[CCCĐ] Montréal-thủ phủ tỉnh Quebec- Paris trong lòng Canada

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em đánh dấu thớt của Mợ để đọc dần vì hơi dài.

UdeM

Xe tải
METRO- tàu điện ngầm- không thể đơn giản hơn

Phương tiện đầu tiên mà nhà em dùng là tàu điện ngầm- em hay gọi luôn là metro cho nhanh. Em đã từng đi tàu điện ngầm ở Pháp, ở Sing, leo tàu điện trên không ở Thái Lan nhưng nói thật là cái hệ thống metro ở Montréal đơn giản đến mức mà không cần ai hướng dẫn thì ba mẹ con em vẫn đi ngon lành.

Nó có 3 tuyến chính- xanh dương, xanh lá và cam. Ngoài ra có tuyến màu vàng và hình như sắp triển khai tuyến màu hồng.
Các cụ chỉ cần nhớ: Mình đi tuyến nào và tuyến đó có 2 đầu thì mình đi theo hướng đầu nào. Vậy thôi- trong đầu chỉ cần lưu 3 cái màu và 6 cái đầu mút.

Khi xuống mỗi bến metro thì có thể xuống 1 thang dây chuyền hoặc có bến em đếm thấy 4 thang, rồi đến cửa soát vé- mỗi cửa này đều có 1 cái post có nhân viên trực để giải quyết những vấn đề phát sinh với thẻ, để bán vé khi dân không mang theo tiền xu và cũng không mang thẻ thanh toán...Nó khác với bên Pháp hồi em đi năm 1997 thì không có người trực nên đôi khi có hiện tượng trốn vé.

Qua trạm soát vé-quẹt thẻ thì các bác sẽ thấy có 2 lối trái-phải dành cho 2 hướng của tuyến đó. Ngoài ra, với những điểm giao giữa các tuyến thì có biển chỉ dẫn rất rõ ràng- chỉ cần nhìn và làm theo. Tiếp nữa là để thuận lợi cho người dân đi lại đúng nơi mình cần đến thì mỗi bến lại có từ 2-5 lối ngoi lên mặt đất.
Tất cả những điều này để đảm bảo tiết kiệm và tránh tắc đường khi mà kéo nhau chui lên cùng một lối, nhất là mùa đông!

Tiền vé cũng rất linh hoạt- từ vé lẻ 1 lượt là 3.50 CAD- 2 lượt đã giảm chút xíu 6.50 CAD rồi 10- 28 CAD lượt... Tiếp đến thẻ theo tháng- cho đối tượng được giảm giá thì cần làm thẻ có chụp ảnh là 51 CAD, thẻ bình thường không cần ảnh, ai dùng cũng được là 85 CAD. Em nói thêm về vé lượt, gọi là một lượt nhưng không chỉ là 1 lượt. Nếu mình đi từ A đến B cần bắt metro, sau đó đi bus thì vé lượt đó vẫn đi được cả metro và bus trong một khoảng thời gian nào đó- cái này khi các cụ tìm đường trên Google Maps chọn phương tiện công cộng là nó sẽ báo ngay cho mình tiền vé luôn nên sẽ biết cái quãng đường mình đi cần 1 vé lượt hay cần 2 vé.

Tại mỗi bến metro đều có bản đồ với đủ các kích cỡ to, nhỏ, phạm vi...hay trên từng khoang trong tàu điện nó cũng bố trí các tấm bản đồ rất rõ ràng như hình em chôm tạm dưới đây!
Nói túm lại là nó cực đơn giản, đến mức em chẳng cần phải hướng dẫn hai con chút nào vẫn cứ đi băng băng!
Nhà em ở cạnh metro Fabre và em đi học ở metro Université de Montréal- tuyến màu xanh dương!

UdeM

Xe tải

Tặng các cụ cái ảnh chụp mùa đông cho nó hạ nhiệt những ngày này!

keeponlylove

Xe điện
Đúng chuyên toán, viết logic, đầy đủ :D. Hóng phần sinh hoạt phí và việc làm thêm

Dao tuan Vu

Xe tải
Cụ chủ bây giờ 50, học xong lấy bằng , nếu về VN thì sắp hưu rồi..Nên ở luôn bên đó cũng đúng.

UdeM

Xe tải
Cụ chủ bây giờ 50, học xong lấy bằng , nếu về VN thì sắp hưu rồi..Nên ở luôn bên đó cũng đúng.
Cụ tính nhanh hơn em đấy ạ.
Cảm ơn cụ đã nghĩ em 50 mà em vẫn đi học được. Cụ quên chữ U rồi ợ.
Hơn nữa, nếu cụ sang đây và được gặp những bạn học của em U60 hay U70 thì cụ sẽ thay đổi suy nghĩ nhiều.
P.S: Nói không phải khoe chứ các bạn học của em đều suýt té khi em khai tuổi thật. Hầu như đều nghĩ em mới 25-26 thôi!
Cơ bản là thái độ tích cực!

Bachnguyen98

Xe tải
Mợ Chủ rất tháo vát, sói của Mợ yên tâm về khoản tề gia nội trợ của Mợ. Nội dung thớt hay, chi tiết . Cám ơn Mợ.

UdeM

Xe tải
Mợ Chủ rất tháo vát, sói của Mợ yên tâm về khoản tề gia nội trợ của Mợ. Nội dung thớt hay, chi tiết . Cám ơn Mợ.
Cảm ơn cụ đã khen, có điều trên thực tế không phải lúc nào cũng như cụ nghĩ!

UdeM

Xe tải
SINH HOẠT PHÍ tại Montreal- Tiền thuê nhà

Vì hầu như du học sinh hoặc những người mới định cư đều chọn phương án thuê nhà thời gian đầu mới đến nên em sẽ chia sẻ về chuyện thuê nhà. Nhà bên này có rất nhiều loại hình và đa phần là thuê với thời hạn 1 năm, thường bắt đầu từ tháng 7 hoặc 8 hàng năm.

+ Thuê phòng trong ký túc của trường- phòng riêng, bếp dùng chung trong phạm vi 1 tầng có một số phòng. Trong phòng khá nhỏ đặt vừa 1 cái giường đơn, 1 cái bàn+ giá sách và 1 tủ lạnh. Giá cũng không quá đắt, bạn em thuê ký túc ở trường em UdeM là 400 CAD trọn gói cho 1 tháng- không phải nghĩ ngợi gì về điện hay sưởi.... Rất thích hợp với các bạn du học sinh sống một mình.

+ Thuê phòng trong một căn hộ bên ngoài thì thông thường 1 căn hộ có 2-4 phòng tùy độ lớn của căn hộ. Người thuê được sở hữu phòng riêng của mình nhưng sẽ dùng chung phòng bếp, nhà vệ sinh, tủ lạnh và nếu chủ không có công tơ điện riêng cho mỗi phòng thì những người thuê sẽ chia đều tiền điện. Cách thuê này thì người chủ đã có đồ cơ bản dùng chung lẫn đồ giường, tủ trong từng phòng và tiền thuê đã bao hay không bao, hay bao 1 phần tiền điện, internet, tiền sưởi, nước nóng. Giá cả khá đa dạng, dao động từ hơn 500 đến khoảng 650-700 CAD. Những người thuê phòng trong một căn hộ như vậy cần có ý thức bảo quản đồ dùng chung và giữ vệ sinh trong và ngoài phòng của mình, tôn trọng những người khác thì đây cũng là một trải nghiệm tốt cho các bạn du học sinh, được tiếp cận với nhiều người đến từ đất nước khác nhau.

