Một số thắc mắc về đùi đĩa cốt tròn xe đạp.

princenguyen

Xe đạp
Chào các bác.
Em đang đi MTB nhiều số, giờ muốn chuyển sang đơn tốc. Lên chợ giời mua được một số món như sau: Bộ đùi đĩa 46 răng cốt tròn, trục giữa cốt tròn, và 2 cái em (không biết tên nó) tạm gọi là 2 cái "ĐINH".

Trục giữa cũ của xe là trục cốt vuông, giờ em thay trục cốt vuông bằng trục cốt tròn mới mua. 2 cái côn cùng 2 vòng bi em tận dụng luôn, vì xe mới đi 2 tháng. Như vậy, bộ đồ hoàn chỉnh chưa lắp ráp có trên hình.

2 cái đinh để đóng vào lỗ nhỏ trên đùi, để giữ đùi chắc chắn với trục giữa. Nhưng có vẻ như 2 cái đinh này không đồng bộ. Cái Đinh Trái bị móp méo ở đầu thì chui vào lỗ được. Cái Đinh Phải thì dùng tay không nhét vào lỗ được.

Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm như sau:
1. Bộ đồ đùi đĩa trục giữa của em có thể vận hành bình thường được không?
2. Đinh Trái và Đinh Phải, Đinh nào là chuẩn?
3. Cách lắp đùi vào trục giữa? Có cần phải dùng búa để gõ cực mạnh Đinh vào các lỗ không?
4. Em tháo lắp đùi đĩa trục giữa cốt vuông quen rồi. Cốt vuông cấu tạo để 2 đùi cùng phương ngược chiều nhau một cách hoàn hảo. Nếu dùng cốt tròn thì có khả năng 2 đùi bị lệch phương nhau khi mới lắp hoặc khi đã dùng lâu không?
5. Cách tháo đùi ra khỏi cốt tròn? Có phải là dùng búa+dùi, gõ để đẩy đinh ra không? Nếu phải gõ thì theo chiều nào?

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Cụ này dùng đinh ca-vét! Hàng này hơi bị hiếm! Bây giờ kể cả xe đạp Thống Nhất cũng dùng trục vuông nên không cần sử dụng đinh này nữa!

Tit_mu_tap

Xe tăng
quả trục đời tống này cổ quá cụ ợ.

xedop.com

Xe container
em nhớ là trên cái trục cũng có phần vát, để đóng cái đinh ca vét đó vào, nên cụ ko lo về vấn đề lệch phương ạ.
Cái đinh ca vét này phải dùng búa đóng vào ( ép cái phần vát vào trước) rồi xiết ốc hãm lại. Lúc tháo ra thì mở ốc ra và đóng ngược lại.

thongck

Xe tăng
Nhìn giống của mifa cụ nhỉ :D

QAZ

Xe container
...
Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm như sau:
1. Bộ đồ đùi đĩa trục giữa của em có thể vận hành bình thường được không?
2. Đinh Trái và Đinh Phải, Đinh nào là chuẩn?
3. Cách lắp đùi vào trục giữa? Có cần phải dùng búa để gõ cực mạnh Đinh vào các lỗ không?
4. Em tháo lắp đùi đĩa trục giữa cốt vuông quen rồi. Cốt vuông cấu tạo để 2 đùi cùng phương ngược chiều nhau một cách hoàn hảo. Nếu dùng cốt tròn thì có khả năng 2 đùi bị lệch phương nhau khi mới lắp hoặc khi đã dùng lâu không?
5. Cách tháo đùi ra khỏi cốt tròn? Có phải là dùng búa+dùi, gõ để đẩy đinh ra không? Nếu phải gõ thì theo chiều nào?

- Đinh chuẩn là phải vát đầu, cái đinh tròn là lỗi, bác lấy máy mài vát chéo đi thì mới lắp vào được.
- Khi lắp thì phải lấy thanh gỗ vuông kê dọc dưới chỗ đầu trục, nếu không thì sẽ bị vỡ bi, hỏng ổ trục. Khi tháo ra cũng vậy, phải đệm gỗ ở dưới và trên, tuyệt đối không đóng trực tiếp bằng đầu búa, sẽ bị tòe chỗ bắt ốc.
- Đùi đĩa đinh ca-vét loại kém chất lượng (thép mềm) thì có thể bị rơ, 2 đùi vẹo nhau.

Đinh cavet chuẩn:

http://sheldonbrown.com/cotters.html

princenguyen

Xe đạp
Cám ơn các bác ạ! Tình hình là một cái đinh nhét không vừa. Sau khi lắp xong thì một bên đùi và bên đĩa bị cạ vào càng sau, mặc dù trục khá dài:145mm .Có lẽ vì càng sau mtb rộng ra quá. Nhưng đồ thì cũng mua rồi. Đang định nhét tủ thì em nhớ tới con favorit ở quê nhà của ông ngoại. Giờ bác đang dùng. Nhưng xe cũ lắm rồi, không ai bảo dưỡng. chăm sóc lau chùi cả. Vì quê em người ta cũng đi ô tô hết rồi. Sắp tới em sẽ về quê lùng xem em nó còn không để mang về sơn sửa sử dụng :D. Từ bé đến giờ em mới chỉ được đi cào cào, mini, địa hình. Chưa bao giờ được đi xe cũ các bác ạ. Dạo này tự dưng em có tâm lý hoài cổ, thích tìm hiểu những thứ vintage :D. Theo các bác dựng lại xe vintage thì nên thay mới các phụ tùng phổ biến hiện tại. Hay vẫn sử dụng phụ tùng kiểu cũ? Em chưa từng sử dụng xe vintage thời gian dài nên cũng không biết khả năng vận hành cũng như độ bền có tốt k. Có thua kém gì so với các xe với phụ tùng hiện đại không. Xe em dùng chủ yếu là tập thể dục, đạp thư giãn ngắm cảnh, nên cũng không quan trọng trọng lượng xe. Nhưng em cần các phụ tùng có tính ổn định cao, ít mất công bảo dưỡng.

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Nếu đã là phục dựng, phục chế thì phải dùng phụ tùng đúng kiểu chứ nếu không thì thành ra hoán cải mất rồi!

vuhoangduong

Đi bộ
gioi thieu giup

co bac nao bit cho nao co the lam cai nhu cua hinh . de cho truc giua xe dap vao ko . hay bac nao tu van giup e

aothinh

Xe đạp
Prince Nguyen dung la HOAI CO.hai cái ggoing ngay chi moo cai cot vying thi van of xuyen truc.com cai nay song co la cit bao nhu xe dap co

aothinh

Xe đạp
Gio dia co lo Lon lo nho.cu xo lo Lon dong chac too van oc chat lai lam ding thi ok thou.hoi do xai Jiao!

xichlo-161

Xe đạp
gioi thieu giup

co bac nao bit cho nao co the lam cai nhu cua hinh . de cho truc giua xe dap vao ko . hay bac nao tu van giup e
Cái này quê E hay gọi là cái nồi của môayo. Bác lấy cái khác tháo ra lắp vào. Ra quán đồng nát nhóc luôn.

czechonline

Xe điện
Ai dùng trục đời cổ này nữa hả cụ ? Em nhớ thời xưa đi một thời gian nó lỏng ra đạp nó lật khật , về lại kê lên lấy búa táng cho mấy phát lại chắc :D
Em khuyên cụ để làm đồ cổ ngắm chơi thôi chứ ai dùng loại này nữa .