Một ngày Offroad (đi săn sói) tại Mongolia trên địa hình tuyết

holland2006

Xe hơi
Xin chia xẻ với các bác chuyến đi offfroad kết hợp đi săn tại mongolia tháng 10/2007.
Xuất phát sớm, bình minh đằng sau

Tuyết đầu mùa đông tại rừng quốc gia Mongolia

Tuyết dày che lấp mặt đất, đường không thấy rõ, địa hình nghiêng vì chủ yếu chạy trên sườn núi nhưng bác tài vẫn chơi 50 - 60km/h

Chiếc Landcruiser VLX Limited của tụi em thuê chuyên chạy địa hình

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
tiếp đi bác
hay lắm vote

unik

Xe buýt
Nhìn Chiếc Land Cruiser "chiến" quá!, ảnh tiếp đi bác, có lời bình càng tuyệt.

holland2006

Xe hơi
Đội hình gồm 2 lancruiser VLX Limited, 2 Lexus LX 470 Grande. Thành phần gồm mấy chú mẽo đi khai khoáng, mấy chú mongolia hướng dẫn địa phương để săn sói đầu mùa và 4 chú Việt Nam.

Sau một hồi bàn bạc, phân chia nhiệm vụ từng xe thì tiếp tục xuất phát

Lại tập kết

Thử súng. Tụi em đi săn bằng AK47 và súng bắn đạn ghém, đạn thì vô tư, rất rẻ vì chắc toàn mua từ Nga sang

Một chú lexus đã dừng hẳn do tuyết quá dày

Chiếc land đi sau phải dùng tời kéo ngược chiếc lexus lại

Đã thoát, lại tiếp tục lên đường. Thông thường khi săn sói, chỉ một xe tìm và đuổi bắn sói, các xe còn lại bố trí dọc theo các hẻm núi theo đường sói chạy để bắn.

Tới địa điểm tập kết cuối, xe để lại và tất cả đi bộ lên các điểm nằm phục kích đã được phân công trước. Có xe đã rúc cả đầu vào trong đống tuyết.

Một chiếc được phân công chạy sang phía bên kia dãy núi để bắn đuổi.

Chú thợ săn người mongolia và một chú Việt Nam

Sau khi đã vào vị trí phục kích, khoảng 25 phút sau đã nghe thấy vài tiếng súng nổ bên kia núi, tất cả các ống nhòm đều sử dụng hết công xuất nhưng vẫn chưa thấy sói xuất hiên.
Lại tiếp tục lên đường di chuyển tới khu vực mới theo hướng dẫn người địa phương cho rằng sói đã di chuyển về hướng đó. Các chú Việt Nam liên tục phải xuống xe đi bộ vì hãi quá, địa hình nghiêng, trơn trượt, dốc, xe đi chậm mà đít xe vẫn cứ thỉnh thoảng lại trượt về bên taluy âm. Có một chiếc land đứng dưới chờ người xuống lâu qua phi thẳng lên tận gần tới đỉnh núi đón người. Hãi quá các bác ạ. Tụi monglia này lái kinh thật.

Đã trưa, dừng lại rót rượu ra uống. Mấy chú VN tranh thủ lót dạ bằng thấy thứ đồ hộp mang theo. ĐÓi quá các bác ạ.

Mazspeed

Xe container
Tuyệt cú mèo, voted(y) (b) (b)

Bồ câu

Xe đạp
Ko thể tuyệt hơn! Mênh mông - quạnh hưu ;
Em ko diển tả đc nữa

holland2006

Xe hơi
ĐỊa hình chủ yếu là như thế này đây, em được cho là thằng gan lỳ và ngồi xe nhiều mà cũng phải xin xuống vì cảm giác lúc nào xe cũng sắp lật nghiêng tới nơi, mỗi lần bò qua một tảng đá trên sườn núi là thôi rồi vì đá to có tuyết cực trơn, lại nghĩ có thể không được xem otofun nữa.

Cuối cùng thì cũng bò lên tới đỉnh núi

holland2006

Xe hơi
Xu tụi em trước khi đi thay 4 chiếc lốp mới cứng và thêm hai chiếc sơ cua vứt lên nóc xe nhưng sau 7 ngày chạy trên sa mạc và núi thì đi mất hai chú lốp, vỡ hai lốp! Ở mongolia hầu hết là không có đường, chỉ là những vệt xe chạy trước, còn khi tránh nhau thì tùy, thích tránh xa bao nhiêu, bên phải hay trái là tùy bác tài. Tay lái nghịch và tay lái thuận chơi chung hết trên đường, cũng thấy chẳng sao, giống bên Lào cũng thế. Ở VN mà thế thì không hiểu sao nữa các bác nhỉ.

holland2006

Xe hơi
Thay lốp

Lại thay lốp

Nhà mình có ai từng bơm lốp land như thế này chưa. Mang theo hai lốp sơ cua nên đâu có ai nghĩ là phải mang bơm theo đâu. Ba chú hùng hục thay nhau bơm hơn 30 phút mà cuối cùng cũng đành chấp nhận là không ổn.

holland2006

Xe hơi
Bác kingpin thích súng à? Em cũng thế. Ở nhà mình thì được bắn là coi như được vàng , còn bên kia em nhớ không nhầm thì có 50.000vnd/hộp đạn AK cho băng ngắn 15 viên. Nói chung là rất rẻ và tha hồ bắn ! Buổi tối tụi em hay đi bắn cáo. Rất nhiều cáo! Cứ lái xe chạy trên đồng cỏ, thấy cái mắt hơi vàng cam là lái xe đuổi theo cho nó mệt một chút rồi mở cửa xe, kê súng vào cửa xe táng luôn, nhưng có khi tới 10 phát mới trúng :D

quyt

Xe tăng
Sướng thật, bác làm gì bên đó mà được đi như vậy nhỉ? Em đi các nơi toàn ở hotel, xong rồi đến meeting, mấy hôm cuối bọn Tây cho đi shopping là hết cửa... chán quá

ferrari360

Xe buýt
nhìn bác thích thật đấy.........e ao ước 1 lần đc đi săn như bác lắm:( ko biết e cần phải làm gì thì đc đi săn giống như bác nhỉ?đi du lịch sang đấy thì có dc đi săn ko bác?:)

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Sao đời lại có lắm bác tươi thế nhỉ. Sướng thật! Về hưu cố làm 1 chuyến như bác cho mấu.

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Chỉ đọc qua em cũng thấy mê mẩn cả người, thú chơi này chi phí hết nhiều không bác Holland?

Phê quá bác ạ ...

Em đã từng được lái xe ở vùng tuyết, trượt tuyết, lái xe ở xa mạc ...

Bắn súng và đi săn thì chưa lần nào.

Ghi nhận cảnh ở Mông Cổ đẹp tuyệt vời, xe Land của các bác cũng chiến, súng thì khỏi nói .. niềm đam mê mà chưa biết bao giờ mới thực hiện được.

Ko thể ko vote cho bác :D

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Có bao giờ săn gấu cho đăng ký cái túi mật bác nhé:)

tiger

Xe tăng
Quá đẹp! Bao giờ em mới đc đi săn ở đó như Bác nhảy
Phải mời Bác 1 ly nhưng ản tới Bác nhớ để nhỏ thui - xem mệt quá