Mazda 2 có vượt trội so với Yaris ko các cụ.

Isu_zu

Xe container
Thực ra thì Mazda từng làm mưa làm gió trên TG cách đây 20 năm, nhưng rồi mất phong độ, đèo đẹt dần như bây giờ. Design cá tính,nhưng ko hoàn chỉnh (e ghét cái mồm ngoạc ra của Maz 2,3), dẫn đến mất khách. Riêng ở VN thì đầu tư ko quyết đoán, vào rồi ra, ra rồi vào, nên...tịt!
Về công nghệ thì Maz nổi tiếng với động cơ xoay (rotary engine).

Toyota Celica

Xe container
em thì lại thích nhất cái MỒM NGOẠC ra của 3 đấy cụ à :)) , mỗi người 1 ý , nói chung nhìn vào độ bền những con maz 3 2004 ( như của lão Lông hơ hơ ) , thì ai cũng thèm maz :D

akashi

Xe hơi
Các cụ có biết M2 lắp trong nước bao giờ ra và giá rổ khoảng bao nhiêu không ự? Giá M2 nhập khoảng 620 củ ạ?

Mazspeed

Xe container
Cụ comment bằng niềm tin à :P
thế doanh số của merc bằng 1/? của Toy hở cụ???
Thế camry nào chạy hơn mazdaspeed hở cụ? hay cụ so sánh em toy celica với em mazda mx5 miata nhá:
http://www.thecarconnection.com/car-compare-results/mazda_mx-5-miata_2004-vs-toyota_celica_2004
cụ thử xem giá tại úc xem camry cũ rẻ hay mazda6 cũ rẻ hơn nhá. em thấy tụi tây nó nhận xét thế này khi so sánh camry và accord với mazda 6: "Those cars are so plain and boring! What fun is driving a car if it only gets you to point A & B and not much else? Plus I don't want a car that some 80 year old is driving around. "
Nói chung mỗi người nên tìm ra cái loại phù hợp cho nhu cầu và sở thích của mình. thông thường cùng hạng thì mazda bao giờ cũng cho hiệu suất cao hơn toy, thế nên việc ăn thêm tí xăng là đương nhiên thôi, thằng cùng cơ quan em chạy camry 2004, cấm có bao giờ dám bẩu xe nó ngon hơn M6 cùng đời của em, dù bi giờ chắc chắn bán đi thì chắc chắn cam đắt hơn mazda6 =))

cụ nói linh tinh lắm nhá!!!:35: :35: :35:
Em không biết tiếng Tây, nên chả hiểu bọn Tây của bác nói gì. Nhưng nếu bọn chúng nó bảo Maz6 ngon hơn Cam hay Maz3 ngon hơn Altis thì chắc chắn bọn Tây đấy bị điên. Mazda MX5 bán chạy nhất trong phân khúc, nhưng cái phân khúc ấy nó bé tí, chả mấy hãng tập trung vào đó mà cạnh tranh nên MX5 mới được như vậy.

Cụ nói lại đi. Trước khi kết luận thì cụ phải đưa ra dẫn chứng chứ. Nhà em có 1 em M3 HB 1.6 2011 và bố em có 1 em Teana 2.0 2010, đến nay bố em toàn muốn đổi xe cho em thôi
Mazda và Toy đối với em thì bác đừng hỏi dẫn chứng, bác có thấy cái nick của em nó có tên gì không? Em thuộc trong số những người mua Mazda 6 ở VN đầu tiên, năm 2003, sau đó chú em lại cũng là một trong những người mua Mazda3 đầu tiên, năm 2004. Em đã chạy Maz6 5 năm sau đó thì đổi qua một đống xe nữa. Ông chú em cũng chạy Maz3 5 năm, giờ thì chuyển lên Santa Fe. Không những chỉ ở VN, em còn đã từng lái Mazda ở cả Berlin, Moscow nữa. Em quá hiểu Mazda nó như thế nào, việc gì mà phải nói lại.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Em cũng chả biết nhiều lắm, đại loại ở bển thì em chả có xe, năm thì mời họa thì hương hoa đi nhờ bà chị cái audi nên chả biết nhiều để so sánh, ở VN em cũng chả có nhiều xe được cái bạn bè anh em có nhiều nên thi thoảng cũng được chạy ké tí thôi. đúng là đom đóm không dám sánh với ánh mặt giời, dưng cơ mà cá nhân em không thích camry bằng mazda6 nhà em, đơn giản là đi tốc độ cao tay lái nó nhẹ quá (có khi do em tay to nên chỉ quen vần cỡ M6 hay Bim, merc thôi). Đi đường trường cần thốc ga thì cứ gọi là phải rùng mình mấy cái ... rồi mới xuất... được. em không quen đi thế nên có lần suýt tèo khi vượt quả côngtainer. được cái là công nhận chạy camry 2010 thì êm ái hơn xe em thật, dưng mà cái camry 2004 thì Toy nó không dán sẵn lớp casu chống ồn ở dưới nên ồn thôi rồi, chả biết có hơn mazda6 nguyên bản là mấy không nữa. Còn độ bền thì em thấy cũng như nhau, năm thì mời họa đi thay dầu nhớt, vài năm thì thay lốp, chứ có khác gì đâu hở cụ? bạn em đứa thì có yaris, đứa khác thì có altiz em cũng đã chạy, phải công nhận xe đấy chi em đi thì thích thật, tay lái nhẹ thôi rồi, chạy cao tốc em chả bao giờ dám lái 1 tay, tuyền cầm cả 2 tay để lỡ có sự cố phải đánh lái bất chợt thì không bị quá tay rồi bay như chim. Còn ồn thì altiz hay corolla khác gì mazda 3 hở cụ, tai em kém nên chả phân biệt được, em thấy altiz hay corolla đi ồn khiếp. mà cái vỏ altiz nó có thật dầy hơn mazda3 nữa không thì em lại càng không biết, em thấy các tiền bối dậy là cứ ấn ấn vào, thấy nó phập phà phập phồng có khác gì cái matiz đâu. mazda3 em cảm thấy vỏ cứng hơn mà.
Còn lành thì em lại càng thấy mất khách nữa, em đã từng đi tìm cho đứa bạn em chạy cái đầu lọc phớt điều hòa của Toy Aygo (code 88330) , có mỗi 1 tí tẹo mà hãng báo gần 40 triệu, bằng hơn 1/10 cả cái xe, đắt hơn cả toàn bộ cụm điều hòa nhà em. hic
Xét về độ bốc hay không thì cụ cứ thử lấy con altiz 2.0 chạy với mazda3 2.0S hoặc Mazda2 VS Toyota Aygo xem em nào ăn được em nào, em chả biết nhưng cứ mạnh dạn gia cát dự là mazda bốc hơn.
Còn nếu so mazda6AT 2.3 với camry2.4, cụ có tin không chứ 2 em này mà chạy đường thẳng thì dù xilanh bé hơn nhưng mazda6 2.3 chấp camry2.4 1 đoạn luôn.
Túm lại là em không chê gì toy dưng mà trừ một vài em toy đầy cá tính, đáng lưu tâm như Celica (em cũng thích celica), lexus LF, FJ cruise... thì những em toy phổ cập em chả thấy được chỗ nào, ví dụ kiểu dáng thì đa phần Toy xấu thôi rồi. Thi thoảng mới có vài em dễ thương như camry2001, camry2010 chẳng hạn.(2012 xấu vãi)
Túm lại em vẫn chả hiểu là tại sao Mazda chả có cửa gì so với Toy cụ ạ. Em chả dám chém vèo vèo, xèo xèo nên phải dẫn chứng ra đàng hoàng cụ thể. Có chỗ nào không phải thì cụ cứ dậy ạ :D

Tigerforce

Xe điện
Mazda6 em chưa đi, Nếu so Mazda3 với Altis cùng đời (xe liên doanh) em khẳng định Altis chỉ hơn Mazda3 là bán lại được giá hơn, mazda3 đi sướng hơn, đầm hơn, về độ bền của máy có rất nhiều người nói Mazda bền hơn. Thân vỏ Mazda3 cứng cáp hơn. Nếu Mazda không có cửa so với Toyota về doanh số bán hàng thôi.

zimvie

Xe hơi
Mazda6 em chưa đi, Nếu so Mazda3 với Altis cùng đời (xe liên doanh) em khẳng định Altis chỉ hơn Mazda3 là bán lại được giá hơn, mazda3 đi sướng hơn, đầm hơn, về độ bền của máy có rất nhiều người nói Mazda bền hơn. Thân vỏ Mazda3 cứng cáp hơn. Nếu Mazda không có cửa so với Toyota về doanh số bán hàng thôi.
E đã từng đi Altis 3 năm giờ bán đi mua M3. Đi thấy sướng hơn hẳn. Tay lái đầm, tăng tốc tốt hơn, thân vỏ thì cứng cáp hơn hẳn. M3 ăn xăng hơn Altis. còn độ bền máy e chưa rõ vì mới đi M3 5 tháng. E thấy sáng suốt khi bán Altis mà mua M3. Còn lại các bác thấy sao cũng đc. E chỉ thích cảm nhận sau tay lái thôi. Và e cũng chưa đc lái xe ở đâu khác ngoài VN. Các bác chem đi Tây tàu lái xe ghê quá :D

TSTA

Xe container
E đã từng đi Altis 3 năm giờ bán đi mua M3. Đi thấy sướng hơn hẳn. Tay lái đầm, tăng tốc tốt hơn, thân vỏ thì cứng cáp hơn hẳn. M3 ăn xăng hơn Altis. còn độ bền máy e chưa rõ vì mới đi M3 5 tháng. E thấy sáng suốt khi bán Altis mà mua M3. Còn lại các bác thấy sao cũng đc. E chỉ thích cảm nhận sau tay lái thôi. Và e cũng chưa đc lái xe ở đâu khác ngoài VN. Các bác chem đi Tây tàu lái xe ghê quá :D
cụ thấy so với CIVIC và FOCUS thì ntn, :-/

Chỉnh sửa cuối:

zimvie

Xe hơi
cụ thấy so với CIVIC và FOCUS thì ntn, :-/
Nếu M3 so với Civic thì M3 ăn đứt hơn về nhiều mặt: tay lái đầm, tăng tốc tốt hơn, thân vỏ thì cứng cáp hơn hẳn, còn hơn về cách âm nữa. Ông anh rể e có con Civic 1.8AT mà suốt ngày sang nhà e đổi M3 mỗi khi đi xa. Con focus e chưa được lái qua nên ko dám nhận xét. E chỉ đi xem nó 1 lần lúc định đổi Altis sang M3 nhưng nội thất cực chán và nghèo nàn nên ko muốn thử xe luôn. Nếu cụ muốn mua xe sau này bán lại đc giá thì mua Toy, còn thích cảm giác lái thì M3, còn Civic và Focus thì ko nên (vì 2 sp này gần hết vòng đời rồi, cụ đợi ra Civic 2012 hãy mua).

Tigerforce

Xe điện
Nếu M3 so với Civic thì M3 ăn đứt hơn về nhiều mặt: tay lái đầm, tăng tốc tốt hơn, thân vỏ thì cứng cáp hơn hẳn, còn hơn về cách âm nữa. Ông anh rể e có con Civic 1.8AT mà suốt ngày sang nhà e đổi M3 mỗi khi đi xa. Con focus e chưa được lái qua nên ko dám nhận xét. E chỉ đi xem nó 1 lần lúc định đổi Altis sang M3 nhưng nội thất cực chán và nghèo nàn nên ko muốn thử xe luôn. Nếu cụ muốn mua xe sau này bán lại đc giá thì mua Toy, còn thích cảm giác lái thì M3, còn Civic và Focus thì ko nên (vì 2 sp này gần hết vòng đời rồi, cụ đợi ra Civic 2012 hãy mua).
Đây là bài so sánh giữa 3 xe: M3, Civic, Corolla
http://www.otofun.net/threads/39459-so-sanh-lhacsh-quan-cua-nguoi-usa-ve-altis-2009-vs-civic-vs-masda-3
http://www.youtube.com/watch?v=tKr5R6JLqk8

zimvie

Xe hơi
cụ đưa cái bài này ra có vẻ hơi nhầm tí. vì Civic và Altis và M3 trong bài đều sx tại Mỹ và M3 đó là M3 2008. còn đây e đang so sánh Civic, Altis do Vịt ngan sx với M3 do Nhật Taiwan cơ mà M3 ở đây là bản 2010 :D.

Toyota Celica

Xe container
đúng là mazda 3 đặc biệt 2010 trở đi , tay lái nó đầm rất thích .... ( theo em thôi ) còn cụ nào thích nhẹ thì thử con cdx , nhẹ lắm , nhẹ tênh , em chả chê con nào cả , quan trọng là mình thích mình ưng mình khoái là đc ,

cua window

Xe buýt
Website
www.vietphatwindow.com
đang định mua civic đấy có thì alo nhé 01655138543

cua window

Xe buýt
Website
www.vietphatwindow.com
có con Madaz 3 khách gửi bán nào ko alo anh qua xem 01655138543

lopa

Xe tải
Cac cu chem gio lan nhau zui ge...!

RAVA

Xe ba gác
cụ đưa cái bài này ra có vẻ hơi nhầm tí. vì Civic và Altis và M3 trong bài đều sx tại Mỹ và M3 đó là M3 2008. còn đây e đang so sánh Civic, Altis do Vịt ngan sx với M3 do Nhật Taiwan cơ mà M3 ở đây là bản 2010 :D.
-Em thấy là ko nên so xe LD với xe nhập mặc dù nó cùng phân khúc,cụ nào đã từng chạy Corolla hay Civic xuất Mỹ sẽ thấy nó đầm và ít ồn hơn,vỏ có vẻ dày dặn hơn (do nó sơn nhiều lớp hơn chứ ko phải do thép dày hơn) so với xe LD cùng loại.

Mazspeed

Xe container
Há há há há há, quá hài. Chưa cần so với Altis, chỉ cần nghe bác bảo Maz3 đầm với thân vỏ cứng cáp thì em đã hiểu bác như thế nào rồi :)) :)) :)) :)) :)). Bác có biết tại sao Mazda không so được với Toy về doanh số bán hàng không? Thực tế là Mazda vào VN qua VMC còn sớm hơn cả Toy nhé, các dòng 323, 626 và cả 929 gần như là những chiếc xe Nhật đầu tiên được lắp ráp trong nước nhé. Đến đời Mazda6 và Mazda3 sau đó thì liên doanh Hòa Bình vẫn là 1 thế lực đáng kể và Mazda vẫn có thị phần lớn tại thị trường nhé. Thậm chí tầm năm 2004 thì xe công có ngân sách đúng bằng 1 chiếc Mazda6, rất nhiều Mazda 6 đã được đeo biển xanh nhé. Thế mà sau đó thì bị Toyota nó đè bẹp, phải dùng đúng từ là đè bẹp. Lý do là tại sao?

Thôi về chuyện này theo em không phải chém gió nhiều, vì thực ra chả có cái gì mà chém, mọi thứ nó sờ sờ ra đấy hết rồi, bọn đã yêu Mazda rồi chuyển sang Toyota như em hiểu hết cái hay cái dở của từng hãng. Cái Mazda2 đấy bác chủ thớt mua cũng OK thôi, nhưng chỉ là nếu như nó rẻ hơn Yaris cỡ 5-10%. Còn nếu bằng giá thì Yaris đi "cho nó lành", mặc dù xe Mazda cũng... rất lành :D :D :D.

Chỉnh sửa cuối:

Tigerforce

Xe điện
Nếu tính thời gian thì em đi Altis nhiều hơn Mazda3. em thấy mazda3 trọng lượng lớn hơn, gầm thấp hơn, lốp to hơn. bản thân em thấy đi đầm hơn thật.
Còn thân vỏ em dùng tay ấn vào thấy mazda đỡ phập phồng hơn. Em biết mazda là một trong những hãng xe đầu tiên vào VN hình như là sau có Mê kông, những hãng xe vào VN thông qua VMC đều thất bại cả, mazda không phải ngoại lệ. lý do em được biết do cung cách làm ăn của VMC, em cũng nghe nói là tại thời điểm đó Mazda bị chi phối rất nhiều bởi Ford....
Bản thân em không phải quá yêu mazda và ghét bỏ gì To cả.

RAVA

Xe ba gác
-Hôm vừa rồi em thấy ở bãi xe gần nhà có 1 em CX-7 màu bạc,trông bên ngoài và nội thất đẹp hơn so với mấy cái ảnh trong Box Mazda,em nó cùng phân khúc với RAV4 và X-train nhưng ko biết chạy ntn ?

Mazspeed

Xe container
Nếu tính thời gian thì em đi Altis nhiều hơn Mazda3. em thấy mazda3 trọng lượng lớn hơn, gầm thấp hơn, lốp to hơn. bản thân em thấy đi đầm hơn thật.
Còn thân vỏ em dùng tay ấn vào thấy mazda đỡ phập phồng hơn. Em biết mazda là một trong những hãng xe đầu tiên vào VN hình như là sau có Mê kông, những hãng xe vào VN thông qua VMC đều thất bại cả, mazda không phải ngoại lệ. lý do em được biết do cung cách làm ăn của VMC, em cũng nghe nói là tại thời điểm đó Mazda bị chi phối rất nhiều bởi Ford....
Bản thân em không phải quá yêu mazda và ghét bỏ gì To cả.
Yêu với ghét cái gì ở đây! Chẳng qua là cùng tranh luận cho nó ra vấn đề thực tế thôi. So với Altis thì Maz3 không đầm hơn đâu bác ạ, nó chỉ có hơn ở cái cảm giác lái chính xác hơn, không kiểu "chơi điện tử" như xe Toy thôi. Mà là em nói Maz3 LD ngày xưa nhé, Maz3 mới Đài Loan bây giờ em không rõ nữa.