Mazda3 đời mới của em bị chập điện, tí cháy xe!!!

ha.moon

Xe đạp
Website
www.songhee.vn
khổ thân mama2 bị wa đêm mất 1 đêm... :( may sao cũg chưa~ khoi?...

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
khổ thân mama2 bị wa đêm mất 1 đêm... :( may sao cũg chưa~ khoi?...
Khổ thân con gái pa ngồi cũng pa ở xưởng 2 ngày. Trời thì nóng, các chú thợ thì dòm dòm ngó ngó. :21::21::21:

isabinh

Xe điện
gửi trứng cho ác roài. Em thì em nghĩ thế này, xe bác bi trục chặc j đó, quá tải gây nổ cầu chì, đáng ra phải tìm nguyên nhân hoăc khi tìm nguyên nhân thì phải thay cầu chì tương đương hợac nhỏ hơn, thông thường phải thay cầu chì nhỏ hơn cầu chì đang dùng khi biết cầu chì đó dùng cho thiết bị j, tính từ công suất ra dòng cần sử dụng rồi thay cầu chi sát sạt như thế để kiểm tra và sửa chữa thì cái bọn củ chuối nó thay cho bác cái to hơn để cho đỡ nổ cầu chi :)):)):))̀, đấy thợ thuyền bây h củ chuối thế đấy, biết làm seo bây chừ, chả nhẽ cái j cũng tự làm lấy

warchild243

Xe hơi
Chắc cũng phải có chập cháy gì thì mới nổ cầu chì chứ bác. Sau đó thay cầu chì to vào thì càng chập nặng.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
gửi trứng cho ác roài. Em thì em nghĩ thế này, xe bác bi trục chặc j đó, quá tải gây nổ cầu chì, đáng ra phải tìm nguyên nhân hoăc khi tìm nguyên nhân thì phải thay cầu chì tương đương hợac nhỏ hơn, thông thường phải thay cầu chì nhỏ hơn cầu chì đang dùng khi biết cầu chì đó dùng cho thiết bị j, tính từ công suất ra dòng cần sử dụng rồi thay cầu chi sát sạt như thế để kiểm tra và sửa chữa thì cái bọn củ chuối nó thay cho bác cái to hơn để cho đỡ nổ cầu chi :)):)):))̀, đấy thợ thuyền bây h củ chuối thế đấy, biết làm seo bây chừ, chả nhẽ cái j cũng tự làm lấy
Chắc cũng phải có chập cháy gì thì mới nổ cầu chì chứ bác. Sau đó thay cầu chì to vào thì càng chập nặng.
Hai cụ nói chuẩn lắm. Lúc thợ nó kiểm tra nó cắm hết cả đống cầu chì dự phòng của em vào (4 cái ạ). Hic hic. Các cụ cẩn thận nhé.:^):^):^)

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
Một trong những kỷ năng tối thiểu khi sửa các pan về điện mà thợ làm như vậy thì không thể chấp nhận được. Thợ bây giờ nhiều khi cứ làm theo những gì học lõm được, theo một sự cố gì có sẵn... nhiều khi không biết gì về bản chất để tư duy cô lập pan bệnh. Nếu đúng như các cụ nói cầu chì cháy, chưa cô lập kiểm tra mà đóng cầu chì có trị số dòng điện bảo vệ cao hơn, trong khi có thể cô lập, dùng thiết bị đo... thì đúng là thợ mời Bà Hỏa đánh ghen vợ 2 của cụ rồi. Thương mợ hai của cụ quá!

Maybach45

[Tịch thu bằng lái]
:21: Nói chung là đến bắt đền ông Duy Linh, tưởng thợ làm lâu rồi phải biết chứ, gà vịt thế này cháy xe có ngày :21::21::21:
Các cụ bảo biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe! :77::77:

