :D
không có chi cụ ạ, cú rót cháu chén riệu là ok ( tháo và lắp cũng mất lâu lâu đấy cụ :))

Cám ơn cụ chủ cho a e thêm vài kiến thức, cụ có mục Bảo Dưỡng tại nhà chứ, nhà e chôm vía dùng 2c: 1c Sanyo (chạy xà xã 10n vẫn rất bền và khỏe) và 1c Ele mới 3 năm cũng rất ngon, kinh nghiệm nhà e và nội ngoại đồ điện tử cứ thương hiệu Nhật mà sài, có lạc 1c TV LG mà BH mất 2 lần rồi
Dạ nhà cháu nhận làm hết cho các cụ nhà mình đỡ phải động tay dầu mỡ ạ, Dịch vụ này mong được các cụ Hợp Tác ạ

Mấy kinh nghiệm này của cụ chủ có thể áp dụng cho tất cả các máy giặt- không riêng gì máy lồng ngang. Cám ơn cụ!
Tiện thể, nếu có kinh nghiệm về máy giặt có sấy thì cụ chia sẻ luôn nhé.
Cái anh máy sấy nhà cụ có kèm chức năng giặt ,... thì cụ cũng làm như thế. thỉnh thoảng mùa hè cụ cũng cho nó sấy ít chứ cứ để nó chơi suốt mùa hè ( tận 9 tháng ) thì sợ sang toái mùa ẩm ướt nó lại không chịu làm ( nhác làm vì chơi nhiều ạ ) :)) cụ nhé
Chúc các cụ nhiều niềm vui ( Vod cho em thêm đy ) :))

Chỉnh sửa cuối:

Tuongquan

Xe hơi
Con này thì em khuyên cụ bỏ cái chân inox ra, xây cho nó một lớp gạch rồi kê bạn ấy vào, kê xong thì Cụ kiểm tra lại 4 góc xem có góc nào bị dơ không ( cái phần kê máy cho cân cháu cũng đã HD trong 1 THỚT gần đây rồi ạ :D )còn góc nào mà bị thấp , thì cụ có thể đệm 1 lớp Săm Oto vào là ok .

Cám ơn cụ, đúng là cũng chỉ còn nước đấy thật rồi. Em cũng đang tính phải làm 1 lớp gạch cho yên chí.

smat

Xe tải
bắt 4 vít xuống nền nhà là ok , máy nào cũng vậy , cụ để chế độ cao là máy nó chạy ngay .
nhà mẹ vợ e mua con máy Elex 20 triệu dùng đc 2 năm đã hỏng , nói tóm lại cũng do người sử dụng cả . các cụ khi dùng xong máy nên rút ổ cắm điện ra nhé

Kong_Nong

Xe máy
Kinh nghiệm của cụ hay quá.
Cháu có com LG 10600 mới mua tuyền để 40 C và 800 v/p, hôm nay về phải để cold và 400 v/p cho chuẩn hả cụ chủ?

Cho em hỏi cụ chủ tí:

1. Máy giặt nhà em loại Elex lồng ngang, em toàn xả nước nóng từ bình năng lượng có sao không (em không đặt chế độ giặt nước nóng nhé) ?
2. Như cụ nói là vệ sinh bằng bột vệ sinh hoặc dấm cho nó không ăn thua, vậy cụ có thể hướng dẫn cho anh em cách tháo ra lắp vào đơn giản để anh em vệ sinh bằng tay (vặn cái ốc ở chỗ nào trước, chỗ nào sau, cái lắp nào cần tháo, cái nào không cần,....) ?

Cám ơn cụ, em mời cụ ly rượu nhạt.