Thảo luận Mỗi năm các cụ chi cho Fiat bao nhiêu tiền ?

Ngồi buồn cháu làm quả thống kê nho nhỏ xem sao.

Xe cháu, Siena 1.3 ED năm nay:

+Thay séc măng
+Thay 1 giảm sóc trước
+Thay 1 láp lái
+Thay 1 lốp
+Thay bi tì đai cam
+Thay ắc quy
+Thay dây cu roa, thay sửa vài cái lặt vặt
+Sơn sửa linh tinh

Khoảng 15 - 16 triệu rồi #:-s, nhiều thế các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

cafetoi

Xe tải
Xin hỏi cụ đã sửa được mấy năm rồi ạ?

CIB

Xe điện
Năm nay cháu thay cái bơm xăng hơn 5 củ + đôi lốp hơn 2 củ

JetMatiz

Xe buýt
Xe em Albea HLX, mua năm 2007, khi đó xe đã chạy gần 4 vạn km. Đến nay đã chạy được thêm 4 vạn nữa.

Trong 4 năm tổng chi phí bảo dưỡng, sửa chữa là gần 20 triệu vnđ. Chi phí gồm các khoản:

- Thay dầu, lọc dầu/xăng, dầu hộp số, nước làm mát, lọc gió .... theo định kỳ như trong sách hướng dẫn;
- Thay buzi, bì tỳ, đai cam, đôi má phanh trước, pitston phanh sau, dầu phanh, dầu trợ lực, 2 ắc quy, đôi lốp
- Sửa máy phát, thay tiết chế máy phát, thay cảm biến bướm ga (2 lần),
- Thay 4 cao su giảm chấn của giảm sóc,
- Sơn lại táp lô bị chảy nhựa, thay vài lần còi, cao su gạt nước mưa;
- lặt vặt khác ...
95% làm tại MKTT

Chỉnh sửa cuối:

D-Max_racer

Xe hơi
Em thì mới mua lại 01 em Siena được mấy tháng. Cũng mới phải thay mỗi cái cảm biến, lau rửa lặt vặt hết tầm 3tr. Trộm vía sau mấy lần vù ga giờ xe em chạy cũng ổn. Hiii :D

paraselo

Xe tải
Em đi Siena 1.3 ED được 2 năm. Vì xe em còn nguyên bản( khi mua được gần 8 vạn); hiện tại đang là 10,5 vạn. Sau 2 năm em đã đem tu sủa tại chỗ bác Ký Fiat - Chùa Láng. Số tiền như sau

1. Thay bộ côn ( Côn cũ của em là côn zin, đây là lần đầu tiên thay côn: Bác Ký nói " Công nhận chú đi tốt thật"; Bác Ký thay cho em bộ xịn 100%(Nguồn gốc: Italia - Mình không hiểu sao bác này vẫn còn bộ xịn như vậy; Mình đã hỏi Mê kông , Mê kong nói chỉ có hàng của nước thứ 3 mà thôi. Giá bộ côn bác Ký thay là 6 triệu (MK báo là 4,3 triệu)
2. Thay Rotuyn trong bên lái: 2.5 triệu (MK báo 800K)
3.Thay đồng hồ cảm biến điều hòa: 1,7 triệu và vài thứ lặt vặt khác như phanh, dầu máy, dầu trợ lực lái,

Tổng thiệt hại là 13,9 triệu.

Nhưng phải công nhận là bác Ký thay đồ rất OK và làm cẩn thận từng chi tiết ( Tuy nhiên, giá hơi chát) hề hề.

Hiện tại, Em thấy xe ngon hơn lúc mới nhận lại của chủ cũ. he he. Nói chung, đi tiếp 5 năm nữa không phải sửa gì. he he

Với 1 chi phí như vậy cho vài năm là NGON BỔ RẺ. Chất lượng châu Âu. Em thấy hài lòng với túi tiền.