Để tôi kể một chuyện ngoài lề này cho bác nghe nhé: Có thằng kính cận nhà nghèo rớt mùng tơi lấy vợ, chả có tài cán gì, có thời gian chỉ suốt ngày ở nhà giặt váy cho vợ, đi nịnh bợ kiếm miếng ăn một cách nhục nhã. Đến cái nhà bây giờ nó ở cũng là bố vợ mua cho, cái gì cũng do nhà vợ cung cấp cho (các cụ xưa gọi là chó nằm gầm chạn đấy ạ), vậy mà nó vẫn nói láo với cả ông bố vợ - người thương con gái mình nên chu cấp cho cả thằng con rể khốn nạn ý ạ (cái này các cụ ngày xưa gọi là ăn cháo *** bát), con vợ thằng kính cận thì có hai thằng con khố đỉn, lúc nào cũng tự khen con mình thế này thế kia, chê con người khác kém này kém nọ, thử hỏi thằng con của thằng kính cận bây giờ đã được bằng cái lông chân của thằng con người khác mà vợ thằng kính cận đã chê hay chưa??? :)):)):)):)):)) Bác thainmuk có thấy câu chuyện này quen không? Bác có thấy thằng kính cận ở câu chuyện trên giống papa của bác không??? :)):)):))

axela

Xe tải
Chia buồn với bác viet. Xe Mazda 3 tôi chạy 5 năm nay, đã lắp đèn xenon và lắp thêm 4 loa treble, thay còi, nhưng chưa bao giờ trục trặc phần điện. Chỉ có một lần để xe đi công tác hơn tuần về thì hết ắc quy, phải đấu điện xe khác. Con xe liên doanh chạy lành thật. (k)

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nói thế này bác chủ thread đừng tự ái . Cái bóng xenon tàu lắp vào thưa bác đi buổi tối nhìn quê lém , nó trắng ởn , chói mắt, ko như xe xịn , nó long lanh như 2 con ngươi. Tốt nhất là để zin cho lành vì đèn xenon nó phải dùng balat để kích dòng , nên hàng tàu thì bác tự biết nó ko chuẩn thế nào ... Chưa nói tới bác có còn lắp thêm cái ji nữa ko mà rồi sau bác sẽ nói là "của nợ , chạy tốt ko pan là ngon roài":)

30N-1500

Xe đạp
theo e thì xe mới rất ít khă năng bị trục trặc về điện vì nó sản xuất theo 1 dây chuyền khép kín và đồng bộ nên nếu có lô hàng bị lỗi sẽ phải nhiều xe bị -lí do hỏng khi xuất xưởng loại
bác chủ topic nói xe đang đi bình thường gửi rồi ra lấy xe và thấy sự cố này như vậy cái khả năng chuột gặp và tác động bên ngoài vào cũng khá thấp.
chỉ còn cái cảnh là bác lắp thêm đồ và trong quá trình đó thợ làm ẩu hoặc ko biết làm nên nếu là e e sẽ gọi hỏi bọn thợ độ đồ cho mình xem nó làm những cái gì

bsc

Xe máy
Các cụ bảo biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe! :77::77:

Để tôi kể một chuyện ngoài lề này cho bác nghe nhé: Có thằng kính cận nhà nghèo rớt mùng tơi lấy vợ, chả có tài cán gì, có thời gian chỉ suốt ngày ở nhà giặt váy cho vợ, đi nịnh bợ kiếm miếng ăn một cách nhục nhã. Đến cái nhà bây giờ nó ở cũng là bố vợ mua cho, cái gì cũng do nhà vợ cung cấp cho (các cụ xưa gọi là chó nằm gầm chạn đấy ạ), vậy mà nó vẫn nói láo với cả ông bố vợ - người thương con gái mình nên chu cấp cho cả thằng con rể khốn nạn ý ạ (cái này các cụ ngày xưa gọi là ăn cháo *** bát), con vợ thằng kính cận thì có hai thằng con khố đỉn, lúc nào cũng tự khen con mình thế này thế kia, chê con người khác kém này kém nọ, thử hỏi thằng con của thằng kính cận bây giờ đã được bằng cái lông chân của thằng con người khác mà vợ thằng kính cận đã chê hay chưa??? :)):)):)):)):)) Bác thainmuk có thấy câu chuyện này quen không? Bác có thấy thằng kính cận ở câu chuyện trên giống papa của bác không??? :)):)):))
chả hiểu bác nói về cái gì? bác nói ông chủ thớt à?

