Mùa đông Bắc Âu (Phần Lan, Thụy Điển)

offroader

Xe đạp
Bá cáo các bác trong khi các bác đang dui dẻ trong thời tiết ấm áp ở HN thì em đang lang thang ở Phần Lan lạnh giá (0 độ C, tuyết trắng xóa) :P .
Buổi tối ở đây buồn thúi ruột, khách sạn nằm ở ngoại ô (cách trung tâm Helsinki 30km) sát bên 1 hồ nước (mùa hè thì tuyệt đẹp, bây giờ đóng băng trắng xóa), ngồi một mình nhâm nhi bia Đức (vì bia Phần Lan không ngon bằng :D ) em xin gửi các bác vài hình ảnh về Helsinki thủ đô của Phần Lan (dt:338,000km2 -xấp xỉ dt VN-, dân số 5,2 tr , GDP/người: 28,000 EUR - 2005) và xe cộ ở đây

offroader

Xe đạp
hi hi.... các bác đợi em tí (em uống nốt chỗ bia dở)

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Bác ơi em tưởng là so với mùa đông ở Vn mình thì cũng ko quá khắc nghiệt nhỉ. Em thấy mọi người bảo hệ thống sưởi bên đó tốt lắm mà :D

Huyền Trang

Xe tăng
offroader nói:
Bá cáo các bác trong khi các bác đang dui dẻ trong thời tiết ấm áp ở HN thì em đang lang thang ở Phần Lan lạnh giá (0 độ C, tuyết trắng xóa) :P .
Buổi tối ở đây buồn thúi ruột, khách sạn nằm ở ngoại ô (cách trung tâm Helsinki 30km) sát bên 1 hồ nước (mùa hè thì tuyệt đẹp, bây giờ đóng băng trắng xóa), ngồi một mình nhâm nhi bia Đức (vì bia Phần Lan không ngon bằng :D ) em xin gửi các bác vài hình ảnh về Helsinki thủ đô của Phần Lan (dt:338,000km2 -xấp xỉ dt VN-, dân số 5,2 tr , GDP/người: 28,000 EUR - 2005) và xe cộ ở đây
Oé, anh sang đó nhanh thế...??mà chẳng thấy ảnh ọt đâu cả..Vote cho anh cái để xem pic nhá :D

offroader

Xe đạp
sân bay Helsinki - Vantaa (em nghĩ nhà ga chỉ to hơn cái T1 Nội Bài 1 tí)

Taxi - thường là xe Mercedes - cái em đi là E200 vì thế nên giá khá cao, từ sân bay về ks 15km giá theo đồng hồ 30 EUR (600k VND)

Dân Phần Lan có vẻ không chịu chơi xe (như dân Đức, hoặc dân VN mình :D ) có các loại xe phổ thông
Ford Focus

Mondeo

Toyota

Tất nhiên vì là Bắc Âu nên có khá nhiều xe Volvo, em chưa kịp chụp vì trời tối rất nhanh, ngày mai em sẽ post thêm ảnh hầu các bác

Good night !!!

p/s: sáng mai em phải dậy sớm đi......sauna :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Speedvn

Xe tải
thế các bộ trưởng tham dự APEC đi xe taxi E200 giống bác rùi, ở Đức taxi cũng E200 luôn, giá đắt không phải do xe mà do nhân công. Volvo SUV cũng không xấu lắm. Theo em biết nội thất Volvo cũng ngon mà ngoại thất xấu quá, 2 năm gần đây Volvo phải nhờ designer nước ngoài giúp vụ exterior. Cũng may là ai cũng biết Volvo an toàn nhất thế giới trong dòng xe du lịch

Accord_00

Xe máy
Đông Âu lạnh nhỉ các bác, bên em giờ này cũng 3-5 độ rồi

NoWD

Xe tải
Cảm ơn bác Ọp-rốt :)!
Giữa tháng tháng 11 mà ở Helsinki/Helsingfors thì chỉ khoảng 4h chiều là tối rồi :( (sáng ra thì 8h30-9h mới sáng)! Trong 4 nước Bắc Âu thì Fin là lạnh lẽo và buồn nhất (khiếp nhất ở cái xứ này ko phải là nhiệt độ thấp mà là gió thổi đến chân lông luôn)!
Bác chú ý là sáng thứ 7 thì 10h cửa hàng nó mới mở cửa chiều 17h đã đóng rồi, còn CN thì 11h-16h!
Thảo nảo ở đó có tỷ lệ tự tự cao nhất thế giới :'(!
Bao giờ bác qua Sverige thì chộp hộ em mấy cái ảnh để cho em rùng mình cái ạ :P ! (bác đến chỗ cái CityHall/StadHuset là cái chỗ có tiệc Nobel ấy, rồi bác chụp chéo chân thằng người đồng ở bờ vịnh, sao cho lấy được cái vịnh nửa đóng băng nửa còn nước bác nhé! Sau đợt máy bị hack em mất cái ảnh đấy rồi).
Nói vậy thôi chứ dù sao em cũng thấy nhớ cái xứ này (u) !

Chỉnh sửa cuối:

offroader

Xe đạp
bác nowd cũng ở Phần Lan à ?? đúng là ngày mùa đông ở đây rất ngắn 8h30-16h thôi :)

Gửi các bác thêm tí ảnh nữa :D

mùa đông trời rất tối , em chụp lúc 1h trưa đây, hôm nay ấm hơn (+4oC)

lại xe cộ tí

1 bác Chrysler đơn độc

1 em SLK (chưa biển)

và Volvo

1 em Lexus RX

và.... 1 chú Jeep Wrangler (xe offroad mà em rất thích)

hoankiem

Xe hơi
Bác hoành tráng quá. E đi từ sân bay về thành phố chỉ dùng xe buýt thôi.