Fiatvuong

Xe tải
Em đi Siena 1.3 ED được 2 năm. Vì xe em còn nguyên bản( khi mua được gần 8 vạn); hiện tại đang là 10,5 vạn. Sau 2 năm em đã đem tu sủa tại chỗ bác Ký Fiat - Chùa Láng. Số tiền như sau

1. Thay bộ côn ( Côn cũ của em là côn zin, đây là lần đầu tiên thay côn: Bác Ký nói " Công nhận chú đi tốt thật"; Bác Ký thay cho em bộ xịn 100%(Nguồn gốc: Italia - Mình không hiểu sao bác này vẫn còn bộ xịn như vậy; Mình đã hỏi Mê kông , Mê kong nói chỉ có hàng của nước thứ 3 mà thôi. Giá bộ côn bác Ký thay là 6 triệu (MK báo là 4,3 triệu)
2. Thay Rotuyn trong bên lái: 2.5 triệu (MK báo 800K)
3.Thay đồng hồ cảm biến điều hòa: 1,7 triệu và vài thứ lặt vặt khác như phanh, dầu máy, dầu trợ lực lái,

Tổng thiệt hại là 13,9 triệu.

Nhưng phải công nhận là bác Ký thay đồ rất OK và làm cẩn thận từng chi tiết ( Tuy nhiên, giá hơi chát) hề hề.

Hiện tại, Em thấy xe ngon hơn lúc mới nhận lại của chủ cũ. he he. Nói chung, đi tiếp 5 năm nữa không phải sửa gì. he he

Với 1 chi phí như vậy cho vài năm là NGON BỔ RẺ. Chất lượng châu Âu. Em thấy hài lòng với túi tiền.
Thời nay mà vẫn còn gà cho Ký già chém , bảo sao hắn xây quả nhà đắp cả lô gô Fiat .

fiatcoi

Xe tăng
bác . PRASELO . giầu thật giao xe cho ông ký ông ấy chém , thấy bộ côn 6tr mà sót , còn thay đồng hồ cảm biến điều hòa là cái gì mà 1,7tr, chỉ có dây cản biến ngắt lốc chỉ có vài trăn , nếu đây chỉnh cơ có vài chục ngàn, mấy bác thợ cũ của MK nói ông ký này chỉ có khả năng sủa temra , còn siena thì ông ký bỏ MK công lâu rồi

Chỉnh sửa cuối:

fiatELX

Xe hơi
kể cũng xót thật, tiền đấy thay đc 2 bộ côn, thui nhưng mà cụ chủ thấy hài lòng là đc rùi, e thì chưa sửa chỗ bác ký nhưng e nghĩ đã là thợ fiat thì temp hay siena hay albea, đốt lò thì đều sửa đc hết giống nhau cả mà (tất nhiên là những bệnh bình thường thui). Con siena trước của e sửa thì ít nhưng tiền độ thì nhiều :D nên cũng không thể tính toán đc, tóm lại đi fiat rất kinh tế và sành điệu ...hehe

paraselo

Xe tải
Hề hề. Nếu em là gà , chắc cũng phải thuộc dòng gà chọi đấy các bác nhỉ ? Bây giờ thông tin thì full roài, Nhưng em vẫn chọn bác Ký này làm cho em. Đắt hơn vẫn OK mà.
Em cũng nghĩ là hơi CHÁT thật, nhưng nói thật là em gọi Mê kông. MK nói cũng chỉ có hàng xuất xứ nước thứ 3. Chẳng hiểu gì cả. Nhưng phải thừa nhận là bây giờ xe em ngon thật. hihi. Ko biết có phải vì xe em còn khá là xịn hay do Bác Ký thay đồ xịn nhỉ ? Hôm trước em đi Ninh Bình, Trên đường pháp vân, mải nói chuyện mà đồng hồ đã chỉ 120 Km/h. Giật mình giảm ga khẩn trương. May quá, ko bị XXX làm tiền. he he

Chỉnh sửa cuối:

LamQK4

Xe buýt
Xe em thì đểu đủ thứ ròi, nhưng mà 120km/h thì em phang thường xuyên... chuyện nhỏ như con thỏ...

