Mấy ngày ở Ai Cập

a102

Xe hơi
Chờ mãi mà không thấy cụ thochip post bài về Ai Cập. Trong lúc chờ đợi, em xin có một chút ảnh chia xẻ về đất nước này. Ảnh cũng mang tính minh họa, bố cục lộn xộn đôi khi đến vô lý là do em phải cắt bớt phần thông tin thừa không cần truyền tải. Thời gian em ở đất nước này quá ngắn nên cũng chẳng thăm thú được nhiều.

Đầu tiên, theo tinh thần ôtô-phăn, em pót tí ảnh liên quan đến otô. Garage ôtô ở thủ đô Cairo:

Xe la-da nhiều vô kể các cụ ạ:

Thôi, em đi ngủ đã, để lúc nào rỗi tìm và sắp xếp lại ảnh sẽ post tiếp. Chúc các cụ ngủ ngon

letung

Xe tải
Ai Cập thật là huyền bí, có 3 bài mở ra mà chỉ có 4 cái ảnh :D

lambogi79

Xe điện
Cụ cho thêm ít ảnh lên đi, bõ công đi Ai Cập mà có được 4 kiểu ảnh thì hơi buồn

a102

Xe hơi
Xe ở Ai Cập em thấy đại đã số là xe cũ, đặc biệt là taxi:

Có cụ nào đọc được các biển số xe không ạ:

Xe này là của hãng nào, đời nào hả các cụ?

Một tiệm rửa xe:

Một "tiệm" làm lốp:

Một gia đình đang đi chơi phố, đố các cụ đâu là bà cả?

Đố các cụ họ già hay trẻ?

Đây nữa:

Một tiệm bán đồ sành sứ:

luudanchua

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi - em đang hóng về đất nước đa thê đấy.

Little Sushi

Xe buýt
Cụ cho nhà cháu xem ít ảnh về KTT được không ợ,xem nó hoành tráng ra sao ạ ;))

abc_cad

Xe tăng
Ai cập trong OF hơi ít thông tin. Chờ hóng ảnh cụ.

Hưng Híp

Xe tăng
Cụ phọt nhiều nhiều tí cụ ơi :D ít quá đới

canghai.vn

Xe đạp
hiii nhìn cũng thấy muốn khám phá thêm cụ ạ, cụ phọt tiếp ảnh đi ợ

a102

Xe hơi
Trước khi post ảnh tiếp em xin tóm tắt qua thông tin về Ai Câp, các thông tin này lượm lặt từ nhiều nguồn. Nếu cụ nào có thông tin chính xác hơn thì đính chính giúp em. Em xin cảm ơn trước ạ.

Ai Cập là một quốc gia nằm ở phía bắc Châu Phi, khu vực Địa Trung Hải và có một phần lãnh thổ (vùng Suez) được coi là cầu nối giữa hai lục địa Á - Phi. Ảnh sau em lấy trên mạng (wikipedia):

Có diện tích hơn 1 triệu km vuông và dân số hơn 80 triệu người - là quốc gia có dân số đứng thứ 2 trong số các quốc gia Châu Phi (sau Nigieria).
Ngôn ngữ chính là tiếng Ả-rập. Tuy nhiên từng là thuộc địa của Anh nên tiếng Anh cũng là ngôn ngữ phổ biến
Điểm mạnh của nền kinh tế ở các lĩnh vực: nông nghiệp, du lịch
GDP bình quân đầu người là 5800 USD (số liệu 2005?).
Đơn vị tiền tệ là đồng Bảng Ai Cập (EGP): 1 EGP ~ 3.500 VND

Chỉnh sửa cuối:

a102

Xe hơi
Ấn tượng đầu tiên khi đặt chân tới thủ đo Cairo của em là một thành phố cũ mà không cổ, nhà cửa lộn xộn, ít khu có quy hoạch đẹp, nhìn bên ngoài thấy có rất nhiều nhà chưa hoàn thiện phần nóc và chưa trát áo, mới nhìn cứ tưởng đấy là một khu đo thị đang xây dở, tuy nhiện nhìn kỹ thì thấy đã có người ở, một người dân ở đây nói rằng họ làm thế để tránh phải trả tiền thuế cho nhà đã hoàn thiện theo quy định - em chẳng biết có đúng không nữa:

Em pót lại cái này để minh họa cho phần nhà

Một số ít các khu chung cư cao tầng

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Ái chà
Anh Ai cập này hay đây
Cụ kể tiếp đi, em chờ

a102

Xe hơi
Nói đến Ai Cập là nhiều người nghĩ ngay đến Kim tự tháp. Một trong bảy kỳ quan của thế giới cổ đại thì ở Ai Cập đã có 2 kỳ quan là Kim tự tháp và ngọn Hải đăng Alexandria. Trong đóa chỉ có kỳ quan Kim tự tháp là còn tồn tại đến ngày nay. Tranh thủ thời gian ngắn ngủi ở Cairo em làm chuyến tham quan Kim tự tháp Giza. Cách không xa trung tâm thủ đô, khu quần thể Kim tự tháp Giza nằm trên một vùng sa mạc rộng lớn. Ngồi trên máy bay đã có thể thấy rất rõ. Còn ảnh này là em ngồi trên oto để chụp:

Gần hơn một chút:

Thông tin chi tiết thì các cụ rất dễ tìm trên mạng, em tóm tắt một chút:
Kim tự tháp này nằm ở cao nguyên Giza, là kiến trúc cổ đại lớn nhất còn tồn tại đến ngày nay. Hiên nay còn nhiêu trường phái tranh luận về tuổi của Kim tự tháp, có nghiên cứu đưa ra kết quả là được xây dựng từ những năm 2575 trước công nguyên. Trong quần thể này có kim tự tháp lớn có chiều cao khoảng 146,7m, mỗi cạnh chân đế khoảng 230m, điện tích khoảng 53.000 m2 và được hợp thành từ khoảng 2,5 triệu khối đá vôi có trọng lượng trung bình là 2,6 tấn, ngay cả vật liệu xây Kim tự tháp vẫn còn đang có nhiều giả thuyết và vẫn đang được nhiều nhà khoa học nghiên cứu ,...

Một góc nhìn khác:

Dịch vụ du lịch ở Ai Cập nói chung là rất đa dạng, các cụ có thể thuê xe, thuê lạc đà để đi xuyên sa mạc,... tuy nhiên tình trạng chặt chém du khách cũng khá phổ biến. Khi đến khu vực này, anh bạn người bản địa nhắc nhở mọi người là không nên thuê lạc đà ở đây và cũng như hạn chế mua bán các đồ lưu niệm của các người bán hàng rong.
Mấy bác cho thuê lạc đà đang chờ khách cho thuê - bọn lạc đà này nếu các cụ muốn cưỡi để chụp ảnh, để đi dạo đều được với giá cả rất linh hoạt, tuy nhưng rất hôi:

chuotlang

Xe lừa
Em lại ko xem đc ảnh của bác

À cái vụ Nam Phi trc kia visa bác làm có khó khăn ko? Có dịch vụ nào bao A-z ko ạ?