Bác nhớ ghé quán ice bar nhá. Ngồi bàn ghế băng uống bia rượu, cực khoái. Đi tắm hơi thì cũng tuyệt.

Bác lấy phà đi sang pháo đài nữa, di sản văn hoá đấy. Nơi những người Phần Lan đã sáng tạo ra kiểu thành zíc zắc đầu tiên để chống lại các cuộc xâm chiếm của người Nga và Thuỵ điển.

Hic, em say quên hết cả tên địa danh rồi. Phải mở lại đống ảnh cũ may ra mới nhớ được.

Bác có thời gian rảnh, từ Hel chạy sang St Peterburg có 9 tiếng xe bus, hoặc sang mấy nước vùng ban tích khoảng 5 tiếng cả phà.

Chúc bác đi vui! Có gì tường thuật cho anh em thêm nhé. Em ở Hel khoảng giờ này năm ngoái.

Chỉnh sửa cuối:

offroader

Xe đạp
@ HT: ở đây very buồn , ở lâu chắc anh phát điên mất hoặc sẽ nghiện rượu vodka :D :D

@ hoankiem
em đi taxi vì công ty trả tiền mà
chắc em không đủ thời gian để thăn Helsinki rồi vì em sẽ sang Stockholm vào tối thứ 6 (đi tầu thủy - Viking Line) và quay lại Helsinki vào CN rồi về VN.
St. Petersburg em đến rồi năm 2003
Em còn có kế họach đi lên cực bắc Phần Lan (giáp Bắc Cực), hy vọng là người đầu tiên của OF đến đấy, nhưng chắc phải để lần sau vậy :^)

Chỉnh sửa cuối:

Huyền Trang

Xe tăng
offroader nói:
@ HT: ở đây very buồn , ở lâu chắc anh phát điên mất hoặc sẽ nghiện rượu vodka :D :D

Điên em nghĩ là k, nhưng nghiện rượu thì có khả năng có :P..Nhìn trời đó bùn thúi ruột luôn,nhất lại xa nhà, xa vợ,con giai nữa anh nhể

p/s: Hum sau quà cho các bác nhà mình vài chai nhé,đi offroad uống roài lái cho nó phê;) (h)

offroader

Xe đạp
OK. anh đã mua vài chai Finlandia Vodka rồi , rất ngon , Xuân Sơn sẽ xài (y)
(HT thức khuya nhể :P :P )

offroader

Xe đạp
Good night !!!
anh cũng go to bed đây, sáng mai lại sauna + bơi, phải hưởng thụ những gì mình có chứ nhỉ, hi...hi :D :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

hoankiem

Xe hơi
offroader nói:

@ hoankiem
em đi taxi vì công ty trả tiền mà
chắc em không đủ thời gian để thăn Helsinki rồi vì em sẽ sang Stockholm vào tối thứ 6 (đi tầu thủy - Viking Line) và quay lại Helsinki vào CN rồi về VN.
St. Petersburg em đến rồi năm 2003
Em còn có kế họach đi lên cực bắc Phần Lan (giáp Bắc Cực), hy vọng là người đầu tiên của OF đến đấy, nhưng chắc phải để lần sau vậy :^)

Hì hì, bác, em đi xe buýt cũng cty trả tiền. Có lẽ do tính em nó ky bo thế. Đôi khi ra Nội Bài em cũng đi xe buýt số 7 nữa bác ạ. Nhưng em thích đi xe buýt, dỏng tai lên nghe lỏm chuyện xung quanh. Quan sát mọi người, em thấy thú vị lắm.

Lên Lapland cũng là mơ ước của em, vượt qua đường chí tuyến Bắc, đến quê hương của ông già Noel, ngồi xe kéo với những con tuần lộc. Nhưng chắc em đi sau bác vì em muốn có những bạn đồng hành, mà các bạn ấy bây giờ vẫn chưa đủ lớn để tham gia được.

Em đi ngủ đây, chúc bác thượng lộ bình an nhé và cho bọn em được theo bước chân của bác.

offroader

Xe đạp
năm ngoái em đã đến Kuusamo (cũng thuộc Lapland rồi), đã cưỡi xe tuần lộc, nhưng đến Ivalo và đi lên tận cực Bắc sẽ thú vị hơn nhiều , chắc sẽ gặp ông già Noel
chúc bác ngủ ngon !!!

cup 81

Xe đạp
Thấy các bác vi vu ọp rốt nhiều nơi sung sướng quá, lại đem cả cái lạnh của vùng băng giá về tận miền nắng ấm quê nhà, bỗng thèm cái không khí se lạnh, cái không khí của mùa tình yêu... Chẳng bù cho những nơi lạnh giá ...

Ở tận Versoix, 1 thị trấn nhỏ gần thành phố Geneva, Switzerland

Ghế đá công viên, nơi chúng ta thường hẹn hò....Hic hic hẹn hò nơi đây chắc phải mời nàng HT của OF &OS ngồi mới được..

Nơi từng là chứng nhân phủ phàng cho những lá thư tình

Để rùi biển sóng biển sóng đừng xô tôi, đừng xô tôi ngã dưới chân nàng...

Hòai niệm dưới gốc cây chứng nhân cho tình iu của ai đó??

Con đường trơn ướt, tiễn em ra đi chiều nay...mong rằng em đừng quên....

Sắp đến Noel rùi các bác nhể? Mong rằng chút hơi lạnh thối ké qua topic này của bác Ọp Rốt sẽ làm cho các bác chút thú vị mùa cuối năm..