[Funland] Món tiết canh các loại

bmtbuon

Xe tải
Em vẫn xơi Ngan và Vịt nếu tự đánh ở nhà 1 tháng độ 1-2 lần . Các loại khác nếu ko yên tâm thì hấp cách thủy lên cho nó chắc kèo. Chẹp chẹp.

XPQ

Xe lăn
Củ dền làm chỉ cho đẹp mắt thôi, không có tí huyết tươi cụ nào ăn quen nhạt mồm lắm

Ông anh họ em làm tiết canh dền này tuyệt ngon.
Thứ nhất là luộc củ dền lấy nước phải chuẩn tỷ lệ cho màu nó tươi. Gia giảm các thứ mắm muối mình chính chuẩn để ra các vị mặn ngọt và đông được như tiết thật. Còn bao nhiêu về mùi thịt mùi máu là do ông Nhân phụ trách. Mới đầu bọn em gảy đầu đũa ăn miếng còn tưởng tiết canh vịt thật, cái mùi hôi cổ vịt đặc trưng.

blacka

Xe máy
Cụ để ý 2 ông thợ ăn 2 tiếng mà không việc gì thì cụ ăn thoải mái, không cần hấp.
2 ông ý mổ xong thì về nhà, em sao biết đc, chả lẽ alo hỏi chú vẫn ổn chứ :))
Với lại ngày trc em đi làm có nghe mấy ông thú y khuyên là: tiết canh thì nhiều khi lợn trại lại an toàn hơn lợn "sạch" vì họ tiêm chủng đầy đủ, giun sán ít.
Ông bà em nuôi ở quê thì dùng ngô khoai rau củ thôi, nhưng cái vụ tiêm chủng thì ít lắm, tuy vẫn vệ sinh chuồng trại tắm rửa cho nó hằng ngày. Cơ mà vẫn không yên tâm đc, em cứ phải hấp lên, ăn mà ko fai nghĩ cái gì khác em mới thấy ngon được :D

Hư Không

Xe tăng
Em cũng bỏ lâu rồi mặc dù thèm lắm, nhưng ko dám ăn.

Vulcan V70

Xe trâu
Lâu lắm hôm qua em cũng mới ăn tiết canh dê sau khoảng 10 năm không ăn. Cái chính đi cùng với ông bác sĩ, ông ấy bảo là ăn tiết canh dê nó ổn vì dê toàn ăn lá mà lá trên cao chứ không phải các loại lá sát mặt đất!
Câu này của mấy ông bác sĩ thật hả cụ. Em thì vẫn thấy ghê ghê vì huyết tươi. Mà thôi em bỏ được 15 năm nên quen rồi.
Chắc cụ BS đó chỉ nói về vấn đề giun , sán thôi... dê ăn lá cây trên cao nên nguy cơ bị nhiễm giun, sán thấp hơn các loại lợn, ngan , vịt...
Nhà cháu thì không ăn được món này, mấy lần đi Ninh Bình ăn dê ở quán Đức có ăn món tiết canh hấp chín.

Nếu bảo ăn thức ăn màu đỏ sẽ giúp làm ăn đỏ cả tháng thì em chọn mấy thứ này lành hơn: dâu tây, dâu tằm, thanh long đỏ, dưa hấu, nho, cherry, gấc, rau dền, ớt...

dexom

Xe ba gác
Tiết canh vịt thì ko việc gì, mát và ngọt lắm, tránh dịch cúm gia cầm đi là được.
Tiết canh dê em vẫn chén như thường ko sao cả.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em thế hệ 7x gần cuối nên cũng khoái món này.
Xưa em có thể nhậu và ăn no tiết canh được vì thực ra bao nhiêu thứ ngon lành thì băm vào nhân tiết canh hết rồi còn đâu. Hihihi.
Giờ em cũng hạn chế nhiều.
Tuyệt đối không ăn tiết canh lợn. Nhỡ bị sán lên nào, chết tím tái hết cả, xấu lắm, kekeke.
Không ăn tiết canh ngoài hàng quán.
Thèm lắm thì ăn 1 bát tiết canh ngan, vịt, gà đánh tại nhà hoặc tại nhà bạn bè.