+ Thuê trọn một căn hộ của những nhà độc lập hay tại các chung cư- thích hợp cho những gia đình có 3-5 người. Thường thì thuê căn hộ riêng của những nhà duplex hay triplex thì chỉ có cái xác nhà, tủ bếp, tủ âm tường còn lại mình phải sắm hết như bếp, tủ lạnh, giường đệm, máy giặt, máy sấy, đồ nấu nướng....Và tiền thuê cũng chưa bao gì mà mình phải trả tiền điện, sưởi, internet....Bù lại thì rất độc lập và do đồ của mình nên cũng có ý thức giữ gìn tốt hơn chút. Giá thuê căn hộ độc lập dao động khoảng trên 800 CAD. Điểm bất tiện ở những ngôi nhà này là người sống ở tầng trên cần đi lại nhẹ nhàng vì nó sẽ vọng xuống tầng dưới rất khó chịu. Hơn nữa phải thật chú ý vệ sinh trong phòng tắm, hoặc chú ý máy giặt không để tràn nước vì sẽ thấm xuống tầng dưới. Đó có khi là một phần lý do của việc bồn cầu ở Canada không có vòi xịt- khiến rất nhiều bạn du học sinh cảm thấy khó chịu khi so với thói quen xả nước tràn trề khi còn ở nhà.
Ngoài ra những gia đình còn có lựa chọn thuê căn hộ ở chung cư, em biết một gia đình thuê chung cư rộng rãi, ở khu nói tiếng Anh nhưng khá xa trung tâm, khu đó cách trung tâm khoảng hơn 20km thì giá là 1300 CAD gồm trọn gói mọi chi phí và kèm cả phí gửi xe ô tô dưới hầm- đồ cơ bản trong nhà cũng được trang bị và hỏng thiết bị nào thì gọi cho ban quản lý đến thay ngay.

Kết luận: Tiền thuê nhà là số tiền lớn nhất trong những chi tiêu hàng tháng, ví dụ như nhà em thì chi phí sinh hoạt tất tần tật có khi chỉ xấp xỉ tiền thuê nhà thôi nên nếu có tiền mua được một căn nhà thì cũng cảm thấy đỡ đau ví hơn!

Ảnh khu chính của trường em- biểu tượng này nhìn cũng được, buổi tối họ chiếu đèn cũng lung linh lắm ạ.

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Cụ cần ảnh loại gì để em xem có đáp ứng được không ạ?
Em rất thích ngắm ảnh đường phố, công viên để cảm nhận sự văn minh của các nước phát triển mợ ạ

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Montreal, Canada

UdeM

Xe tải

SINH HOẠT PHÍ tại Montrea- tiền điện, điện thoại, internet, đi lại.

0. Tiền nước: Nước ở Montreal là miễn phí nhưng nước nóng thì tính vào tiền điện nhé. Duy nhất tại Quebec thì nước sạch được miễn phí. Tất cả công viên, nơi công cộng hay các cơ quan, nhà máy, trường học đều có vòi nước uống trực tiếp. Nên chuyện giảng viên đại học và sinh viên mang bình nước đi lấy nước về phòng uống là chuyện rất bình thường. Trẻ con chơi thể thao khát nước chạy ra vòi uống, rất sạch sẽ và mát lạnh.

1. Tiền điện: không đáng kể vào mùa hè nhưng thật ấn tượng vào mùa đông. Mùa hè nhà em dùng khoảng 40$ cho 2 tháng nhưng tháng mùa đông lạnh nhất lên đến 396$ cho 2 tháng nhé- bên này tụi Hydro Quebec thu 2 tháng một lần. Sưởi bên này là sưởi điện chứ không phải sưởi ga. Gần 1 năm em ở đây thì bị mất điện 1 lần mùa đông khoảng 2 tiếng. Mất điện ngày mùa đông bên này cũng nguy hiểm lắm vì nhà sẽ lạnh ngay và luôn khiến dân tình phải đi sơ tán vào khách sạn hoặc nhà người quen, hoặc đơn giản là vác chăn xuống bến tàu điện ngầm chứ ở nhà dễ cóng lắm. Nhưng mới mất có 2h thì chưa ăn thua nên em cũng chưa được "dạt nhà" kiểu ấy. Mỗi nhà đều có tài khoản riêng trên trang web của Hydro Quebec, vào đó để theo dõi lượng điện tiêu thụ tính theo giờ để mà điều chỉnh thiết bị điện nhà mình.

2. Tiền điện thoại: nhà em chưa có nhu cầu giao lưu nhiều vì mới sang nên mới chỉ dùng điện thoại di động. Bên này có kiểu trọn gói là: nghe gọi miễn phí không giới hạn toàn Canada, SMS thì nhắn thoải mái cho toàn thế giới luôn, cộng thêm 2Gb internet nữa thì khoảng 35-40 CAD mỗi tháng. Em thì đang dùng Fido cái gói rẻ nhất trả sau: 100 phút gọi Canada, SMS thoải mái và không data vì wifi nhà+trường là đủ. Ngoài ra còn có sim trả trước cũng khá tiết kiệm: 11-17CAD cho nghe- gọi(có giới hạn), SMS thoải mái, không dung lượng, rất thích hợp với người mới sang, chưa có nhiều nhu cầu và thích nhắn tin.

3. Tiền Internet: 3G hay 4G ở đây cực đắt- ít nhất là đắt hơn nhiều ở Việt Nam. Kể cả internet cũng đắt ạ nên phải tính toán. Em dùng internet của bọn Ebox, thuê modern và cục phát wifi cũng hơn 10CAD mỗi tháng. Và em chọn gói cũng vừa phải, đủ để cho việc học, xem youtube và netflix là tổng cộng 55CAD mỗi tháng. Em không dùng 3G vì năm đầu chỉ có đi học mà ở trường thì wifi khắp nơi nên tận dụng, tiết kiệm. Ở nhà có internet, ở trường có wifi và tất cả các thư viện công cộng đều có wifi miễn phí nên cứ tranh thủ được thì cần tiết kiệm tối đa!

4. Tiền đi lại: đây cũng là một khoản tiền bắt buộc hàng tháng nên em ghép vào đây luôn. Gần như 100% du học sinh sử dụng phương tiện giao thông công cộng bus+metro tại Montreal. Nói thế là bởi vì có nhiều loại bus nữa ở bên ngoài thành phố và có cả tàu hỏa.
+ Bus trong phạm vi Montreal- dùng thẻ OPUS của STM-Montreal.
+ Bus trong phạm vi các thành phố lân cận như Longueil, Laval,....- cái này dùng thẻ khác.
+ Bus liên vận- em gọi thế cho dễ hình dung, phụ vụ di chuyển từ các thành phố lân cận- Montreal- cái này dùng thẻ khác.
+ Metro tại Montreal có 3 line chính+ 1 line màu vàng chui dưới sông để sang Longueil- dùng thẻ OPUS cho 3 line trong Montreal thôi nhé.
+ Train- tàu hỏa trong Montreal- cái này cũng có vé, thẻ tàu riêng.
Có nhiều loại vé và bán dưới nhiều hình thức- bán lẻ, bán "buôn" như mua 1 tháng, hay mua 4 tháng, 1 năm....
Túm lại có 2 kiểu:
Kiểu phổ thông: thẻ không có ảnh, ai đi cũng được, với giá vé tháng là 85 CAD, đi lại không giới hạn trong 1 tháng
Kiểu giảm giá: thẻ có ảnh, người chủ thẻ mới dùng được, dành cho học sinh, sinh viên, người già....những đối tượng cần quan tâm, vé tháng là 51 CAD.

Chỉnh sửa cuối:

UdeM

Xe tải
Đây là cái quận mà em đang cư ngụ, trong phạm vi đường kẻ đỏ ấy ạ.
Các cụ cứ mở google maps lên xem Canada sẽ thấy đa phần trong thành phố sẽ như thế này.
Đường phố hầu hết là thẳng tắp.
Các khu có màu xanh chính là công viên, sân chơi....
Cách nhà em khoảng 3km là công viên Jarry to đùng, phải có đến hơn chục sân các loại bóng, có cả sân vận động IGA.

keeponlylove

Xe điện
Mợ tiếp đi nhé. E thích ảnh nhà, đường phố :D

UdeM

Xe tải

Tăng bác ảnh đầu đường Papineau nhà em đây. Chính diện là cái nhà thờ, bên phải là cái bến metro Fabre mà em hay đi. Cái ô tô Purola...là bọn chuyển hàng.....

Phucyenxanh

Xe điện
Hóng cụ, gấu cháu nộp hs định cư Can cũng đôi năm rồi, thủ tục các loại mờ vẫn chưa thấy j. Cháo 4 sọi, ở nhà đang cv ngon nghẻ nên ko ham bển, nghĩ sang đó p đi làm cửu vạn thấy ..oải quá ạ

UdeM

Xe tải

Còn đây là trước mặt của bến metro Universite de Montreal, trông ra một đại lộ khá to, chụp hồi đầu mùa thu. Các cụ nhìn kỹ sẽ thấy hàng xe đạp đồng bộ mà em sẽ có một bài riêng về dịch vụ này!