[Funland] Mẹ chồng nàng dâu.

sidecardesigner

Xe điện
Em chờ xem hai mợ này về sau làm mẹ chồng khó tính thế nào :))
Em chỉ mong em sẽ làm được như mẹ chồng em là ok ạ.
Cái loại con dâu mà láo với bố mẹ chồng thì xin lỗi các cụ bênh gì thì bênh chứ giải tán khẩn trương - nhà nó còn không biết dạy con làm dâu cho nó đàng hoàng thì mình dạy thế léo nào được. Giải tán nhanh để còn tính tập mới cụ chủ thớt ơi.
@ Cụ luxus, đừng nóng vội, nghe 2 tai đã chứ, chủ thớt có phải thằng ngu đâu mà lấy 1 con mất dạy về làm vợ.

sidecardesigner

Xe điện
Nói tóm lại là phải công bằng và đúng mợ nhỉ mẹ sai thì phải nói với mẹ gấu sai thì phải nói với gấu, ko đc bênh
Nói phải thì củ cải cũng nghe, em tin rằng chủ thớt sẽ tìm ra con đường đúng đắn nhất để chèo lái con thuyền gia đình ạ.
Nhân tiện em hóng kết quả để giúp Sói tránh và đương đầu với bài toán khó sau này ( nếu xảy ra vì ko ai nắm tay cả ngày được ạ)

lạp sườn

Đi bộ
Hix. chuyện đơn giản thế : cụ về nói với U: U đưng cho cháu sờ ti nữa, cháu đang cai sữa.
Vợ: Lần sau ko được hỗn với bà . Đi đâu nhớ chào hỏi tử tế.
Thế là đẹp cả đôi đường.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Một ngày đẹp trời, Sói nhà mợ cũng tý toáy vào OF. Em dự là khả năng mợ ăn cái ... dép vào mẹt là hơi cao
Không có điều đó xẩy ra đâu Cụ.

Phía sau người đàn bà chém gió là người đàn ông Chym bị bó :D

vibo

Xe tải
cụ phân biệt chào lúc đi và về nhé, đồng ý, nếu đi làm về, gặp ngay mẹ chồng , dù đang tức nhg vẫn phải : con chào mẹ (dù nói cho xong). Nhưng tình huống cụ chủ thớt kể là gấu đi làm, cụ thử đặt tình huống bà đang bế cháu ở trên nhà, rồi 2 bên đang tức nhau, thì chả có mấy cô dâu lại nói vọng từ tầng 1 : mẹ ở nhà con đi làm đây. Vào tay em, em cũng lẳng lặng đi thôi.
Thế là biết rồi nhé.

chung quy là tại dân mình hơi thiếu kĩ năng sống, kĩ năng mềm. hơi cái gì không đúng ý mình là xưng mặt lên, đá thúng đụng nia, máu phừng phừng lên mặt, không suy nghĩ được gì nữa, thế là đổ thêm dầu vào lửa, chuyện nhỏ thành chuyện lớn.
Thứ 2 là hơi ích kỉ. xưa có cụ gì đó dạy Tốt với người tốt, tốt với cả người không tốt thì quanh ta toàn người tốt. Tại sao lại cứ để cái suy nghĩ mẹ chồng trong đầu nhỉ? cứ coi như là Mẹ của chúng mình đi thì mất mát gì? coi như mẹ mình rồi mẹ cũng coi mình như con mẹ, thế là 9 bỏ làm 10 chứ 6 cũng thành 10, đại sự thành tiểu sự.
nói chung là bản chất thì nhiều người tốt, thiếu mỗi cách thể hiện ra mà sinh lắm chuyện.

kiemthan0313

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật nhé, ở đây nhiều cụ có vẻ sợ vợ nhỉ, hỗ với mẹ mà cũng sợ à. Chuyện mẹ không đúng là rất bình thường vì các cụ em đoán cũng khoảng 60 tuổi rồi, việc chiều cháu là chuyện rất bình thường, chuyện chiều cháu với một động cơ rất trong sáng, chỉ có điều có thể phương pháp không phù hợp. Còn chuyện không chào hỏi là một hành động "mất dạy". Thế mà các cụ vẫn bênh gấu được thì em chịu
Đúng, ko chào hỏi là động cơ ko còn trong sáng nữa rồi, đó là "MẤT DẠY" em vote cho kụ câu này - dưng mà gấu bảo có chào, chắc tại mẹ ko nghe thấy thì làm sao hở kụ ? hay là vẫn táng như thường ?!

kiemthan0313

[Tịch thu bằng lái]
chung quy là tại dân mình hơi thiếu kĩ năng sống, kĩ năng mềm. hơi cái gì không đúng ý mình là xưng mặt lên, đá thúng đụng nia, máu phừng phừng lên mặt, không suy nghĩ được gì nữa, thế là đổ thêm dầu vào lửa, chuyện nhỏ thành chuyện lớn.
Thứ 2 là hơi ích kỉ. xưa có cụ gì đó dạy Tốt với người tốt, tốt với cả người không tốt thì quanh ta toàn người tốt. Tại sao lại cứ để cái suy nghĩ mẹ chồng trong đầu nhỉ? cứ coi như là Mẹ của chúng mình đi thì mất mát gì? coi như mẹ mình rồi mẹ cũng coi mình như con mẹ, thế là 9 bỏ làm 10 chứ 6 cũng thành 10, đại sự thành tiểu sự.
nói chung là bản chất thì nhiều người tốt, thiếu mỗi cách thể hiện ra mà sinh lắm chuyện.
Ai cũng nghĩ và làm đc như bác thì đã ko còn chuyện "Mẹ chồng & Nàng dâu"

Bul Dog

Xe tải
sao phải đau đầu hả cụ, kéo riêng gấu ra, đưa cho cái chày giã cua, bẩu: em thấy ko vừa lòng điều gì thì cho bà 1 chùy, ko phải lằng nhằng.
Cụ này súi dại quá, nhỡ gặp phải con gấu đầu đất nó tưởng thật nó phang luôn thì có phải mất mẹ không.

kiemthan0313

[Tịch thu bằng lái]
Thái độ này tỏ rõ sự...bất lực dồi cụ ơi....
Như nhà em dạy chồng là chấp nhận đây là dự án lâu năm. Dạy, dạy nữa, dạy mãi. Dạy bằng đc thì thôi. Quyết ko trả phụ huynh.... Vì nếu trả là mình trúng kế hắn....
Còn bố mẹ chồng thì.....uốn nắn từ từ.... Không vội đc.... Lol
Cái chỗ đỏ ý là viết tắt của từ gì thế ???

Saigon3

Xe tải
Việc dạy F1 thì giữa bà và mẹ không ít thì nhiều cũng có lúc bất đồng. F1 nhà em có nguy cơ béo phì, em đã cho ăn bớt thịt, thêm rau nhưng cứ gặp bà (ngoại) là thịt nướng, gà rán, kem v.v. tống cho đầy bụng. Cằn nhằn thì bảo "tại nó thích" @-). May là mẹ mình, nếu là mẹ chồng thì sẽ giận nhau rồi.

hành_khất_đêm

Xe điện
Các cụ trên này hay có cái tư tưởng trả về nơi sản xuất, với cả oánh phủ đầu luôn nhể. Em nói thật các bà cứ nghĩ con zai các bà là nhất, còn con gái người khác là mứt. Trọng nam khinh nữ bỏ mẹ

one way street

Xe buýt
Các cụ trên này hay có cái tư tưởng trả về nơi sản xuất, với cả oánh phủ đầu luôn nhể. Em nói thật các bà cứ nghĩ con zai các bà là nhất, còn con gái người khác là mứt. Trọng nam khinh nữ bỏ mẹ
em vote cho mợ ạ. Cái khó khăn của con dâu thì chả ai hiểu, chả ai thương, nhưng hơi 1 tí là soi, là mách con zai. ^:)^^:)^^:)^

hành_khất_đêm

Xe điện
em vote cho mợ ạ. Cái khó khăn của con dâu thì chả ai hiểu, chả ai thương, nhưng hơi 1 tí là soi, là mách con zai. ^:)^^:)^^:)^
Ở đời phàm đã là vợ chồng với nhau, sống phải hiểu nhau, tôn trọng nhau. Chắc gì mình đã hơn vợ mình mà đòi dạy dỗ người khác, vợ cũng là người, cũng là con người khác mang nặng đẻ đau, nuôi nâng. Thế mà nhiều cụ cho đấy chỉ là sản phẩm của người khác mình mua về để sử dụng. Các cụ nghĩ gì khi chị, em gái mình cũng như thế. Các con mình sau này nghĩ về mẹ nó như nào.

motorista

Xe tải
cụ về bôi ít ớt vào ti gấu là cai được sữa cho bé ngay mà ..Trước đây thì bôi dầu cao con hổ ,nhưng bây giờ không có nên dùng ớt để bôi vào cũng được cụ ạ .(tự mình phải dùng biện pháp cai chứ không thể đổ cho bà được ,tội nghiệp bà .Người già thương cháu nhưng hay tủi thân )

Haibara82

Xe tải
Khổ quá nhỉ, cái chuyện mẹ chồng nàng dâu nó vốn dĩ muôn thủa rồi nhưng e nghĩ cái kiểu tí lại táng vợ, lại phải có suy nghĩ dạy vợ thì có phải là giật lùi lịch sử tiến bộ mấy chục năm qua của chị em không?
Nếu đánh giá về bề ngoài, thì ko chào cũng ko phải nhưng chào theo kiểu cho nó có liệu mẹ cụ có chấp nhận ko, hay lại gọi điện mách con trai là nó abc với tao thế rồi nó đi làm, ko thèm lên nhìn mặt tao, nói vọng từ dưới lên cứ như là ko có mặt tao ý. Lúc ý cụ có lại lên đây để xin ý kiến chỉ đạo ko?
1 vc cỏn con như thế này mà cụ ko xử lý đc thì em e là sau này còn nhiều mâu thuẫn hơn nữa, nhất là trong vc nuôi con trông cháu, cụ sẽ thượng cẳng chân hạ cẳng tay với vợ cụ mất.
E nghĩ là lần sau gặp trường hợp tương tự, cụ phải phủ đầu cả hai nhé.
Với mẹ cụ: ôi giời, chuyện nhỏ thế mà bà cũng để ý, vợ con nó mệt, dạo này thằng cu nó quấy nên cũng hay cáu gắt với con lắm. Bà chấp vợ con làm gì, kệ nó đi, thằng cu ngoan, vợ con khỏe trong người thì đâu lại vào đấy thôi. Bà để ý từng tí thì thêm mệt thôi bà ạ.
Với vợ: e ko hài lòng gì với bà trong cách dạy con thì bảo a để a góp ý với bà. A là con trai nói dễ hơn, e là con dâu thì lắm khi bà lại suy diễn. Cứ để a xử lý, ko cần nặng nhẹ với bà. Nhưng lần sau có giận hay cáu hay gì thì đi đâu nhớ nói 1 câu với bà ko bà lại tưởng trộm vào lấy mất xe thì mệt.
Chuyện đơn giản mà chưa chi đã đòi táng với phang. E xin lỗi chứ bên topic gái góa gì đấy, cụ chủ topic chơi gái, giờ bị gái dọa thì ko thấy các cụ vào dạy dỗ về đạo đức gì hết, lại chỉ cách chùi mép cho xong.
Như thế thì có phải là chính các cụ đã bất công- chứ ko phải là bất bình đẳng giới- trong suy nghĩ rồi ko.
Thương vợ 1 tí các cụ ơi, vợ các cụ đẻ con cho các cụ, nuôi nấng, chăm sóc nhiều khi là hầu hạ cả bố lẫn con. Cái chuyện ở chung nó chả sung sướng gì, lắm khi chỉ muốn dĩ hòa vi quý cho xong mà chẳng được.
Nhà e thì mẹ chồng e nói gì e cũng vâng cái đã, làm hay ko lại là chuyện khác. Nếu e thấy ko hợp lý thì e im lặng và đề nghị chồng e đưa ra ý kiến, nghe con trai góp ý nó dễ hơn nghe chính những lời ấy từ con dâu.
Mà nói thật nhé, mẹ chồng e chắc ko dại mà soi mói hay hành hạ gì e đâu vì e đây sẵn sàng làm thế với chồng em ngay.
Ai mà chả có bố mẹ đẻ ra, nuôi nấng, sinh thành. E mà bị khổ sở thì e đương nhiên có nhu cầu để con của người hành hạ e chịu chung số phận. He he.
Nói thế thôi nhưng số e may là mẹ chồng e cũng biết điều, bà ko soi mói con dâu thì chính con trai bà sẽ dễ thở hơn. Thế cho nên chồng e chả bao giờ phải đứng giữa 2 lằn đạn cả.

Chỉnh sửa cuối:

mondeo1186

Xe tăng
Vấn đề mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thủa. Giải quyết xong vụ này lại đến vụ khác không bao giờ dứt điểm được cho nên cụ là người ở giữa phải thật bình tĩnh để dung hòa mọi bất đồng.