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
chả hiểu bác nói về cái gì? bác nói ông chủ thớt à?
Nói thiệt là em cũng chả hiểu gì cả. Đầu tiên em cũng nghĩ là nói về mình nhưng đọc đi đọc lại thấy không giống mình. :^)
Cụ Maybach45 nếu có vào đây thì giải thích giùm anh em cái nhé. :41:

Mazspeed

Xe container
Mua xe ngày: Apr 2009
Đoạn đường: 4

Đã chạy được 3100 km
Ngày này, đường này... nghi là "bóng" của ai lắm :D :D :D.

Bác chủ thớt theo em thì tốt nhất vác vào Thanh Xuân, thay phéng hết cả cái chỗ dây cháy đi là ổn. Cứ ở đây nghe tranh luận thì đảm bảo thêm vài ngày nữa bác tẩu hỏa nhập ma thôi.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Ngày này, đường này... nghi là "bóng" của ai lắm :D :D :D.

Bác chủ thớt theo em thì tốt nhất vác vào Thanh Xuân, thay phéng hết cả cái chỗ dây cháy đi là ổn. Cứ ở đây nghe tranh luận thì đảm bảo thêm vài ngày nữa bác tẩu hỏa nhập ma thôi.
Dạ vâng, cám ơn cụ nhưng mà em nghĩ cái bộ dây đấy chắc gì ở TX đã có ạ. Có ai người ta nhập bộ dây đấy về đâu ạ?

Mazspeed

Xe container
Dạ vâng, cám ơn cụ nhưng mà em nghĩ cái bộ dây đấy chắc gì ở TX đã có ạ. Có ai người ta nhập bộ dây đấy về đâu ạ?
Thì bác cứ vào hỏi xem, em nghĩ chắc là có chứ!

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Vụ này funny ở chỗ mấy ông thợ của LV gara, đã thấy cầu chì chập đứt rồi thì phải lần mò tìm nguyên nhân gây ra đứt, ai đời lại cứ cắm hết cái đống cầu chì dự phòng vào xem có đứt tiếp ko thế mới hài.
Cầu chì sinh ra là để dây chạm thì đứt cầu chì, các bác lại cứ bảo quá tại trên dây gây ra cháy dây, vậy trước khi cháy dây thì nó phải đứt cầu chì trước chứ.

Tinabien

Xe máy
1 là bác nhớ nhầm lời thầy dạy, hai là thầy bác nhầm. điện trở của dây dẫn tỷ lệ thuận với tiết diện dây ( công thức thì em ko nhớ rõ lắm vì mười mấy năm ra trường rồi), nên dây càng to thì điện trở càng lớn, suy hao điện và tín hiều càng nhiều, tuy nhiên dây nhỏ thì chỉ tải được dòng nhỏ, dòng mà lớn xảy ra cháy chập. đó là nguyên lý mà các nhà ĐIỆN học phải tính toán xem nên dùng dây nào tiết diện bao nhiêu cho hợp lý về dòng và tín hiệu ạ.
Em chịu các bác, nói vậy thì tại sao ở nhà bác lắp dây chính thì to, dây chạy trong nhà thì nhỏ. Dây bóng điện nhỏ hơn dây cho ổ cắm hoặc máy điều hòa, máy nước nóng. Dây nhỏ thì điện trở cao, tỏa nhiệt lớn dễ gây cháy nổ.
Công thức đây nè bác:Điện trở của dây dẫn R có thể tính như sau:
R= L.p/S
trong đó:
L là chiều dài của dây dẫn, đo theo mét
S là tiết diện (diện tích xung quanh,được xem như mặt cắt hình tròn), đo theo m2
ρ (tiếng Hy Lạp: rô) là điện trở suất (hay còn gọi là điện trở riêng hoặc suất điện trở) của vật liệu, được đo bằng ôm·met (Ω·m)
Điện trở suất là thước đo khả năng kháng lại dòng điện của vật liệu.

Cuong762001

Xe buýt
S là tiết diện (diện tích xung quanh,được xem như mặt cắt hình tròn), đo theo m2 .:77:Dây gì của kụ mà tính bằng mét vuông vậy kụ:21: