Một con cá nặng 30kg cho vào bể 100 lít nước, thế mới đố các cụ chứ

cantona

Xe container
Cái bài này mấy bà bán tôm cá ở chợ giải ngon choét...
Một lần em đi chợ mua tôm về nhà gấu nói anh bị cân điêu rồi... Em bảo! nhớ lời
em dặn anh cân thử lại ở hàng khác rồi! Gấu nhà em đổ túi bóng ra...bố khỉ phải
đến 2 lạng nước ở trong..:69:
E thấy giải thích này chuẩn đấy :21:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Thế chốt lại là bao nhiêu kg cả cá ạ ?

Cũng có 1 câu hỏi bác chủ thớt mà quên : F1 nhà bác đang học lớp mấy ? Nếu chỉ học lớp 1-2 thì khác mà lớp 5-6 thì lại khác đấy nhá.
Nếu F1 nhà bác chủ thớt học lớp 1,2... thì đáp án là 135 kg
Nếu F1 nhà bác ấy lớp 8, 9,... thì chắc là 105 kg

isabinh

Xe điện
hơ hơ, thế thì coa cách vận tại cả giá rẻ roài

MinhPT

Xe tăng
Chốt vấn đề này nhé: 135kg. Các bác mang ra cá nhau đi, em chọn đáp án 135kg

Vấn đề sẽ là vấn đề nếu F1 nhà bác hỏi: con cá 30kg khi thả vào nước thì nó cân nặng bao nhiêu. Mời các bác xơi thịt cá 45kg (em tăng lên 45kg cho dễ xơi)

ngocbhhd

Xe điện
Sặc........... các cụ giải thich em chả hiểu gì cả :102::102::102:

Đáp án của em là "tùy cụ chủ thớt" :)):)):)):))

dht

Xe điện
Toàn chém gió vớ vẩn mà kéo dài được 5 trang, giỏi thật.

Tôi đã cân thử rồi, lấy thùng nước 5kg đổ đúng 100 lít nước rồi bảo cháu bé hàng xóm 30kg nhảy vào. Tất cả cân được 134kg. Chắc bị bắn ra một ít nước.

Các cụ thử xem thế nào, liệu kết quả có khác hay không.

Cái bài này mấy bà bán tôm cá ở chợ giải ngon choét...
Một lần em đi chợ mua tôm về nhà gấu nói anh bị cân điêu rồi... Em bảo! nhớ lời
em dặn anh cân thử lại ở hàng khác rồi! Gấu nhà em đổ túi bóng ra...bố khỉ phải
đến 2 lạng nước ở trong..:69:
Vợ cụ ác thật, đã bắt chồng đi chợ rồi lại còn xui cân thử hàng khác. Cụ làm thế thỉ có mà nghe hàng cá nó chửi. :21:

FORD G-Point

Xe tải
Toàn chém gió vớ vẩn mà kéo dài được 5 trang, giỏi thật.

Tôi đã cân thử rồi, lấy thùng nước 5kg đổ đúng 100 lít nước rồi bảo cháu bé hàng xóm 30kg nhảy vào. Tất cả cân được 134kg. Chắc bị bắn ra một ít nước.

Các cụ thử xem thế nào, liệu kết quả có khác hay không.

Vợ cụ ác thật, đã bắt chồng đi chợ rồi lại còn xui cân thử hàng khác. Cụ làm thế thỉ có mà nghe hàng cá nó chửi. :21:
Thằng bé hàng xóm có bơi trong bể ko cụ ??? E hỏi thật đấy :21: :21: :21:

chickenfly

Xe máy
Đáp án là 135kg ạ, bằng tổng trọng lượng của bể cá + nước + cá.
Con cá có quẫy cũng không làm tăng lực lên mặt bàn vì nó là nội lực, do con cá nằm trên bàn. Còn nếu con cá có 1 điểm tụa khác để đẩy thì lại khác ạ. (b)

anhldit

Xe tải
mợ vào đó bơi thì trọng lượng cũng không đổi đâu.:))
Vầng, điều kiện là em phải bơi trong nước chứ chân không chạm bể; Mà bác nhầm ảnh vợ cả của em thành em rồi, em không phải mợ ạ:21:
Em viết như này:
105Kg.
Vì con cá còn sống và bơi trong nước nên trọng lực của nó không tác động vào đáy bể mà tác động trực tiếp lên nước chứa trong bể. Trọng lực của cá tác dụng vào nước và phản lực để nó nổi triệt tiêu lẫn nhau. Vì thế khối lượng của con cá trong trường hợp này có thể tính bằng 0 so với mặt bàn:69:.
dẫn chứng nhé:

Mặt bàn chịu tác dụng bởi các lực
Pb: trọng lực bể cá
Pn: trọng lực nước
Pc: trọng lực cá
Fa: lực đẩy Archimedes
tổng lực lên mặt bàn F = Pb + Pn + Pc - Fa
nếu Pc > Fa: cá chìm xuống đáy bể: F > Pb + Pn
nếu Pc = Fa: cá bơi trong bể F = Pb + Pn

nhphuonghn

Xe buýt
Hôm qua F1 nhà cháu đố cháu 1 câu mà đúng là cháu cũng không chắc là cháu trả lời được không ? Cháu quay lại đố các cụ nhé

F1: Con đố bố nhé
Em: Ừ con đố đi
F1: Cái bàn này nhé, giờ cho cái bể kính lên, ví dụ nặng 5kg, sau đó đổ vào 100 lít nước (mỗi lít nước bằng 1kg), tức là bàn này chịu trọng lượng 105kg đúng không ?
Em: Đúng quá đi chứ
F1: Bố giỏi quá, thế giờ con cho 1 con cá (tất nhiên là cá đang bơi nhé) nặng 30kg vào bể cá này, thì cái bàn chịu trọng lượng bao nhiêu kg?

Em nghĩ mãi không rạ

Mời các cụ a.

@: Có cụ trả lời là phải tính nước trào ra, giờ em ra điều kiện là nước không trào ra tẹo nào (bể cá đủ lớn) và cá đang bơi tung tăng nhé, không phải cá chết, nó bơi cực chậm và hiền lành như mấy con Hồng Long, Bạch Long ậy
Nhà cụ cho thêm nước vào (mỗi lần thêm nhớ cộng thêm vào trọng lượng trước) đến chừng nào cái bàn sập xuống, đó là ngưỡng cuối cùng cái bàn chịu được tức là trọng lượng mà nó chịu được. ku F1 nhà cụ láu cá ở câu giải thích đới. Xong rồi nhé(b)

Chỉnh sửa cuối:

thichruoumanh

Xe buýt
:77::77::77::77::77: em ạ các kụ vật lý học. 135 kg không thừa không thiếu ạ!

Công Nông

Xe điện
Dồi ôi thế em lại đố các cụ có 1 cái chảo nặng 1kg đổ vào 2 lít dầu Nép tuyn nặng 2kg cho lên bếp đun sôi rồi cho con cá nặng 1 cân vào hỏi tất cả cái đống đấy nặng bao nhiêu ợ ?:)

lavie

Xe hơi
hehe, các cụ gọi là dùng dao trâu mổ gà. Nó hỏi có thế, sợ sai nên dùng kiến thức áp dụng loạn đao pháp hết cả. 135 kg chẵn em :77::77::77: đừng bàn nữa ạ.

F.ACURA

Xe container
Dồi ôi thế em lại đố các cụ có 1 cái chảo nặng 1kg đổ vào 2 lít dầu Nép tuyn nặng 2kg cho lên bếp đun sôi rồi cho con cá nặng 1 cân vào hỏi tất cả cái đống đấy nặng bao nhiêu ợ ?:)
Nặng bằng khoảng 2 chai votka nhá cụ :21::21::21:

wahackvn

Xe tải
Cháu xin trả lời luôn là cụ nào nói 105 hoặc 135kg lạ sai hoàn toàn. Cháu có tý lý luận:

1. Nếu 105kg có nghĩa là cho con cá vào không làm tăng thể tích của bể, như vậy là sai, vì tăng thể tích nó có nghĩa là tăng khối lượng
2. Nếu 135kg thì cũng sai nốt, vì con cá bản thân nó có thể tự nổi, tự bơi, trọng lượng của nó không dồn vào đáy bể.