Fiatvuong

Xe tải
Hề hề. Nếu em là gà , chắc cũng phải thuộc dòng gà chọi đấy các bác nhỉ ? Bây giờ thông tin thì full roài, Nhưng em vẫn chọn bác Ký này làm cho em. Đắt hơn vẫn OK mà.
Em cũng nghĩ là hơi CHÁT thật, nhưng nói thật là em gọi Mê kông. MK nói cũng chỉ có hàng xuất xứ nước thứ 3. Chẳng hiểu gì cả. Nhưng phải thừa nhận là bây giờ xe em ngon thật. hihi. Ko biết có phải vì xe em còn khá là xịn hay do Bác Ký thay đồ xịn nhỉ ? Hôm trước em đi Ninh Bình, Trên đường pháp vân, mải nói chuyện mà đồng hồ đã chỉ 120 Km/h. Giật mình giảm ga khẩn trương. May quá, ko bị XXX làm tiền. he he

Ha ha cụ Vịt ơi Siena 1.3 chạy 120km/h là chuyện quá xoàng ? Bình thường như cân đường hộp sữa , ED cùi trước đây em chỉ dám đạp 135km/h đều thôi , dưng mừ cái con vợ em nó chẳng chịu đi Gara hay MK gì và tránh nhất cả cái ông Ký nữa .
Em đang dự âm binh nhà Ký lên nói phét chứ ai mà cẩn thận hỏi cả nguồn gốc xuất xứ như cụ . Cụ mà cẩn thận thế cụ có hỏi CO , CQ không ? không có thứ ấy chắc hàng chợ giời thích in thích dập gì mà chẳng có .

Fiatvuong

Xe tải
Ngồi buồn cháu làm quả thống kê nho nhỏ xem sao.

Xe cháu, Siena 1.3 ED năm nay:

+Thay séc măng
+Thay 1 giảm sóc trước
+Thay 1 láp lái
+Thay 1 lốp
+Thay bi tì đai cam
+Thay ắc quy
+Thay dây cu roa, thay sửa vài cái lặt vặt
+Sơn sửa linh tinh

Khoảng 15 - 16 triệu rồi #:-s, nhiều thế các cụ nhỉ.
Nếu tính chi phí ra đây có mỗi mấy cái đỏ đỏ là chi phí thực của năm,chứ những cái khác nó là hao mòn tự nhiên đấy chứ ạ.

Bá cáo cụ @ paraselo đây là chiếc xe ghẻ ngày trước nó toàn rong ruổi 135km/h đấy ạ,em nó là SienaED toàn hàng lởm chứ chẳng có hàng hãng gì đâu.

fiatELX

Xe hơi
Khiếp cụ Fiatvuong chuyên phá đá làm đường hay sao ý nhỉ toàn đá tảng :D

vnr_82

Xe điện
Con Focus 2.0 của e chưa khi nào dám nhấn ga quá 120km/h. Cứ thấy sợ sợ :P
Còn đi đều chân thì e dẫm 90-100 thường trực, cứ lên đến 120 là cảm giác thấy khác. Cũng có thể vài lần đạp ga mạnh chân thì có vợ,ông bà đi nên sợ cũng nên.
Khi nào 1 mình e thử phát ở đường vắng xem.
Mỗi năm e chi cho Fiat = 0 vnd (vì e ko có Fiat :)) ).
Con Getz cũ =0 vì chỉ thay lọc dầu 1 lần (50k thì phải).
Con Focus mới đi đc hơn 2 tháng thì:
600k tiền đánh bóng toàn bộ xe.
850k tiền bảo dưỡng linh tinh,bôi dầu mỡ, lau chùi bướm,lọc....(ngu phí vì chả giải quyết đc cái gì cả ngoài cái xe mình làm chuột bạch cho các chú thợ tập tành tháo lắp xe "lạ", 3 chú hý hoáy, đánh vật cả ngày tháo lắp... nên nó tính công cao thế, cái dòng Ford phụ tùng nó chỉ chơi 1 lần, hỏng là quẳng chứ ko bảo dưỡng gì sất).
300k tiền đánh bóng cái đèn trước bị rạn do va vào cành cây ( Cũng hơi ngu phí vì nó cạo cạo... chỉ giải quyết đc 60%).
100k tiền mua 2 chai làm sạch,đánh bóng nội thất. (Nghe bác Lâm nhưng nói thật e mới chỉ dùng 1 lần, tưởng đơn giản,nhanh ai ngờ mất thời gian quá, lần sau cho ra thợ họ làm sạch thôi :)))
Sắp tới thay cái cục cao su, Phò đang có chương trình KM đi kiểm tra phát xem...Ko biết mất bao nhiêu nữa đây :D
Bổ sung 100k cho cái công tắc cốp sau, 100k phí kiểm tra của Phò V và 1 giấy báo giá các hạng mục cần thay thế với đơn giá 18 củ . Híc híc. Nhưng mà e có đơn giá thứ 2 ko phải Đại lý báo giá rồi. Chưa tới 1/3 mức báo giá của Đ.Lý :))

