[Funland] Mùa...chim Ngói bơi về

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cá mòi công nhận ngon nhất , béo ngậy dã man, năm nào em cũng táng kha khá cá mòi. Nhưng cá này em sợ bắt vài năm nữa là hết vì toàn bắt vào mùa cá ngược dòng lên sinh sản, mịa ko cho nó đẻ thì con đâu mà bắt :D

bau67

Xe container
Cảm ơn cụ đã góp ý ạ. Ông ấy kể thì em viết thế chứ không biết có làng Nam Hải hay cửa Nam Hải! Cụ đúng là sành về cá. Cá mòi biển em ăn gỏi ở Cát Bà thấy ngon thượng hạng luôn, con to cỡ 2-3 lạng!
Ra Đồ sơn, Cát Bà Cụ hỏi ăn gỏi cá Én, xưa chả ăn gỏi cá Mòi vì Mòi cả đống trên thuyền, toàn chọn Én để ăn Gỏi thôi Cụ ạ ! Cá Én y hệt như cá Chim Trắng nhưng nhỏ hơn, tươi nguyên, cắt chéo bỏ đầu rồi thái lát mỏng, cho vào bát, nhặt ít Húng thả lên, chan tý Chí Chương vào là ăn.

Ra Đồ sơn, Cát Bà Cụ hỏi ăn gỏi cá Én, xưa chả ăn gỏi cá Mòi vì Mòi cả đống trên thuyền, toàn chọn Én để ăn Gỏi thôi Cụ ạ ! Cá Én y hệt như cá Chim Trắng nhưng nhỏ hơn, tươi nguyên, cắt chéo bỏ đầu rồi thái lát mỏng, cho vào bát, nhặt ít Húng thả lên, chan tý Chí Chương vào là ăn.
Nghe cụ tả mà phát thèm, để lúc nào em thử xem sao!:)

bau67

Xe container
Cá mòi công nhận ngon nhất , béo ngậy dã man, năm nào em cũng táng kha khá cá mòi. Nhưng cá này em sợ bắt vài năm nữa là hết vì toàn bắt vào mùa cá ngược dòng lên sinh sản, mịa ko cho nó đẻ thì con đâu mà bắt :D
Béo ngậy thì Cụ phải được ăn cá Thè, phơi nắng, buổi chiều thu cá thì dưới sàn có vệt thẫm y hình con cá do mỡ nó chảy ra ạ !

bau67

Xe container
Nghe cụ tả mà phát thèm, để lúc nào em thử xem sao!:)
Nếu Cụ quen dân chài Cát Bà thì nhà Cháu mách Cụ 1 chỗ để Cụ tìm cách ra ngắm mà viết bài, trên Gu gồ cũng chỉ có 1 kết quả là mỗi cái tên, đó là cồn Răng Lược. Cồn Răng Lược nằm phía ngoài Hạ Mai, xưa chỉ có mỗi cái la bàn nên không biết chính xác nó ở đâu. Nó gồm 6 hòn đảo đá trơ trụi, chân nhỏ, nhưng cao dựng đứng, răng lược mà. Những buổi chiều tà, nhìn dáng nó đâm ngược lên nền trời, đằng sau là mặt trời lặn, cực kỳ ma quái ! Khu này rất nhiều cá Kẽm, Sạo, Hồng và Mực thước (mực ống nhưng dài như cánh tay, thân rất dày, phơi khô thì phải dùng búa đập mới cắn được).

Nếu Cụ quen dân chài Cát Bà thì nhà Cháu mách Cụ 1 chỗ để Cụ tìm cách ra ngắm mà viết bài, trên Gu gồ cũng chỉ có 1 kết quả là mỗi cái tên, đó là cồn Răng Lược. Cồn Răng Lược nằm phía ngoài Hạ Mai, xưa chỉ có mỗi cái la bàn nên không biết chính xác nó ở đâu. Nó gồm 6 hòn đảo đá trơ trụi, chân nhỏ, nhưng cao dựng đứng, răng lược mà. Những buổi chiều tà, nhìn dáng nó đâm ngược lên nền trời, đằng sau là mặt trời lặn, cực kỳ ma quái ! Khu này rất nhiều cá Kẽm, Sạo, Hồng và Mực thước (mực ống nhưng dài như cánh tay, thân rất dày, phơi khô thì phải dùng búa đập mới cắn được).
cảm ơn cụ đã chỉ báo chi tiết ạ!

