[Thảo luận] Một hiện tượng nguy hiểm khi lái xe - CẦN CHÚ Ý

Schumacher

Xe buýt
Cảm ơn Bác chủ thớt. Tôi đã bị tình trạng này 2 lần rồi chứ không phải là 1.
Lần đầu đi KIA CD5 cách đây khoảng 3 năm rồi lúc tránh ổ voi trên đường tự nhiên xe cứ lao vun vút vào mấy chú xe ôm bên đường.
Lần gần đây nhất là ra xe từ gara trong siêu thị BigC đi xe INNOVA cũng bị hiện tượng như vậy xe chồm lao thẳng sang đầu xe đỗ bên đối diện bên đó có 1 chú bảo vệ đang đứng, cũng may là kịp phanh xe được chứ không thì không biết hậu quả đến thế nào. Gấu ngồi bên cạnh nhanh trí cười toác miệng ra vẻ là 2 vợ chồng có ý định trêu chú bảo vệ để chữa ngượng cho chồng. Khổ thằng bé tôi thì mặt tái dại tuy đã có thâm niên 6 năm cầm lái xe gia đình dù đã quen từng hơi thở của vợ 2 rồi và cực cẩn thận trong khi đi đứng, còn chú bảo vệ thì há hốc mồm nhìn sau đó vội vàng di chuyển ra chỗ khác ngay.
Cảm ơn bác chủ topic lần nữa. Thông tin của Bác đáng để các bác lưu tâm đấy ạ. Em bị rồi lên em biết, khó diễn tả lắm
Cám ơn bác đã động viên.
Cái khó nhất khi truyền đạt những kinh nghiệm này cho người khác là nó CHẢ BIẾT DIỄN TẢ THẾ NÀO. Người gặp rồi thì cảm nhận được, nhưng nói nó cho người chưa gặp bao giờ thì người nghe lại cảm giác như là : LÁI NON NÓ MỚI THẾ. Vấn đề là ở chỗ hiện tượng này là hiếm gặp nhưng khi đã xảy ra thì hậu qua là khôn lường. Thực ra thì việc tập luyện để khống chế xe khi nó bị chồm lên đột ngột là việc nên làm và cũng đơn giản thôi.
Chúc các bác luôn lái xe an toàn !

CaptivaLK

Xe hơi
Hiện tượng này là do gia tốc gây nên , giống hiện tượng như của các phi công lái máy bay chiến đấu. Khi gia tốc quá cao não bị thiếu máu nên gây ra hiện tượng mất điều khiển trong vài giấy , và hậu quả .

Primera

Xe tăng
Em thì lâu lâu đi chuyển xe MT sang AT lại bị nhầm chân phanh thành chân ... côn.

Mà cái lúc đạp côn thì các bác biết, nghiến răng 1 phát, xe đứng im luôn. Cũng may mà chưa lần nào bị húc đằng sau.

Ít hôm sau chuyển từ AT sang MT, thì lại quên đạp côn, cứ hồn nhiên giựt cần số, may mà toàn cứng đơ không vào được.

idovietnam

Xe đạp
Website
idovietnam.blogspot.com
cám ơn bác chủ thớt. Dạo này đọc báo thấy nhiều trường hợp tai nạn do xe chồm lên, tôi cứ nghĩ là do các bác tay lái non hoặc mợ lái. Vừa rồi lại có bác SF cũng là thành viên SFC cũng bị vụ này, làm mất 1 mạng người, thật đau xót. :redface:
Nội dung bác chủ thớt trình bày tôi thấy cũng có lý, các bác nên ủng hộ và tập luyện, cũng chẳng mất gì, nhẩy ?:41:

tptitoe

Xe tăng
Tôi cũng đã gặp trường này 1 lần:
Khi đang đi trên QL3, lúc đó đường rất đông lại phải vựot qua đường tàu lửa, đang đi số 2 rất chậm (15km/h), đạp ga lấy đà vượt đường tàu, xe chồm lên lúc đó tay lái cứng đờ não bộ mách bảo là lệch đường sang bên trái rồi nhưng không hiểu sao ý trí không điều khiển lái về bên phải, thấy xe sắp đâm vào người ngược chiều, anh bạn ngồi cạnh vội với tay đánh lái hộ rồi mắng cho 1 trận là buồn ngủ à? tôi lúc đó mới hoàn toàn làm chủ được tay lái. Rất may hôm đó anh bạn cùng đi cũng biết lái xe.
Cám ơn bác chủ thớt đã đưa hiện tượng này lên cho mọi người cảnh giác.

8181

Xe tải
Em cũng bị một lần, mặc dù 10/2008 em đổi bằng lần 2. Đúng là có nhiều hiện tượng ko giải thích đc. Lúc ấy tầm 9h sáng, hoàn toàn không có bia rượu, xe là xe nhà, AT đã chạy quen 2 năm.
Còn một hiện tượng nữa em mới gặp là đi đường từ Đô Sơn về HP, tầm 20h, tốc độ 40km/h, đường có đèn đường. Trước đó không bia rượu, trên xe có vợ, 2 đứa nhỏ, nhạc phụ, nhạc mẫu. Đi được khoảng 10km đúng đến đoạn đường cua thì tự nhiên thấy trước mặt tối sầm, như kiểu ai đó bịt mắt (lúc đó em bật đèn trong xe cho 2 đứa nhỏ chơi). Hiện tượng đó xẩy ra tầm 5s, em tý nữa phang vào con 2B đi sát vỉa hè. May rà phanh và đánh lái ra kịp (vì vừa vào đoạn đường cua mà). Sợ quá, em tấp xe vào lề, dội thẳng chai lavie lên đầu... Có cụ nào gặp hiện tượng này chưa, cho em biết kinh nghiệm với... Cám ơn các cụ!!!

8181

Xe tải
Hic, đúng là CÔ thương, chứ nếu không giờ chắc ko ở đây hầu chuyện xe pháo với các cụ, cái khối thép 2Tấn mà lao với tốc độ 40km/h, thì hậu quả chắc thảm khốc lắm. Nghĩ lại vẫn thấy rùng mình... Em cứ phân vân không biết có phải do em bật đèn trong xe nên mới bị như vậy không?

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cái này bi h gọi là hiện tượng xe điên thì phải. Em thấy bổ ích nên up lên cho AE châm cứu :^)(b)

Maychem

Xe tải
Bác có kinh nghiệm thật, cái này phải sau nhiều năm cầm lái mới có được. Em chưa bị bao h nhưng khi đọc bài của bác ngẫm rất đúng và cũng thấy phải cẩn thận, được cái em chạy qua nhiều xe rồi và chân ga khá nhạy cảm :)):)):))

Bắc Âu

Xe điện
em hay bị hiện tượng khác

Mỗi khi đi đường trường về thành phố mà phải dừng đèn đỏ, rõ ràng là em phanh tay hẳn hoi mà cứ có cảm giác xe đang trôi đi giật mình đạp phanh thì thấy xung quanh mọi người vẫn đứng yên chờ đèn đỏ, xe mình vẫn đứng yên. Các bác đã bao giờ bị hiện tượng này chưa?(y)(y)(y)

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi khi đi đường trường về thành phố mà phải dừng đèn đỏ, rõ ràng là em phanh tay hẳn hoi mà cứ có cảm giác xe đang trôi đi giật mình đạp phanh thì thấy xung quanh mọi người vẫn đứng yên chờ đèn đỏ, xe mình vẫn đứng yên. Các bác đã bao giờ bị hiện tượng này chưa?(y)(y)(y)
Cái này là ảo giác, xảy ra khi có xe bên ngoài chuyển động, nhưng chuyển động này nằm trong vùng thị giác, nhưng không nằm trong Tầm Nhìn của bác.
Đây là nói theo em hiểu, bác nào chuyên khoa mắt giải thích chắc hay hơn em

cuongnm

Xe hơi
Cái cảm giác này có thật các cụ ạ. Em cũng đang băn khoăn không biết giải thích thế nào.

MaiMai

Xe buýt
Lý giải đơn giản nhất là do cuống quá thôi mà. Không nên phức tạp hoá lên làm gì.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Cái này iem nghĩ là người trẻ hay bị hơn là các bác già .
Mà bác nói đây là bệnh ma làm thì cũng không đúng.
Theo em đó là khi mới lên xe thì chưa quen xe thôi.(Anh lái non bị nhiều hơn).
Chưa quen cữ chân ga .
Chưa biết mức độ tăng tốc của xe . 1.0 cũng giống với 3.5 thì dễ sảy ra tình huống này.
Và kết cục là :77:
Em đi xe lạ thì điều đầu tiên em làm:
- Chỉnh ghế, gương: cho vừa với tầm của mình
- Đạp ga, đạp phanh: để có cảm giác lái.
Thế thôi. Còn đã lái xe thì chẳng ông nào nói tài được.

nhatchoet

Đi bộ
Cảm ơn các bác, đây cũng là một kinh nghiệm mà phải trả giá có lẽ rất đắt:21:

Schumacher

Xe buýt
Thớt này của em lại được các bác để ý đến, em cũng thấy vui vui :69:

Hiện tượng GIẮT GA hay KẸT GA mà em đề cập đến là CỰC KỲ NGUY HIỂM. Thực tế có quá nhiều người mắc phải rồi, nhưng có điều là rất khó chia xẻ. Mọi người hay qui nó là: Đạp nhầm chân phanh thành chân ga, giật mình đạp phải chân ga, .... báo chí thì hay gọi là XE ĐIÊN

Em rất muốn các bác lưu ý đến hiện tượng này, chủ động làm quen với nó trước thì sẽ tránh được rất nhiều những điều đáng tiếc.

Chúc các bác luôn lái xe an toàn !