Chỉnh sửa cuối:

congnhuanphat

Xe điện
Xe em 1.6 mua lại của 1 cụ trên of tháng 9 năm 2009 lúc đó xe chạy 4,1 vạn đến hôm nay 6.6 vạn vê em đã vào Mekong thay 1 cảm biến đánh lửa 1 mobin chia điện hai cục cao su giảm chấn của giảm sóc thiệt hại 5.2 củ :D hai lần thay ác Quy mỗi lần 1.3 tr =2.6tr thay 3 quả lốp mít 3.9 tr thay quả máy phát nissan 1.2. Sơn tút phần vỏ 2.9 củ. Bổ xung ga điều hòa hai lần 500k nhưng vẫn hết ga hôm nọ mới phát hiện nó hở (Ty) that ty mất 7 nghìn ngon lun Hôm vùa rồi vào Bác Hậu thay biT, Bi tỳ ,đai cam. Xúc rửa két nước + vài cái lặt vặt hết hơn 5 củ
Còn xăng dầu cầu phà không tính ạ.

Fiatvuong

Xe tải
Khiếp cụ Fiatvuong chuyên phá đá làm đường hay sao ý nhỉ toàn đá tảng :D
Em là em muốn cho cụ ấy đỡ mất tiền ngu thôi . Đi Fiat mà tiền sửa chữa như vậy thà đi Bim , Mẹc cho xong . Bản chất các cụ thừa hiểu mấy chiếc xe Fiat lắp ráp VN nó là hàng của nước thứ 3 . Đồ của xe toàn hàng THổ Nhĩ Kì với Brazin nên lấy đâu hàng chính hãng để mà mất tiền ngu . Thằng Me Kông còn chưa đủ tuổi được làm liên doanh với Fiat nữa là lão Ký già có hàng chính hãng .

Fiat1.6

Xe buýt
+ Em mua xe đầu năm 2009 năm đầu tiên đi khoảng 25 củ:
Thổi roăng do hỏng quạt: 5 củ ( làm lại máy, thay roăng thay quạt fiat cũ...)
Đôi giảm sóc : 2.5 củ
Vụ đứt dây đai cam : 1 củ ( dây cộng công thợ đến tận nơi làm cách HN 50km)
thay 2 bánh mới : 2 củ.
Thay rotuyn cả trong lẫn ngoài + đôi láp ngoài: 5 củ
Côn cả bộ : 2.2 củ
Bảo dưỡng điều hòa : 1 củ
Cám biến nhiệt độ nước : 1 củ
Bọc ghế da : 2 củ
Lắp kính điện + đèn lùi : 3.5 củ
chế quạt + lắp cảm biến cơ điều hòa: 1 củ
Cộng mấy thứ linh tinh em ước tính khoảng 20 củ ( giá từng đồ em k nhớ chi tiết nhưng loanh quanh tầm đấy)
+ Sang năm thứ 2 từ 2010 đến nay hết tầm trên 10 củ.
Sơn tổng thể + lắp đuôi cá: 8 củ
Thay đôi lốp sau : 2 củ
Thay ắc quy : 1 củ
và mấy thứ lặt vặt linh tinh
Giờ thì cứ yên tâm mà chậy, vì bắt đầu hiểu xe và nhờ kinh nghiệm của các cụ trên diễn đàn nên cũng có kinh nghiệm khi thay đồ hơn. đỡ bị chăn :-?chứ năm đầu tiên nhìn hóa đơn là hoảng X_X.Với cả do tâm lý lần đầu có xe nên cứ muốn cái gì cũng phải ngon. trong khi đó xe cũ có nhiều thứ càng sửa càng hỏng không thể chu toàn 100% như xe mới được.