aQu

Xe buýt
Có gì đâu ạ, nghề của em giống như xe ôm liên lục địa ấy, đi suốt nên trải nghiệm hơn một chút so với một số người thôi mà!
Vâng,nhưng tinh thần chia sẻ kiến thức với kinh nghiệm mới quý chứ ạ? Với lại văn cụ hay mới viết dc ra thế chứ như em là chịu không viết dc nhiều thế đâu..chỉ đọc,hóng ké kiến thức và kinh nghiệm của cụ thôi..:D

dau-tay

Xe tăng
Em ở giáp biển kim sơn hay gọi là biển Bình Minh. Dạo trước về đánh đc rất nhiều có mòi béo to. Nhưng đúng đợt này chắc đến mùa đi đẻ nên khá hiếm. Kỳ nghỉ vừa rồi thèm món gỏi cá mòi mà tìm mãi ko mua đc.

gld

Xe điện
Món cá mòi chỉ nướng lá bưởi hoặc chiên ròn nhai cả xương

Vâng,nhưng tinh thần chia sẻ kiến thức với kinh nghiệm mới quý chứ ạ? Với lại văn cụ hay mới viết dc ra thế chứ như em là chịu không viết dc nhiều thế đâu..chỉ đọc,hóng ké kiến thức và kinh nghiệm của cụ thôi..:D
Cũng không nhất thiết phải văn hay mà cứ cảm xúc dạt dào cũng tốt, cũng đã truyền cảm hứng và lan tỏa rồi cụ ạ!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Quê em đó! Trận mưa rào đầu tiên cá bắt đầu ngược nước, đến 09-10/03 ÂL là cá lên đến ngã 3 Hạc (Việt Trì). Cá mòi chế biến nhiều món nhưng em nhớ nhất 3 món: chiên, nướng muối ớt và kho riềng! Năm nay bận quá, ngoảnh đi ngoảnh lại hết mất mùa rồi! :( :( :( :)) :)) :))
Vụ trên đại lải thế nào, dất định lên e đen là phải hú e đấy nhá! Đồ chơi vẫn còn đây

aQu

Xe buýt
Cũng không nhất thiết phải văn hay mà cứ cảm xúc dạt dào cũng tốt, cũng đã truyền cảm hứng và lan tỏa rồi cụ ạ!
Em nghĩ môn này không phải ai cũng viết được đâu cụ,nhiều khi cảm hứng mà ngôn ngữ nghèo nàn hoặc câu cú kém là không viết được j..ai thì em không biết chứ em là chịu..đọc và cảm nhận hay đã là khá lắm rồi..:D

Bò lốp

Xe lăn
Em làm việc ở Tỉnh HY mà giờ mới tỏ tường

Nhà e cách ngã 3 sông 3km ăn cá gần 40 niên mà chửa đc ăn con nài nó ntn luôn í:))
Thế thì hơi phí cụ ạ! Trước trạm cảnh sát đường sông khu ngã ba hay đặt cá anh vũ của dân vạn lắm đó. Giờ hiếm rồi!

Em nghĩ môn này không phải ai cũng viết được đâu cụ,nhiều khi cảm hứng mà ngôn ngữ nghèo nàn hoặc câu cú kém là không viết được j..ai thì em không biết chứ em là chịu..đọc và cảm nhận hay đã là khá lắm rồi..:D
Ở ta giờ trên mạng lên ngôi chửi bới chứ không phải là văn vẻ cụ ạ. Bạch Hoàn là một trường hợp điển hình của sự khai thác bất mãn trên mạng hi hi

mrspooky

Xe tăng
Chim Ngói thì khéo đến hơn 20 năm em chưa được ăn, cá Mòi thì mới ăn năm ngoái em không thích kho nên chỉ khía rồi tẩm ướp rán lên thôi.

aQu

Xe buýt
Ở ta giờ trên mạng lên ngôi chửi bới chứ không phải là văn vẻ cụ ạ. Bạch Hoàn là một trường hợp điển hình của sự khai thác bất mãn trên mạng hi hi
Em hầu như rất ít đọc những bài kiểu chê bai hay tranh cãi này nọ,Bạch Hoàn là ai em cũng không biết đâu ạ,chỉ bài nào hay,hoặc nói về những vấn đề mà em biết hoặc thích thì em mới tham đọc thôi ạ..chắc tại cũng có tí tuổi nên khó tính chút..:D