happyhn

Xe container
Em thích ăn 1 loại tiết canh nhưng không đỏ.
Đó là tiết canh tôm hùm.
Thế thì # j hớt hết nước cơm uống trước rồi phần bã gạo cho mọi người ăn . hehe. Tôm hùm oánh tiết canh thì vất bố chỗ thịt còn lại đi. Làm con # mờ choén

Chelski

Xe điện
Em thì chỉ ăn tiết canh loại hai chân như : Ngan, Vịt ...Nhưng người nhà tự làm, chứ kg ăn bên ngoài mấy, chỉ có duy nhất một lần ăn tiết canh Dê ở Ninh Bình .
Làm mỗi chú 1 mâm như Tiết và pịa như dưới đây nè 😁😄😆

Hanamlut

Xe buýt
Lâu ko ăn cũng thèm, nhưng mà nó thành phong trào mất rồi cỗ ngày xưa hay oánh tiết canh giờ thì chỉ ra quán mới có chứ cỗ gia đình bây giờ chả ai dám ăn mà oánh
Nhà em thả được con lợn, cho ăn cám gạo, rau cỏ, thỉnh thoảng có bã rượu, hôm vừa rồi thịt em đánh 15 bát hết sạch. Bạn em ai cũng ăn. Có người còn 2 bát.

vkthang

Xe container
Em thì chỉ ăn tiết canh loại hai chân như : Ngan, Vịt ...Nhưng người nhà tự làm, chứ kg ăn bên ngoài mấy, chỉ có duy nhất một lần ăn tiết canh Dê ở Ninh Bình .
Nhìn thôi đã hãi, các cụ ăn như hổ đói thế mất cả cái thanh cảnh bữa nhậu.

Hanamlut

Xe buýt
Mỗi cụ 1 mâm thế thì sao cáng nổi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em thế hệ 7x gần cuối nên cũng khoái món này.
Xưa em có thể nhậu và ăn no tiết canh được vì thực ra bao nhiêu thứ ngon lành thì băm vào nhân tiết canh hết rồi còn đâu. Hihihi.
Giờ em cũng hạn chế nhiều.
Tuyệt đối không ăn tiết canh lợn. Nhỡ bị sán lên nào, chết tím tái hết cả, xấu lắm, kekeke.
Không ăn tiết canh ngoài hàng quán.
Thèm lắm thì ăn 1 bát tiết canh ngan, vịt, gà đánh tại nhà hoặc tại nhà bạn bè.
Chết tím tái là do liên cầu khuẩn chứ cụ
Tiện đây, các cụ thử nghĩ xem có dịch liên cầu khuẩn hay có con lợn nào chết vì lck chưa? Chưa đúng không? Đơn giản là vì trong bất cứ con lợn nào, dù là lợn bẩn hay sạch, nhà nuôi hay nuôi ở trang trại, đều có liên cầu khuẩn khu trú hết. Đen thôi đỏ quên đê
(Em thì bỏ tc lợn lâu rồi) hehe

nghienruou

Xe điện
Tiết canh nào em cũng xơi, nhưng cứ phải hấp chín cho nó yên tâm. Mà hấp chín ăn cũng ngon, ngọt lắm các cụ nhé :)

buicongchuc

Tháo bánh
Em chào Cccm. Cứ sáng mùng một đầu tháng em thấy hội bạn bè hay rủ đi ăn tiết canh lợn/dê/vịt cho nó "đỏ" cả tháng. Thực ra trước năm 2008 khi chưa có dịch cúm gia cầm món này em cũng khoái lắm. Nhưng năm đó dịch bệnh lại được ngồi nghe mấy ông bác sĩ bệnh viện Bạch Mai phân tích, cho xem ảnh vài ca nhiễm sán/khuẩn...em bỏ luôn món này cũng gần 15 năm rồi.
Giờ có món tiết canh củ dền đỏ thì phải. Cụ/mợ nào thử chưa? Ngon không ạ?
Nhìn ngon - ăn ngon, nhưng giờ hấp chín em cực thích 😋

Hanamlut

Xe buýt
Tuần trước ông bà em mổ con lợn, 2 ông thợ tự làm chục bát nhưng chỉ 2 ông ý ăn thôi. Còn 4 bát em cho vào nồi hấp thành canh tiết ăn cũng ngon phết, lại yên tâm :))
Nước luộc cho ít gia vị và phải có hành tươi thì lại rất ngon. Sống, chín mỗi loại ngon khác.