chw

Chỉnh sửa cuối:

CIB

Xe điện
Con Focus 2.0 của e chưa khi nào dám nhấn ga quá 120km/h. Cứ thấy sợ sợ :P
Còn đi đều chân thì e dẫm 90-100 thường trực, cứ lên đến 120 là cảm giác thấy khác. Cũng có thể vài lần đạp ga mạnh chân thì có vợ,ông bà đi nên sợ cũng nên.
Khi nào 1 mình e thử phát ở đường vắng xem.
Mỗi năm e chi cho Fiat = 0 vnd (vì e ko có Fiat :)) ).
Con Getz cũ =0 vì chỉ thay lọc dầu 1 lần (50k thì phải).
Con Focus mới đi đc hơn 2 tháng thì:
600k tiền đánh bóng toàn bộ xe.
850k tiền bảo dưỡng linh tinh,bôi dầu mỡ, lau chùi bướm,lọc....(ngu phí vì chả giải quyết đc cái gì cả ngoài cái xe mình làm chuột bạch cho các chú thợ tập tành tháo lắp xe "lạ", 3 chú hý hoáy, đánh vật cả ngày tháo lắp... nên nó tính công cao thế, cái dòng Ford phụ tùng nó chỉ chơi 1 lần, hỏng là quẳng chứ ko bảo dưỡng gì sất).
300k tiền đánh bóng cái đèn trước bị rạn do va vào cành cây ( Cũng hơi ngu phí vì nó cạo cạo... chỉ giải quyết đc 60%).
100k tiền mua 2 chai làm sạch,đánh bóng nội thất. (Nghe bác Lâm nhưng nói thật e mới chỉ dùng 1 lần, tưởng đơn giản,nhanh ai ngờ mất thời gian quá, lần sau cho ra thợ họ làm sạch thôi :)))
Sắp tới thay cái cục cao su, Phò đang có chương trình KM đi kiểm tra phát xem...Ko biết mất bao nhiêu nữa đây :D
Cháu chạy camry 2.4 đường Pháp Vân Cầu Giẻ lên 120 đã thấy ghê ghê, trong khi fiat 1.6 nhà cháu chạy 120 thấy đầm đễ chạy hơn nhiều,

Cụ thử giữ Focus nhà cụ thêm tầm chục năm nữa thì mới so với Fiat được cụ ạ, toàn xe tầm chục tuổi so với xe mới sao được

vnr_82

Xe điện
Cháu chạy camry 2.4 đường Pháp Vân Cầu Giẻ lên 120 đã thấy ghê ghê, trong khi fiat 1.6 nhà cháu chạy 120 thấy đầm đễ chạy hơn nhiều,

Cụ thử giữ Focus nhà cụ thêm tầm chục năm nữa thì mới so với Fiat được cụ ạ, toàn xe tầm chục tuổi so với xe mới sao được
Xe e cũ cụ ạ. Đầu 2008 :P
Phò chắc cũng anh e với Fiat thôi chứ Fiat giờ ngoài đường chỉ có xe cũ chứ mới ai mua nữa ạ.
Còn xe cụ thì xịn rồi, xe e sao đủ tuổi bì với xe cụ đc :))