Chi hội Một số kinh nghiệm cho anh em đi mua xe cũ

Nem2012

Xe hơi
chuồng gà cho người ta. cũng có hết bao nhiêu đâu, vì mình đi một thời gian, mình biết bệnh, cái gì cần mới sửa. Như điều hòa em vừa kể đó, chính em đi bịt lại chỗ rò và bơm thêm ga có 200. Nếu cụ nào biết biết một tí, gặp trường hợp này, các cụ nhớ tranh thủ ép giá. bảo là điều hòa hỏng rồi, bớt cho em
Hay quá. Oánh dấu để đọc dần

daigai05

Xe hơi
cảm ơn cụ động viên. em vừa nghĩ vừa viết nên viết đến đâu em cho lên đến đó. Vừa chi sẻ, vừa câu 100 bài để còn vào chém trên box mua bán. Các cụ đừng giận em nếu em vừa viết vừa post
Em cũng như cụ :)

Phanhuy5491

Xe máy
E vào hóng đi mua xe van thôi. Xe cũ gian nan lắm bác.

Xe moi 2017

Đi bộ
Có đủ tiền mua xe mới thì tính làm gì. Đây là các cụ đang chia sẻ cho anh e kinh nghiệm của người ít tiền vẫn có xe ngon. ủn cho các cụ tiếp tục truyền đạt....

kiva2809

Xe máy
Tuyệt vời ông mặt trời, cảm ơn kinh nghiệm hữu ích của thead

danthsl

Xe máy
Xin hỏi anh em trên diễn đàn cho biết địa chỉ mua cầu chì xịn của xe Matiz ở Hà Nội nhé, xin cám ơn.

do xuan truong

Xe tải
xe matiz gia đình nguyên bản chạy 9 vạn đời 2005 se giá 120tr có mua được không các cụ

Cu Bống.111

Xe đạp
Thưa các cụ. Đời em 5 lần đi xe cỏ rồi. Tạm thời tổng hợp một số kinh nghiệm khi mua xe cũ sau. Chắc em sẽ bổ sung dần vì tạm thời có thể chưa nhớ ra hết hoặc chỉ tóm tắt rồi diễn giải sau.
Thưa các cụ. Người như em ít tiền nhưng vẫn muốn đi oto và cũng là người không biết sợ khi dám mua sẽ cũ. Em biết nhiều cụ cũng có nhiều tiền hơn cả em đấy nhưng vẫn đi xe máy. Nhưng theo em cứ mua oto mà đi. CÒn kinh nghiệm thì mong anh em cùng chia sẻ.
HIện nay, khi mua sẽ cũ, một số cụ may mắn mua được của người thân. Nhưng số đó ít lắm, và không phải lúc nào mình cũng có người thân sẵn sàng bán xe và sẵn sàng bán đúng chiếc xe mình có nhu cầu. CHủ yếu các cụ thường lọ mọ lên mạng tìm thông tin thôi. Ai cũng mong là kiếm được người có nhu cầu thôi. Nhưng thưa các cụ, chủ yếu là các bác thợ.
Làm thế nào để nhận biết được các bác ấy đây.
Có mấy loại thợ.
Thứ nhất là auto. cái này thì họ bày ra cửa hàng, họ khoe lên web, công khai cả giá cả. Nhưng em cũng đi nhiều auto rồi. CŨng có nơi họ tử tế họ nói cho mình biết nhưng đa số họ chả nói đâu, họ cứ bảo yên tâm, yên tâm, chỗ mình là chuẩn, là xịn, nói một là một hai là hai nhưng mà cuối cùng nếu mình mua thì cũng lãnh đủ thôi. Nên phải chọn auto uy tín. NHưng mà khổ lắm, mua auto thì chắc chắn đắt hơn bên ngoài vài chục triệu mà chưa chắc đã xịn.
THứ hai là các bác thợ vườn mua một vài con về làm rồi bán. Mấy bác này khó nhận ra vì thường chuyển giấy tờ về chính chủ, mông má, tút tít rồi bán. Không phải tất cả, nhưng em gặp vài bác thì đều mua xe taxi thải loài về lắm đồ thêm để bán. Để nhận biết những xe loại này có mấy dấu hiệu: chính chủ, xe nhiều đồ linh tinh như dvd, ốp lá zăng không chính hãng (lòe loẹt, nhiều chấu, đen đen trắng trắng), cản trước cản sau, còn dán cả chữ lên thân xe nữa (chắc để mình không nhìn thấy nó lỗi lõm) Để che giấu lịch sử là taxi, ốp cánh cửa có thể được bọc lại, bàn thờ có thể được sơn lại, nhiều công tắc trên các vị trí vô lý (đó là các vị trí trước đây bị đục khoét do làm taxi). Một số vị trí trước đây là taxi họ khoét lỗ thì giờ có thể được xử lý bằng cách bịt một miếng nhựa nhỏ vào, người chu đáo thì vá hẳn một miếng to để mình không để ý, dân thợ vườn thì dán luôn một miếng hoặc bọc lại da để mình không nhìn thấy. một số loa nhỏ, một số chi tiết thừa, thì đều là taxi nhà ta cả.
Nhà cháu cảm ơn cụ! Cháu muốn mua nhưng chả biết xem xe thế nào cả? hic

cx_tk

Xe tải
em dự cụ ko nên trả quá 120 cái gì cũng có giá trần thôi ạ

vuhoanggiang

Xe hơi
Có một chuyện định kể hầu các cụ
Em đi xem xe lần đầu, kiếm khắp nơi trên net và vớ được một thông báo là chủ xe về hưu bán lại xe... Em kiểm tra chéo theo cách google và không thấy số điện thoại này ở nơi khác. Khấp khởi nhờ người đi cùng, có địa chỉ hẳn hoi, nhưng đến nơi thì lại gọi điện bảo đợi, 10p sau ông này hẹn một địa điểm gần đó, xe để trong ngõ. Khu phố văn minh lịch sự. Toàn tây và cốp đi qua đi lại. Người bán ra vẻ bận rộn, hỏi có xem ngay được không, vì có hẹn rồi. Em bảo đưa xe ra garage để xem thì người bán gợi ý ra một garage gần đó. Đương nhiên em không ưng. Em đành bảo đợi thợ là bạn e, đến xem xe đã. Người bán có vẻ vội và hối xem. Em thấy xe đẹp, sạch, thơm nước hoa và đi tới 6 vạn cây trong hơn 3 năm. Rồi người bán bảo phải đi, khi nào bạn em đến thì gọi. 30p sau gọi lại thì bảo không về được. Cuối cùng cũng bảo là sẽ gửi chìa khóa cho xem xe. Vẻ như không muốn hay không cần bán.
Cuối cùng cũng xem được xe. 5p sau bạn em bảo xe taxi, nhưng làm cực kỹ. Thôi đành gọi điện chào ông chủ bán xe và ngược!
Kinh nghiệm của em sau vụ này cho thấy cò vạc không chỉ am hiểu chuyện tút xe mà cả tâm lý nữa: tạo ra một lý lịch sạch, một số điện thoại sạch, một điểm xem xe sạch, một tình huống sạch khiến ta phải quyết ngay kẻo mất mồi ngon.
Và vì thế các cụ đi xem xe cũ cần thong thả. Rất thong thả.
E hóng tình hình,học hỏi kinh nghiệm.