Cháu cụ thể rất đơn giản thế này. Một con cá 30kg cháu cá với các cụ là dùng 1, 2 ngón tay đặt dưới mình con cá thì không thể nhấc lên được, nhưng nếu cụ đặt 1, 2 ngón tay dưới mình con cá đang bơi, thì rõ ràng các cụ có thể đẩy nó đi được, như vậy nếu con cá trong nước mà vẫn nặng 30kg thì không thể đẩy đi được đâu.

Minh họa với việc một người đang bơi, hoặc đập chân, đập tay dưới nước (sao cho cả người không chạm đáy bể bơi) thì các cụ dùng 1 tay kéo cả người đó đi rất dễ dàng trong nước. Điều đó chứng minh rằng trong nước người đó nhẹ hơn chính người đó đang nằm trên đất.

Còn vì sao thế thì cháu chịu, và cũng chưa tính được chính xác là cái bể cá nó sẽ nặng bao nhiêu.

AQ.

Xe tăng
Chả biết kết quả, giải thích thế nào nhưng dân bán cá tươi cho nhà hàng, chả ai chịu cân cả cá lẫn nước rồi vớt cá ra thả vào bể (cho cá nó tươi) rồi trừ đi trọng lượng nước còn lại cả, mà toàn vớt cá ra giỏ, cân không nước. Chắc cá trong nước, trọng lượng nó không chính xác.

lavie

Xe hơi
Cháu xin trả lời luôn là cụ nào nói 105 hoặc 135kg lạ sai hoàn toàn. Cháu có tý lý luận:

1. Nếu 105kg có nghĩa là cho con cá vào không làm tăng thể tích của bể, như vậy là sai, vì tăng thể tích nó có nghĩa là tăng khối lượng
2. Nếu 135kg thì cũng sai nốt, vì con cá bản thân nó có thể tự nổi, tự bơi, trọng lượng của nó không dồn vào đáy bể.

Cháu cụ thể rất đơn giản thế này. Một con cá 30kg cháu cá với các cụ là dùng 1, 2 ngón tay đặt dưới mình con cá thì không thể nhấc lên được, nhưng nếu cụ đặt 1, 2 ngón tay dưới mình con cá đang bơi, thì rõ ràng các cụ có thể đẩy nó đi được, như vậy nếu con cá trong nước mà vẫn nặng 30kg thì không thể đẩy đi được đâu.

Minh họa với việc một người đang bơi, hoặc đập chân, đập tay dưới nước (sao cho cả người không chạm đáy bể bơi) thì các cụ dùng 1 tay kéo cả người đó đi rất dễ dàng trong nước. Điều đó chứng minh rằng trong nước người đó nhẹ hơn chính người đó đang nằm trên đất.

Còn vì sao thế thì cháu chịu, và cũng chưa tính được chính xác là cái bể cá nó sẽ nặng bao nhiêu.
Dạ thưa cụ, kéo người trong dưới nước thì nhẹ là do lực đẩy acsimet của nước. Không có nghĩa là tổng trọng lượng nước và người giảm đi đâu ạ. Câu đố này là cân cả nước và cá và bể chứ không phải chỉ cân con cá ở ngoài và trong bể ạ

Hiepkt

Xe buýt
các cụ vẫn tính đến lực nọ lực kia, lôi cả acsimet vào nữa, nghĩa là vẫn lẫn lộn giữa khối lượngtrọng lượng ợ.
Khối lượng thì không đổi, cụ nặng 70kg thì ở trên mặt trăng cụ vẫn nặng 70kg, chả bớt g nào.
trọng lượng thay đổi phụ thuộc gia tốc trọng trường, P=m.g thế nên lên mặt trăng cụ mới "không trọng lượng", do g lúc đó = 0 (m vẫn ko đổi trong mọi trường hợp)

Chốt lại là cả đống ấy là 135kg. Còn đống ấy tác dụng lên cái bàn 1 lực bao nhiêu thì ko có thể tích con cá nên ko tính đc (vì còn phải tính lực acsimet)

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Đương nhiên là 135Kg
Nêu mà nhẹ hơn thì cụ sang VN Airline bảo nó đổ nước vào khoang rồi dìm khách vào đấy bay cho nhẹ :)):)):)):))
Giang hồ hiểm ác. Lòng người khó lường...

Hiiiiiiiiiiiiii

Cháu chậy! :69: