Một ngày Offroad (đi săn sói) tại Mongolia trên địa hình tuyết

Huyndaicounty

Xe buýt
em nói thêm là bây giờ đang là mùa chim: Cò, Vạc sao, Vạc dạ, Diệc, Mòng, Két, Sâm cầm, Ngói, Gáy, Vàng anh... rất nhiều. Tuần nào em cũng đi ít nhất là 3 buổi, nên bác nào khoái săn thì liên lạc với em. 0982420399

Bồ câu

Xe đạp
Các Bác tàn phá thiên nhiên ghê quá! E thì phản đối chuyện săn bắn, nhất là bắn chim

Carro

Xe máy
em nói thêm là bây giờ đang là mùa chim: Cò, Vạc sao, Vạc dạ, Diệc, Mòng, Két, Sâm cầm, Ngói, Gáy, Vàng anh... rất nhiều. Tuần nào em cũng đi ít nhất là 3 buổi, nên bác nào khoái săn thì liên lạc với em. 0982420399
Có le le với sâm cầm không bác, em khoái khẩu 2 món này à nha (b)

Huyndaicounty

Xe buýt
@ Sơn bọ: Bọn em thường đi vào thứ 7 và CN, nhưng mỗi buổi đi bắn thường chỉ khoảng từ 3 - 6h. vì bọn em hay bắn ở ngay cánh đồng gần nhà (bây giờ đang cấm súng bắn đạn ghém nên ko dám mang đi xa), bác máu bắn thì liên lạc với em em sắp xếp lịch đưa đi.
@ Carro: Tầm này chỉ còn lele thôi bác ah, Sâm cầm thì hết rồi. Cả mùa vừa rồi em chỉ phệt đc có 2 chú thôi. Hiện tại em đang có 1 bình rượu ngâm 20 đôi chân SC đấy, có người trả 6T rồi đấy nhé.

nhân chuyện súng ống, cho em nói leo phát:
các bác thích bắn súng thật (không phải đi săn nhá), các loại từ súng ngắn, AK đến đại liên thì vào Củ Chi, có lần em vào làm chục phát AK, sướng phết...:D :D
(hồi đó đâu khoảng 15000vnd/viên)
Giờ vẫn 1 đôla 1 viên , mấy chú khoai tây vừa khoái vừa xót .Vào đó cứ mang thêm đạn bên ngoài vào kiểu lạc kèm bia :))

@Huyndai : Vậy là có bác cùng máu săn rồi . Le le thì bắn làm gì , còn Sâm cầm thì mới vào mùa bay di cư bên kia về chứ , Sâm cầm thì bác còn được bắn đến tháng 3 sang năm , tất nhiên là giờ thì ít và phải đi xa . Mùa này đang là vào chính mùa , bác đi bắn , Két , Cuốc bèo, Sâm cầm . Bác dùng đạn 9 thì kiếm tút ở đâu nhỉ, đạn săn bác có đóng lấy không hay mua . Em đang dùng đạn 12 Mas của Pháp . trước đã dùng khá nhiểu kiểu khác nhau như Mas 16 , và súng của NGA rồi , em vẫn thích súng của Nga nhất như Izi hay tozet . Em hay bắn ở : Vân trung vân trình, Tula, Đầm cút, Đầm nhà mạc ( Phà rừng cửa ông )

Chỉnh sửa cuối:
Con mầu xanh tím là con Két , em hạ nó khi nó đang bổ xuống như 1 phi cơ cắt ngang.

Bọn Sâm cầm thì chết bởi cái tội bay quẩn trên đầu nên thường bị bắn hạ cả đàn , mà cái bọn này gạn lỳ thật , bắn rơi từ trên trời xuống đầm rồi mà nhiều chú vẫn lặn xuống cắn cỏ mà chết phải bới mãi .

Chiến lợi phẩm từ 5h sáng đến 9h , sau 2 lần lật thuyền

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Dưng mà khẩu AK em hay cầm không phải 8 viên đâu bác, em có một băng ngắn 15 viên và một băng dài 30 viên đấy, theo thiển ý của em là AK quân sự thường thôi
băng dài 30 viên là băng của AK quân sự 9 lắp vẫn vừa khẩu của bác còn băng 15 viên cũng là cái băng đạn mà bác thấy trong gình ( cỡ đạn như nhau nên cái miệng tiếp đạn nó cũng the same )

holland2006

Xe hơi
Việc mua xăng ở Mongolia nhiều lúc không đơn giản vì mongolia quá rộng lớn, ít cây xăng, mỗi lần đổ là luôn đổ đầy và lúc nào trong xe cũng có 1 xách 20 lít dự trữ, nhiều cây xăng nó như thế này:

Trạm xăng này không dùng điện (không có) và phải quay bằng tay để bơm xăng lên:
Con mẹ bán xăng

Ông thứ nhất bơm

Ông thứ hai bơm

Ông thứ ba bơm

Huyndaicounty

Xe buýt
Nhìn thấy chim cò là em lại rạo rực hết cả người lên rồi bác Pickup ah. mà bác đi săn xa thế cơ ah, hình này bác chụp năm nay hay là mấy năm trước? Bây giờ cấm súng rồi bác có dám vác đi xa ko?
Em cũng có hình vừa bắn được con Vạc xám cách đây khoảng 2 tháng, mời các bác xem.

DuGia

Xe máy
Không ngờ ở đây nhiều bác thích săn bắn thế ! Cùng máu rồi... Hay anh em làm 1 chuyến chạy 1-2 ngày đi săn đê?
Tuần rồi bắn loanh quanh sau Hỏa Lò được vài ba con Giang (2-3kg) ,uống rượu chua mồm quá !

Giang mà 2, 3 kg thì bé quá cụ ạ , cai thứ đó chỉ nấu giềng mẻ mắm tôm thôi .

Huyndai: Em vẫn đi bác à, nhưng cuối năm nay thì bận quá chưa khai hỏa được phát nào , Súng thì vẫn đang bọc mỡ , cát tút thì đút thùng dầuluyn ( emn còn hơn 100 cái tút sắt của đạn 12 ) thuốc, kíp , bua thì gửi nhà bạn vì vợ cấm mang về nhà ( Ghét cay đắng mà )

Em trước còn đi bắn hú họa chứ , sau này nơi nào có chim về họ điện thoại lên mình mới đi . Bắn nhiều nên quen khá nhiều cai đầm và đều có đại bản doanh để tập kết, chèo thuyền nấu cơm và làm công tác trinh sát . Chơi với nhau lâu ngày sau có đàn nào về là Alo ngay

Hôm nào làm chuyến săn ở Đầm nhà Mạc đê các bác . Đi xe xuồng bến Phà rừng rồi bỏ xe thuê tầu rồi kéo theo mấy cái thuyền thúng và người chèo ra đó. Rông mênh mang bằng 3 cái HỒ tây , mỗi tội nếu bắn ở đó phải đông người mới quây được vì rộng quá bắn loãng lắm . Chim nhiểu ( kể cả bắn chơi hải âu cũng vui ) cảnh đẹp và yên tĩnh độc lập .

Evolution

Xe điện
Iem góp vui tẹo :
Súng lởm

Bắn toàn cò, đc mỗi con ngói

Huyndaicounty

Xe buýt
Hôm nào làm chuyến săn ở Đầm nhà Mạc đê các bác . Đi xe xuồng bến Phà rừng rồi bỏ xe thuê tầu rồi kéo theo mấy cái thuyền thúng và người chèo ra đó. Rông mênh mang bằng 3 cái HỒ tây , mỗi tội nếu bắn ở đó phải đông người mới quây được vì rộng quá bắn loãng lắm . Chim nhiểu ( kể cả bắn chơi hải âu cũng vui ) cảnh đẹp và yên tĩnh độc lập .
CN tuần này bác rảnh vác súng qua chỗ em đi thử trước đã, tầm này cánh đồng gần nhà em cũng nhiều chim lắm. Bọn em gần như cứ 2 ngày 1 lần xách súng ra đấy bắn, Giang thì không có nhưng Diệc, Vạc thì nhiều. Thỉnh thoảng làm đàn Ngói hoặc Gáy thích lắm, có thời gian 1 tí thì ngồi rình Gà đồng và Quốc. ôi ko dám nói nữa ko lại trốn làm về đi bắn thì chết:^)

Nhìn cây súng của bác lại nhớ hồi đầu em tập bắn bằng khẩu Steven của Mỹ hồi đó mục tiêu là tập bắn Rơi cực khó khi lấy đường ngắm và xác định đường bay vì Rơi nó đảo kiên tục . Steven là khẩu phản xung phong của Lính Mỹ tại chiến trường Viêt nam , một nòng dài nên rất cần cho các đường bắn bay chau chuốt, về sau chơi hai nòng bắn ẩu hẳn . Thông thường các khẩu 1 nòng đều là nòng xốc khi bắn tầm sát thương khá xa , còn khẩu 2 nòng thì có thêm một nòng Tỏa khoảng cách bắn gần hơn nhưng độ tỏa rộng lớn hơn . Bọn em hồi xưa tập chơi toàn súng ngon mang từ SG ra từ thời VN War mỗi tội không có hồ sơ gôc nên chẳng khẩu nào có giấy phép như về sau chơi súng Nga cả . Mấy khẩu súng Mỹ này thép tốt thật, trải qua bao năm tháng chiến tranh sau này được bó như củi chở ra thì báng và ỐP dờ văng bằng gỗ đều mục hết mà nước thép vẫn xanh rì . Các bác chơi súng chắc đều không lạ gì tài của bác '' Long hà đông '' chuyên làm báng, ốp dờ văng rất đẹp hay bác Tần chuyên gia chữa súng .
Đạn xịn ngày xưa em có nhiều do mang từ SG ra ( Nửa đồng nửa nhựa ) đỏ choét , mỗi tội chì to quá nên bắn chim xong chẳng con nhiều lắm để nhăt mà thú thì mấy khi đi bắn được đâu nên về sau toàn khui chì ra thay chì mới của mình dần để bắn chim thôi . Chơi hai nòng về sau tốn kém quá nên bọn em ít khi chơi đạn Quốc phòng lắm toàn quay sang tự đóng đạn lấy hết vừa tiết kiệm vừa căn chỉnh được lượng thuốc đạn hợp với mình bắn đỡ ê vai , thuốc thì cứ mưa thuốc đạn CKC xay ra, kíp thì kíp Nga 1000 chiếc 1 hộp đỏ choét ...nói chung mọi vật tư phụ nữa như chì, bua vv đều mua ở nhà bác Bảo Hàng bông . Đợt này cuối năm bận quá chưa đi đâu bắn được ngứa tay phết .

Nhìn đàn cò bác hạ hơi tội , bọn em trươc gần như ko bao giờ bắn cò , le le dù rất nhiều vì thịt nó tanh lắm , Trong đội em có mấy quy định tự ra với nhau là thứ nhất không bắn cò ( Cái này ko tuyệt đối vì có hôm đen quá nên nhằm cò khai hỏa giải đen -bấp chấp anh em cười ) thứ 2 không bắn đỗ , tức là phải xua đối tượng bay lên rồi bắn bay và cuối cùng là cuối buổi săn , chim chia đều xong ông nào thua ( bắn được ít nhất ) dù già hay trẻ đều phải đích thân đi mua 1 bao thuốc bóc ra hai tay cầm đi mời từng người và tuyên bố là hôm nay em đã thua các anh ( vụ đó là tức nhất )

CN tuần này bác rảnh vác súng qua chỗ em đi thử trước đã, tầm này cánh đồng gần nhà em cũng nhiều chim lắm. Bọn em gần như cứ 2 ngày 1 lần xách súng ra đấy bắn, Giang thì không có nhưng Diệc, Vạc thì nhiều. Thỉnh thoảng làm đàn Ngói hoặc Gáy thích lắm, có thời gian 1 tí thì ngồi rình Gà đồng và Quốc. ôi ko dám nói nữa ko lại trốn làm về đi bắn thì chết:^)
Cánh đồng gần nhà bác là chỗ nào vậy, gần Hà nội toàn địa bàn cấm bắn thôi , đi xa tí đi như là đi về NInh bình rất nhiều đầm sen để bắn . Gà đồng sao lại rình nhỉ , bọn em đi bắn gà đồng là vất vả nhất vì bọn nó toàm ẩn trong ruộng lúa nên cứ phải bì bõm lội bùn xua nó bay lên mà, nhiều khi phải 2 thằng buộc dây vào cổ chân nối với nhau 2 bên ruộng rồi cùng đi để dây nó càn qua ruộng lúa xua nó lên mới bắn được .

Bắn được Giang như bác Dugià là rất khó vì không tiếp cận gần mục tiêu được, mà giống này khi đã cất cánh là bay rất cao và bay đi thẳng chứ khổng lẩn quẩn lại đâu nên bắn Giang thường phải đón lõng đường bay theo quy luật của nó đi về ( Đặc tính cố định của Giang ) rồi chờ đợi và cầu mong thôi .

Huyndaicounty

Xe buýt
Bắn gà đồng phải rình vì giống này rất tinh, nghe thấy dộng là không kêu nữa nên mình ko xác định được nó đang ở ruộng nào mà đuổi. Yên lặng 1 lúc nó kêu là mình xác định được vị trí của nó, đi đuổi cho bay lên là Pằng. Hoặc đợi nó thò đầu lên khỏi ruộng lúa, có hôm em chơi 1 phát bay đầu 1 đôi.
Nhà em trong Hà Đông, gần nhà bác Long bán đạn chắc bác biết. CN bác rảnh vác súng vào đấy em đưa đi bắn. gần nhà nên em bảo kê được cái vụ cấm săn bắn.

phuong03

Xe đạp
Ô Hoàng đi mà không ới ae một câu nhi. Đẹp quá ô ạh. Ô post tiếp cho ae vote đi

Huyndaicounty

Xe buýt
Tuần nào bác Pickup rảnh thì ới em 1 câu nhé, em chuẩn bị trước rồi chúng ta làm 1 buổi săn hoành tá tràng 1 tí nhỉ